Làm sao để được tuyển dụng vào NGO?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi maihangng, 16/3/2010.

1. maihangng

maihangng Thành viên sắp chính thức

Em đang học y tế công cộng, năm nay mới ra trường. Dự định của e là muốn apply vào các NGO, vị trí project assistant. Tiếng anh của e cũng tạm được nhưng chưa thi chứng chỉ j cả.
    Em ko hiểu việc xét tuyển vào các NGO thường ntn ah? qua vòng xét hồ sơ -> phỏng vấn, pv thì thường hỏi những j ah? các NGO thương cug đòi hỏi assistant cũng phải có từ 1-2 năm kinh nghiệm, mà e mới ra trường, liệu cứ apply có được k ah? nếu họ hỏi lương mình mog muốn thì nên trả lời là bnhieu thì phù hợp ah?
    Em cám ơn các chị nhiều :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi maihangng
    Đang tải...

2. GirlThich

GirlThich lilosa.com

làm thêm lấy kinh nghiêm + quen biết + tìm tòi thông tin ứng tuyển >>>> chiến đê

3. 27cuanam

27cuanam Thành viên nổi tiếng

NGO thì thường là ko có test, chỉ có PV và PV thôi, những 3 vòng PV, 1 là phòng ban cần tuyển vị trí đó, 2 là Trưởng đại diện tại VN, 3 là Phòng nhân sự.
    Vấn đề ở chỗ là làm sao vào được shortlist thôi vì NGO đòi hỏi kinh nghiệm khá nhiều, ít nhất là 2 năm kinh nghiệm, đặc biệt chính là vị trí bạn đang muốn làm ý.
    Còn vấn đề tiền lương thì bạn yên tâm hầu hết các tổ chức NGO nước ngoài đều có mức lương cố định với từng vị trí công việc và kinh nghiệm làm việc. Họ chỉ hỏi bạn lương ở cơ quan cũ và một mức lương bạn mong muốn (và bạn ko trả lời cũng chẳng sao vì mức lương họ đã có sẵn rồi).

Một vài điều mình biết khi PV ở NGO thôi, tuy nhiên với mỗi tổ chức lại có 1 cách thức khác nhau. Bạn cố gắng học nghe nói tiếng anh tốt nhé, rất cần thiết khi PV vì 100% là dùng tiéng anh.

Goodluck!

4. maihangng

E cám ơn chị nha :D
    Em nghĩ muốn vào shorlist chắc phải có thêm 1 topic nữa để 888 :D họ dựa vào cv và cover letter, cái này thì cũng khá nhiều web hướng dẫn cách viết cv và cover letter rồi :D
    Trước chị (27cuanam) apply vào tổ chức nào thế ah?:D xong chị có làm ở đó ko ah?:D
    các chị chia sẻ tiếp nữa nhé, những kinh nghiệm này vô cùng có ích cho chúng em :D thanks again :D

architect thích bài này.
  5. Bố Buf

Bố Buf Thành viên đạt chuẩn

Trước hết em phải xác định xem muốn vào NGOs dạng nào đã. Hiện tại có rất nhiều NGOs tại VN, bên cạnh international NGOs thì còn có các local NGOs.

Thường thì international NGOs không tuyển các bạn freshman vì công việc của NGOs khá đặc thù, cần có kinh nghiệm để có thể bắt kịp và triển khai công việc luôn.

Qui trình thi (trừ một vài tổ chức đặc biệt có thêm qui trình làm thử 1 tuần trước khi ký hợp đồng thử việc) thì bạn 27 Cửa Nam đã nói rồi.

Như vậy, muốn vào các international NGOs em nên tích lũy thêm các kinh nghiệm từ các local NGOs hoặc các nhóm cộng đồng để có back ground tốt. Tuy nhiên, trong trường hợp CV của em rất tốt thì có thể vẫn được gọi vào phỏng vấn.

P/s: bên wtt có 1 hội của những người làm NGOs. Em có thể join và hỏi ở đấy.

6. maihangng

Em cám ơn anh Bố Buf :D
    Em cũng vừa lượn qua wtt để tham khảo, e copy link về đây, để có mẹ nào cùng quan tâm như e thì tham khảo nhé :D
    1. Làm thế nào để được nhận vào NGOs nếu chưa có kinh nghiệm
    http://www.*********/forum/f239/cac...hi-chinh-phu-minh-chua-co-kinh-nghiem-264819/
    2. Mức lương tại NGOs
    http://www.*********/forum/f239/muc-luong-toi-thieu-cua-ngo-125341/
    Sau khi tìm hiểu thì h e cũng đã hiểu mình đang ở đâu rồi :D cơ hội được tuyển dụng vào NGOs ở mức nào :"> chắc e sẽ khởi đầu với 1 local NGO :D

architect thích bài này.
  7. aloloa

aloloa Thành viên tích cực

theo mình bạn nên tìm hiểu kỹ trước khi ra quyết định ạ.Chúc bạn may mắn

8. huongxing

huongxing Đủ quyền lập Họ

bạn ui, thế tình hình dạo này thế nào ui?

Sửa lần cuối: 10/4/2010
  9. tham_son

tham_son Thành viên tập sự

Ðề: Làm sao để được tuyển dụng vào NGO?

Bạn ơi, bạn làm cho tổ chức nào của NGO rồi? Chia sẽ kinh nghiệm cho mình với nhé. Cám ơn bạn nhiều.

10. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Ðề: Làm sao để được tuyển dụng vào NGO?

Để có thêm kinh nghiệm, kỹ năng khi làm cho NGÔ, em thử đăng ký tham gia các CLB tình nguyện, từ thiện hay các chương trình tình nguyện nhơn nhớn 1 chút. Sau chương trình, họ thường có 1 tờ giấy chứng nhận em đã tham gia... Hoặc em xin 1 giấy xác nhận là em đã hoạt động tại CLB này....
    Trc kia có khá nhiều bạn apply vào NGÔ nước ngoài đều dùng cách này để đẹp thêm CV của mình. Nếu em chưa có kinh nghiệm gì thì thử tìm hiểu, áp dụng xem sao nhé!