Cần giúp: Cách nấu cháo cá chép!

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi nhantam0406, 16/3/2010.

1. nhantam0406

nhantam0406 Thành viên tập sự

Tình hình là vợ em mới mang bầu, đi siêu âm bác sĩ bảo "bé" tầm 4 tuần tuổi rồi và vợ em cũng bắt đầu có dấu hiệu "nghén".
    Hoàn cảnh hai vợ chồng đều ở xa nhà bố mẹ (vợ + Chồng) nên có nhiều kinh nghiệm không học hỏi được, em đọc sách thấy nói món cháo cá chép rất tốt cho mẹ bé mà không biết cách nấu như thế nào!
    Các chị các bác giúp em với nhé!
    Vợ em dáng người thì đã không lấy gì làm to khoe rồi, đã không ăn được nhiều lại còn "nghén" nữa, chịu khó "nịnh" vợ để "một người khỏe mà 3 người vui" mới được:D
    Em nghĩ sẽ có các cách nấu khác nhau nên mong các chị các bác cứ chia sẻ để em thấy nấu cách nào hợp với vợ em thì em tiến hành>:)
    Thanks các Chi các bác nhìu

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhantam0406
    Đang tải...

2. phuongvntn

phuongvntn Thành viên đạt chuẩn

Nấu cháo cá chép nếu không khéo thì tanh không ăn được đâu, mà lại đang nghén thì khó nuốt lắm. Mình thường nấu thế này, bạn thử xem sao nhé.
    Cá chép làm sạch vẩy, hấp cách thủy cho chín, mang ra gỡ bỏ xương. Đem phi thơm hành khô, sào thịt cá chép cho thơm vàng, nêm đủ gia vị. Cháo nấu chín cho thịt cá đã sào thơm vào, khi ăn kết hợp với 1 số loại rau thơm cho dễ ăn nhé. Chúc bạn chăm sóc vợ con thất tốt nhé

3. cucu09

cucu09 cucu09

ôi,nghe mà thấy thèm,híc,mình cũng phải ăn cá chép rồi,cảm ơn mẹ phuongvntn nhé

4. LâmNhi-baby

LâmNhi-baby Ong & Ong handmade

Vợ anh nhantam0406 sướng thật đấy, được chồng nấu cháo cá chép cho là nhất rồi.
    Em thì phải tự nấu thôi chứ chờ xã thì hơi hiếm.
    Nấu cháo cá chép cũng không khó lắm, cá làm sạch sau đó hấp hoặc luộc rồi gỡ thịt để riêng. Nước luộc anh có thể đem nấu cháo, còn thịt thì xào với nước mắm và hạt nêm nếu chị ko thấy ngán thì phi thơm với hành mỡ, nhớ bỏ hành lá và 1 chút hạt tiêu ( nếu tiêu sọ thì càng hay - rất tốt cho bà bầu ). Sau đó ăn nóng kiểu chồng chan vợ húp hihi
    Lưu ý: khi mua cá nên chọn con vừa để nấu cho 1 lần ăn, không nên ăn làm nhiều lần và ko chia cho ai hết :D vì cháo cá chép mang ý nghĩa mẹ tròn con vuông.
    Vì thế mẹ nào nghén nhiều thì các bố chịu khó tìm mua con nho nhỏ xinh xinh để mẹ ăn cho trọn vẹn nhé!
    Chúc cả nhà vui khỏe

vibeyeuarchitect thích.
  5. Thoconlemlinh

Thoconlemlinh Bố Chuột & mẹ Khỉ

Ngày mình có bầu thì mẹ mình thường nấu cháo cá chép thế này:
    Cá chép làm sạch vẩy, lau khô(không mổ bụng nhé, vì thấy mẹ mình bảo tiết cá chép mới tốt cho thai, ăn vậy thai mới khỏe, tớ chả biết, chỉ thấy mẹ tớ nói vậy)
    Đun gần được cháo thì cho nguyên cả con vào nồi , đun đến khi cháo được và cá cũng chín thì cho gia vị vào( hành, mùi, hạt tiêu bắc, súp,mì chính)
    Tớ thấy ăn rất ngon mà lại không thấy tanh chút nào cả. Trong khi ăn cháo thì hớt thịt cá ăn kèm, Đến khi măm xong, còn lại mỗi bộ xương, hí hí

vibeyeu, Sapaarchitect thích.
  6. MebeThuan

MebeThuan

Hồi có bầu con trai mình cũng rất chịu khó măm cháo cá chép, tất nhiên là tự nấu tự măm vì vợ chồng mình cũng ở nhà ông bà nội ngoại mà. Mình thường mua 1 con tầm 4-5 lạng, k cắt tiết, hấp cách thuỷ và gỡ thịt. PHần thịt thì phi thơm hành với chút dầu oliu rồi xào lên cùng với 1 ít cà rốt băm nhỏ nữa (cháo luơn mình cũng hay làm kết hợp thế này, mình "cải biên" từ món cháo nấu cho em bé đó). Cà rốt vừa làm cháo ngọt, vừa đỡ tanh (vì bà bầu hay bị sợ mùi mà). Sau đó thả hỗn hợp đó vào nồi cháo trắng, thêm hành răm, tiêu và măm măm thui............

smile_215, vibeyeuarchitect thích.
  7. ha hoa

ha hoa Guest

chủ yếu là nước sôi hãy cho cá vào kẻo tanh..............................................

8. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

Bác trai tìm hiểu xem bác gái có hợp khẩu vị món này không đã nhé.
    Em thì tiền sử đại tràng nên không thể ăn cháo cá chép được, cứ ăn là buồn nôn và bị đi ngoài đấy. Những bà bầu mà có tiền sử đại tràng thì kiêng tuyệt đối luôn mấy loại cá thịt trắng và có vẩy. Bác sĩ giải thích vì đã bị đại tràng, cố ăn mấy loại cá đấy sẽ có hại đến mật - mà đang có bầu bị đau mật thì bác sĩ nào cũng bó tay luôn..híc...Em còn khỏ sở luôn với món cá hồi nữa, không sao ăn được.

vibeyeuarchitect thích.
  9. meocon2002

meocon2002 Thành viên tích cực

Mình cũng tiền sử đại tràng, thậm chí còn nặng hơn gọi là IBS đó bạn, the ma hồi bầu bé nhà mình, mình ăn cá chép vô tư luôn, thậm chí còn thích ăn nữa, chắc bé thich, hìhì. Mình chỉ ăn 1 tuan 1 tô cháo cá chép, uong sữa tươi Long Thành ngày 2 hộp loại 250ml = 500ml, không uong bất cứ mot loai sua bà bầu nào nhé, vi uong vao là có loai minh bị tieu chảy, có loại mình táo bón đến mức đi ngoai ra máu luôn. Trộm vía bé trai nhà mình 38 tuần đã 4kg phải mổ sớm vì bé hấp thu tốt quá. Mình an uong binh thuong ngay 3 bữa như nguoi ko bầu, ko bồi bổ gì them nua vì minh ko thich ăn. Thỉnh thoang lâu lâu tối tối có đi an vặt như vịt lộn, nghêu sò, cua bể,.. lâu lâu moi đi nha các mẹ.

Mình ko thích ăn dầu mỡ nên mình nau chao ca chep như sau:
    Ca rua that sach, sau do cho vào noi nuoc bắc lên bếp luọc đến chín, vớt cá ra tô, để nguội, gỡ lấy phần thịt, bỏ xương. Cho gạo vào nước luoc cá nấu nhừ thật kỹ, sau đó cho nạc ấ vào. QUAN TRỌNG NHẤT là khâu nêm nếm, gia vị. Không có gia vị sẽ rất tanh. Mình thì nêm hạt nêm từ thịt cho vừa ăn, sau đó cho ra tô, thêm đầu hành, ngò, gừng xắc sợi, tiêu, ớt, hành lá xắc nhuyễn vào rồi ăn nóng, rat ngon. Các mẹ bầu nên chú ý ăn nhiều hành cũng sẽ rất an thai các mẹ nhé.

Chúc các mẹ bầu và vợ cua bác chủ topic luôn mạnh khỏe, ăn ngon ngủ tot nhé

Sửa lần cuối: 13/4/2010
    vibeyeuarchitect thích.
  10. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

Ôi, chị sướng thế! Em thèm ăn lắm mà không ăn được. Đến giờ, trộm vía, 25w rồi mà không dám động đến cá. Mấy tuần trước, chồng mua cho bao nhiêu cá hồi mà ăn được 2 bữa phải bỏ luôn.
    Bình thường em không uống được bất kì loại sữa nào. Nhưng trộm vía, có bầu thì uống sữa thấy không sao.
    Đúng là mỗi người mỗi kiểu nhỉ, chả ai giống ai!:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

vibeyeuarchitect thích.
  11. vibeyeu

vibeyeu Thành viên kim cương

Ðề: Cách nấu cháo cá chép!

Em thì chưa có bầu nhưng rất thích ăn cháo. Sau khi đọc topic xong em thích nhất cách làm, rửa sạch cá, cho vào luộc hoặc hấp, nước luộc đem ninh cháo, gỡ thịt ra nêm gia vị, phi hành xào lên, cháo được thì cho vào đảo đều, cuối cùng cho thía là, hành vào là ngon, bây h em đi nấu đây, chúc các bác nấu cháo ngon nhé! hjhj

12. anhtho1686

anhtho1686 Thành viên chính thức

huhu
    Mình thì đến khổ
    ox lúc nào cũng chỉ rửa sạch cá rồi cho cả gạo cả cá vào nồi nấu chín.
    ổng bảo ăn thế mới bổ.
    Tanh không tưởng được nhưng nghĩ công chồng loay hoay với nồi cháo mà cố nuốt .
    [-o<
    cầ u mong cho chóng qua giai đoạn nghén này.

13. Mốt Đẹp

Mốt Đẹp Bắt đầu nổi tiếng

Nấu thế thì tanh là đúng rồi, cá là phải cho vào lúc nước sôi chứ cho lúc nước lạnh cho dù có cho cả đống gia vị vẫn tanh lắm.
    Ngày trước mình cũng hay ăn cháo cá chép, cách nấu của nhà mình hơi dã man, mình đang có thai không dám nấu, cũng không để xã nấu toàn nhờ người nhà thôi.
    Cho chút gạo tẻ ngon, ít gạo nếp, vo sach ngâm qua ít giờ bắc bếp nấu sôi âm ỉ, khi cháo đã sánh, rửa sạch con cá, không cần đánh vẩy vì nó phải sống khỏe khi thả vào nồi.
    Cháo sôi thả cá vào nồi đậy ngay vung lại nó giãy đành đạch ý , xong rồi đun một lúc cho cá chín kỹ, vớt ra nhấc bộ ruột cá vứt đi rồi thích cho gia vị gì thì tùy, hành, thì là, tiêu.....
    Tất nhiên nêm nếm cho vừa, ai thích nữ thì pha bát nước chấm riêng ..... tanh làm sao đc nhỉ ??? Mỗi tội lúc nó giãy thì hơi kinh

14. Thoconlemlinh

Thoconlemlinh Bố Chuột & mẹ Khỉ

Ăn cháo cá chép rất bổ cho thai nhi.
    Ngày trước mình có bầu, mẹ mình thường nấu thế này:
    Cá chép khoảng 3-4 lạng, đánh vẩy, rửa sạch( không mổ bụng, móc mang, vì máu cá chép rất bổ)
    Cháo nấu chín , gàn được thì thả cả con cá vào rồi nấu cho đến khi cá chín dừ
    Lúc múc ra bát, lựa múc ra cả con sao cho không bị vỡ bụng, múc cháo vào bát. CHo chút hành mùi, tiêu bắc vào.
    Khi ăn, chỉ cần gỡ những phần thịt cá ra để ăn cùng với cháo thôi, rất ngon và thơm đấy ạ. Còn phàn khung xương và ruột cá thì bỏ đi. Tớ không thấy tanh một chút nào cả
    Mà tớ còn thấy mẹ tớ nói là ăn cháo cá chép thì chỉ nấu đủ một bát để cho 1 mình bà bầu ăn thôi, không chia sẻ, hí hí.....chả biết thế nào nhưng các cụ dặn vậy nên tớ cũng toàn ăn thế:D

15. lekhanhly245

lekhanhly245 Thành viên tập sự

He he, hôm qua mẹ chồng vừa nấu cháo cá chép cho mình ăn, mình mệt quá nên cứ lần khân không ăn. Sáng nay mẹ chồng đi làm sớm, tự dậy đun lại để ăn, nhưng nói chung là hem có nuốt được. Chắc phải học cách nấu cháo cá chép của các mẹ trên này ! Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ nhé :)

16. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Ôi, ông xã này đáng ngưỡng mộ quá đi thôi. Nói chuyện nấu cháo cá chép ăn cho bổ mẹ, con thông minh em nhớ mãi. Các chị công ty em bảo mua cá chép tầm 2-3 lạng về chỉ đánh vẩy ko cắt tiết rồi cứ cho vào nấu cháo ăn cho bổ , em thực hành y như vậy ra sản phẩm cháo tanh ngòm, đắng ngắt vì vỡ mật vậy mà cố nuốt vì con một lần rồi lần sau cạch. Nói như một số cách của chị motdep va mẹ thôcnlemlinh thì ăn sẽ không tanh nhưng bản thân mình thấy đã ghén thì sợ mùi lắm nhất là mùi hành phi, đợt đấy mình chỉ ăn cá kho gừng thôi, gừng làm giảm tanh lại giúp đỡ ghén hơn, rất dễ ăn.

17. baobao01

baobao01 Banned

ăn cháo cá chép tốt cho cả mẹ và bé,

18. anhtho1686

anhtho1686 Thành viên chính thức

OX mình thì cứ cho cả cá và gạo vào nấu một nèo luôn.
    Tanh ơi là tanh, nhưng không hiểu sao mình ăn được. nếu nói là người khác nầu thì mình lại ko ăn được mà chỉ thấy buồn nôn thôi.

19. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Giống món cháo cá chép hồi bầu em cũng được ăn đây ah. Giờ nghĩ lại em vẫn thấy ngán quá.

20. lediem_itvn

lediem_itvn Thành viên sắp chính thức

Em thấy mẹ bảo vậy cwo àm thấy nó vẫn sống mà cho vào thế theo tâm linh thấy ghê ghê nên chả biết làm thế nào bây giờ nữa