Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 19
    Click:

Cám ơn
    16
    Được cám ơn 2 lần trong 1 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Cách nấu cháo cá chép!

Tình hình là vợ em mới mang bầu, đi siêu âm bác sĩ bảo "bé" tầm 4 tuần tuổi rồi và vợ em cũng bắt đầu có dấu hiệu "nghén".
    Hoàn cảnh hai vợ chồng đều ở xa nhà bố mẹ (vợ + Chồng) nên có nhiều kinh nghiệm không học hỏi được, em đọc sách thấy nói món cháo cá chép rất tốt cho mẹ bé mà không biết cách nấu như thế nào!
    Các chị các bác giúp em với nhé!
    Vợ em dáng người thì đã không lấy gì làm to khoe rồi, đã không ăn được nhiều lại còn "nghén" nữa, chịu khó "nịnh" vợ để "một người khỏe mà 3 người vui" mới được
    Em nghĩ sẽ có các cách nấu khác nhau nên mong các chị các bác cứ chia sẻ để em thấy nấu cách nào hợp với vợ em thì em tiến hành
    Thanks các Chi các bác nhìu

2. Những người sau đây 2 đã cám ơn nhantam0406 về bài viết hữu ích này

architect (04-19-2010), vibeyeu (07-20-2010)

Click:

Cám ơn
    3
    Được cám ơn 13 lần trong 8 bài
    Điểm đánh giá
    0

Nấu cháo cá chép nếu không khéo thì tanh không ăn được đâu, mà lại đang nghén thì khó nuốt lắm. Mình thường nấu thế này, bạn thử xem sao nhé.
    Cá chép làm sạch vẩy, hấp cách thủy cho chín, mang ra gỡ bỏ xương. Đem phi thơm hành khô, sào thịt cá chép cho thơm vàng, nêm đủ gia vị. Cháo nấu chín cho thịt cá đã sào thơm vào, khi ăn kết hợp với 1 số loại rau thơm cho dễ ăn nhé. Chúc bạn chăm sóc vợ con thất tốt nhé

4. Những người sau đây 3 đã cám ơn phuongvntn về bài viết hữu ích này

architect (04-19-2010), cucu09 (04-12-2010), nhantam0406 (03-16-2010)

Click:

Cám ơn
    3,095
    Được cám ơn 195 lần trong 166 bài
    Điểm đánh giá
    3 (100%)

Nơi Cư Ngụ
    Tp. HCM
    Click:

Cám ơn
    225
    Được cám ơn 269 lần trong 124 bài
    Điểm đánh giá
    1 (100%)

Vợ anh nhantam0406 sướng thật đấy, được chồng nấu cháo cá chép cho là nhất rồi.
    Em thì phải tự nấu thôi chứ chờ xã thì hơi hiếm.
    Nấu cháo cá chép cũng không khó lắm, cá làm sạch sau đó hấp hoặc luộc rồi gỡ thịt để riêng. Nước luộc anh có thể đem nấu cháo, còn thịt thì xào với nước mắm và hạt nêm nếu chị ko thấy ngán thì phi thơm với hành mỡ, nhớ bỏ hành lá và 1 chút hạt tiêu ( nếu tiêu sọ thì càng hay - rất tốt cho bà bầu ). Sau đó ăn nóng kiểu chồng chan vợ húp hihi
    Lưu ý: khi mua cá nên chọn con vừa để nấu cho 1 lần ăn, không nên ăn làm nhiều lần và ko chia cho ai hết vì cháo cá chép mang ý nghĩa mẹ tròn con vuông.
    Vì thế mẹ nào nghén nhiều thì các bố chịu khó tìm mua con nho nhỏ xinh xinh để mẹ ăn cho trọn vẹn nhé!
    Chúc cả nhà vui khỏe

7. Những người sau đây 2 đã cám ơn LâmNhi-baby về bài viết hữu ích này

Nơi Cư Ngụ
    Hải Phòng
    Click:

Cám ơn
    71
    Được cám ơn 88 lần trong 52 bài
    Điểm đánh giá
    0

Ngày mình có bầu thì mẹ mình thường nấu cháo cá chép thế này:
    Cá chép làm sạch vẩy, lau khô(không mổ bụng nhé, vì thấy mẹ mình bảo tiết cá chép mới tốt cho thai, ăn vậy thai mới khỏe, tớ chả biết, chỉ thấy mẹ tớ nói vậy)
    Đun gần được cháo thì cho nguyên cả con vào nồi , đun đến khi cháo được và cá cũng chín thì cho gia vị vào( hành, mùi, hạt tiêu bắc, súp,mì chính)
    Tớ thấy ăn rất ngon mà lại không thấy tanh chút nào cả. Trong khi ăn cháo thì hớt thịt cá ăn kèm, Đến khi măm xong, còn lại mỗi bộ xương, hí hí

9. Những người sau đây 3 đã cám ơn Thoconlemlinh về bài viết hữu ích này

architect (04-19-2010), Sapa (06-25-2010), vibeyeu (07-20-2010)

Click:

Cám ơn
    5,183
    Được cám ơn 3,439 lần trong 2,802 bài
    Điểm đánh giá
    6 (100%)

Hồi có bầu con trai mình cũng rất chịu khó măm cháo cá chép, tất nhiên là tự nấu tự măm vì vợ chồng mình cũng ở nhà ông bà nội ngoại mà. Mình thường mua 1 con tầm 4-5 lạng, k cắt tiết, hấp cách thuỷ và gỡ thịt. PHần thịt thì phi thơm hành với chút dầu oliu rồi xào lên cùng với 1 ít cà rốt băm nhỏ nữa (cháo luơn mình cũng hay làm kết hợp thế này, mình "cải biên" từ món cháo nấu cho em bé đó). Cà rốt vừa làm cháo ngọt, vừa đỡ tanh (vì bà bầu hay bị sợ mùi mà). Sau đó thả hỗn hợp đó vào nồi cháo trắng, thêm hành răm, tiêu và măm măm thui............

11. Những người sau đây 3 đã cám ơn MebeThuan về bài viết hữu ích này

architect (04-19-2010), smile_215 (07-18-2011), vibeyeu (07-20-2010)

Click:

Cám ơn
    527
    Được cám ơn 471 lần trong 356 bài
    Điểm đánh giá
    0

chủ yếu là nước sôi hãy cho cá vào kẻo tanh..............................................

Click:

Cám ơn
    68
    Được cám ơn 678 lần trong 562 bài
    Điểm đánh giá
    0

Bác trai tìm hiểu xem bác gái có hợp khẩu vị món này không đã nhé.
    Em thì tiền sử đại tràng nên không thể ăn cháo cá chép được, cứ ăn là buồn nôn và bị đi ngoài đấy. Những bà bầu mà có tiền sử đại tràng thì kiêng tuyệt đối luôn mấy loại cá thịt trắng và có vẩy. Bác sĩ giải thích vì đã bị đại tràng, cố ăn mấy loại cá đấy sẽ có hại đến mật - mà đang có bầu bị đau mật thì bác sĩ nào cũng bó tay luôn..híc...Em còn khỏ sở luôn với món cá hồi nữa, không sao ăn được.

14. Những người sau đây 2 đã cám ơn YeuBaby về bài viết hữu ích này

Click:

Cám ơn
    187
    Được cám ơn 31 lần trong 28 bài
    Điểm đánh giá
    1 (100%)

Trích Nguyên văn bởi YeuBaby View Post
    Bác trai tìm hiểu xem bác gái có hợp khẩu vị món này không đã nhé.
    Em thì tiền sử đại tràng nên không thể ăn cháo cá chép được, cứ ăn là buồn nôn và bị đi ngoài đấy. Những bà bầu mà có tiền sử đại tràng thì kiêng tuyệt đối luôn mấy loại cá thịt trắng và có vẩy. Bác sĩ giải thích vì đã bị đại tràng, cố ăn mấy loại cá đấy sẽ có hại đến mật - mà đang có bầu bị đau mật thì bác sĩ nào cũng bó tay luôn..híc...Em còn khỏ sở luôn với món cá hồi nữa, không sao ăn được.
    Mình cũng tiền sử đại tràng, thậm chí còn nặng hơn gọi là IBS đó bạn, the ma hồi bầu bé nhà mình, mình ăn cá chép vô tư luôn, thậm chí còn thích ăn nữa, chắc bé thich, hìhì. Mình chỉ ăn 1 tuan 1 tô cháo cá chép, uong sữa tươi Long Thành ngày 2 hộp loại 250ml = 500ml, không uong bất cứ mot loai sua bà bầu nào nhé, vi uong vao là có loai minh bị tieu chảy, có loại mình táo bón đến mức đi ngoai ra máu luôn. Trộm vía bé trai nhà mình 38 tuần đã 4kg phải mổ sớm vì bé hấp thu tốt quá. Mình an uong binh thuong ngay 3 bữa như nguoi ko bầu, ko bồi bổ gì them nua vì minh ko thich ăn. Thỉnh thoang lâu lâu tối tối có đi an vặt như vịt lộn, nghêu sò, cua bể,.. lâu lâu moi đi nha các mẹ.

Mình ko thích ăn dầu mỡ nên mình nau chao ca chep như sau:
    Ca rua that sach, sau do cho vào noi nuoc bắc lên bếp luọc đến chín, vớt cá ra tô, để nguội, gỡ lấy phần thịt, bỏ xương. Cho gạo vào nước luoc cá nấu nhừ thật kỹ, sau đó cho nạc ấ vào. QUAN TRỌNG NHẤT là khâu nêm nếm, gia vị. Không có gia vị sẽ rất tanh. Mình thì nêm hạt nêm từ thịt cho vừa ăn, sau đó cho ra tô, thêm đầu hành, ngò, gừng xắc sợi, tiêu, ớt, hành lá xắc nhuyễn vào rồi ăn nóng, rat ngon. Các mẹ bầu nên chú ý ăn nhiều hành cũng sẽ rất an thai các mẹ nhé.

Chúc các mẹ bầu và vợ cua bác chủ topic luôn mạnh khỏe, ăn ngon ngủ tot nhé

thay đổi nội dung bởi: meocon2002, 04-13-2010 lúc 08:12 PM
    VỚ (tất) NAM NỮ CÔNG SỞ - THỂ THAO - THỜI TRANG, CTY NHÀ SX, HÀNG CHẤT, GIÁ SỈ CHO NGƯỜI MUA LẺ : http://www.lamchame.com/forum/showth...t=73208&page=1

IT SOLUTION : http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=82719

16. Những người sau đây 2 đã cám ơn meocon2002 về bài viết hữu ích này

Click:

Cám ơn
    68
    Được cám ơn 678 lần trong 562 bài
    Điểm đánh giá
    0

Trích Nguyên văn bởi meocon2002 View Post
    Mình cũng tiền sử đại tràng, thậm chí còn nặng hơn gọi là IBS đó bạn, the ma hồi bầu bé nhà mình, mình ăn cá chép vô tư luôn, thậm chí còn thích ăn nữa, chắc bé thich, hìhì. Mình chỉ ăn 1 tuan 1 tô cháo cá chép, uong sữa tươi Long Thành ngày 2 hộp loại 250ml = 500ml, không uong bất cứ mot loai sua bà bầu nào nhé, vi uong vao là có loai minh bị tieu chảy, có loại mình táo bón đến mức đi ngoai ra máu luôn. Trộm vía bé trai nhà mình 38 tuần đã 4kg phải mổ sớm vì bé hấp thu tốt quá. Mình an uong binh thuong ngay 3 bữa như nguoi ko bầu, ko bồi bổ gì them nua vì minh ko thich ăn. Thỉnh thoang lâu lâu tối tối có đi an vặt như vịt lộn, nghêu sò, cua bể,.. lâu lâu moi đi nha các mẹ.

Mình ko thích ăn dầu mỡ nên mình nau chao ca chep như sau:
    Ca rua that sach, sau do cho vào noi nuoc bắc lên bếp luọc đến chín, vớt cá ra tô, để nguội, gỡ lấy phần thịt, bỏ xương. Cho gạo vào nước luoc cá nấu nhừ thật kỹ, sau đó cho nạc ấ vào. QUAN TRỌNG NHẤT là khâu nêm nếm, gia vị. Không có gia vị sẽ rất tanh. Mình thì nêm hạt nêm từ thịt cho vừa ăn, sau đó cho ra tô, thêm đầu hành, ngò, gừng xắc sợi, tiêu, ớt, hành lá xắc nhuyễn vào rồi ăn nóng, rat ngon. Các mẹ bầu nên chú ý ăn nhiều hành cũng sẽ rất an thai các mẹ nhé.

Chúc các mẹ bầu và vợ cua bác chủ topic luôn mạnh khỏe, ăn ngon ngủ tot nhé
    Ôi, chị sướng thế! Em thèm ăn lắm mà không ăn được. Đến giờ, trộm vía, 25w rồi mà không dám động đến cá. Mấy tuần trước, chồng mua cho bao nhiêu cá hồi mà ăn được 2 bữa phải bỏ luôn.
    Bình thường em không uống được bất kì loại sữa nào. Nhưng trộm vía, có bầu thì uống sữa thấy không sao.
    Đúng là mỗi người mỗi kiểu nhỉ, chả ai giống ai!

18. Những người sau đây 2 đã cám ơn YeuBaby về bài viết hữu ích này

Trang 1/2 12 cuốicuối

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ