Kinh nghiệm: Nhóm cắt may tự làm đẹp!!!

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi me KN, 17/3/2010.

1. m2m_fashion

m2m_fashion Mẹ TiNa_0938240784(SMS)

Ðề: Nhóm cắt may tự làm đẹp!!!

Thật ra may ga gối cũng đơn giản lắm mẹ nó. Nếu ko biết tự cắt may, bạn cứ lấy 1 cái ga gối cũ, lộn trái nó ra, thế là để lên vải cắt thôi. Mặt sau gối thường chia lam 2 phần để mình cho dây kéo vào hoặc cài nút thì mẹ nó cắt cho nó dài ra nữa và nhớ chừa cả đường biên khoảng chừng 2p nữa nhé.
    Tốt nhất cứ lấy thước đo, đo cái gối cũ các số đo rồi đem qua cắt thế là xong. Hì, chúc mẹ nó thành công nha.

Đang tải...

2. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

Hì. Thích may vá lém ( cũng bít phọt phẹt đôi chút) nhưng vẫn chưa có xiền mua máy (xịn). Hồi sắp sinh tập 1, cũng máy đc 30 cái tả, 10 cái áo sơ sinh nhưng nhờ bà ngoại cắt còn mình chỉ có may thôi nên giờ mù tịt khoản cắt. Thui lót dép hóng, đẻ xong kiếm xiền mua máy rồi tính tiếp.

3. mommy_daddy

mommy_daddy YẾN TRÂM- HÀNG THÙNG XỊN

ôi thích quá đi.em đọc suốt từ trang 1 đến tận cuối,nghe mà thèm lắm rùi.em thích mặc đẹp nhưng đi mua đồ bên ngoài mua ít thì ko đã mua nhìu thì "cò ko tiến" nên lắm lúc cũng thích đi may đồ.phải cái lần nào cũng ko đc như ý,những chỗ may đẹp thì đắt ngang đi mua,có khi vẫn phải sửa đi sửa lại mấy lần,riêng công đi lại cũng chết mệt. em có ý định tự may lâu lắm rồi nhưng điều kiện chưa cho phép : nhà chật 17m2,sắp sinh con,lại chưa biết tí gì về may đo căn bản. ôi nhưng mà nghe các chị nói thích quá,sinh xong em sẽ tự thưởng cho mình 1 chiếc máy may mới được. thank các chị đã post bài nha!

4. tikoi912

tikoi912 Thành viên đạt chuẩn

may khó lắm , đường may đc đẹp và chuẩn nữa thì lại càng khó :((
    e đã đi học may đc 3 4 tháng rồi mà cũng chỉ làm ăn đc với mấy cái quần chun, áo phông , 1 sơ mi và quần âu :">

5. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Hình như mẹ của In còn nấu nướng rất giỏi nữa thì phải. Ngưỡng mộ mẹ Ỉn quá.

6. nguyen pha

nguyen pha Thành viên tập sự

các mẹ muốn cắt thành thạo được tất cả những gì mình thích hoặc tự thiết kế ra dể có thể tự tin mặc đi chơi hay đi dạo phố với bạn bè, ông xã, thì phải bỏ ra không ít thời gian va công sức đâu. mình nghĩ nếu chỉ học hỏi trên diễn đàn thì lại càng lâu nữa. mình cũng giống các mẹ ở sở thích này nên mình đã tham gia một lớp học dạy cắt may cho các mẹ văn phòng, 1 người quen giới thiệu, giờ mình cắt đồ đẹp lắm rồi, không bị hư hỏng hay rộng chặt như trước đay nữa, mẹ nào có nhu cầu học thêm thì liên lạc với mình, mình cho địa chỉ học, đảm bảo người dạy rất nhiêt tình và chuyên môn cao, giá cả lại rất hợp lí.:p

7. m2m_fashion

m2m_fashion Mẹ TiNa_0938240784(SMS)

Tớ đã ra thánh phẩm 1 cái cho bé nhà tớ rùi nhé, lát sẽ up hình cho các mẹ cùng nghía nè.^_^

8. pham hanh

pham hanh Thành viên đạt chuẩn

chao cac bac, em la thanh vien moi, hom nay lo do nen mang tu nhien lai tim dc toppic nay cua cac bac. thay hay hay vi trung nghe cua minh, vao day moi thay co nhieu bac muon cat may qua, hixhix, vui qua, vi tu truoc den nay em van mac cam voi cai nghe "may va" cua minh, nghe no khong duoc "sang giau" nhu may cai nghe lam van phong cua cac bac. em hien tai dang di day cat may cho trung tam xuat khau lao dong di nuoc ngoai, o nha thi chi nhan day may can ban cho may em co y dinh di lam o cong ty thoi. thay cac bac yeu thich cat may qua, neu cac bac co nhu cau can nguoi day may thi hay goi cho em, em luon san sang, em chua co gia dinh va duoc nghi thu 7 voi chu nhat, vi vay bac nao can day tai nha em phuc vu het, vao buoi toi va thu 7 voi chu nhat.tuy theo cac me hoc nhu the nao ma em thu hoc phi, nhung dam bao la rat mem, vi em lam them ma. cac bac goi em nha,0947210410. hoac yahoo:vangtrangbuon1010

9. hangptt2711

hangptt2711 Đồ Handmade độc đáo

nếu may ga trải giường 1,8 x 2m thì mẹ cháu phải mua bao nhiêu mét vải. mẹ nào may ga trải giường rồi hướng dẫn mình với. mình băn khoăn về cách may quá.
    - t1, cắt mặt trên của ga rồi cắt viền 4 xung quanh rồi may vào
    - t2, theo hướng dẫn của 1 mẹ (mình quên tên) thì hình như là cắt thẳng tuốt, rồi may 4 góc, chỉ luồn chun ở 4 góc thì phải (không biết diễn đạt kiểu gì) :D
    các bạn hướng dẫn mình chi tiết với. mẹ nào may rồi, mà có hình các bước thì up lên hộ mình với

10. pham hanh

may ga trải giường cũng ko khó lắm đâu chị ạ. chị phải đo thêm xem đệm nhà chị dày bao nhiêu cm nữa, rồi em tính cho.

11. Linhxinh05

Linhxinh05 Bắt đầu nổi tiếng

các mẹ có biết ở đâu bán bàn máy khâu ko ạ? Hôm qua tớ xin đc cái máy khâu mấy con bướm của bà ngoại với 1 bộ motow rồi, chỉ còn mua bàn máy khâu và lắp đặt tút tát lại là ok. Các mẹ có địa chỉ nào sửa máy khâu ko chỉ giùm luôn với nhé, cám ơn các mẹ nhiều!!!
    Hic, 1 hộp vải đang chờ bàn tay vàng đây ạ!^_^

12. hangptt2711

chị ơi, thế học phí thì như thế nào ạh. hì hì... nghe chị nói mà e thấy ham quá

13. hangptt2711

đệm nhà mình 1.8*2m, dày 9cm. bạn hướng dẫn mình luôn cách cắt nữa nhé. cảm ơn bạn nhiều

14. pham hanh

chị mua được khổ vải 2m là đẹp nhất, đỡ phải mất công cắt nhiều. khổ vải 2m mà chỉ may mỗi ga giường không, không may vỏ gối thi chị chỉ cần mua 2,4m là vừa đủ. nếu là khổ 2,2 (mua khoảng 2,3m) nếu là khổ 2,5m(mua khoảng 1,85m). cách cắt thì như thế này, chị dể nguyên khổ vải, cắt đủ cái mặt ga giường (1,8*2m) nhưng nhớ phải chùa thêm 1cm đường may xung quanh, (nếu là khổ 2m thì chị chỉ cân dể nguyên cả biên vải và xé 1,82cm là đủ cái mặt ga giường rồi).sau đó chị phải cắt thêm 4 dây rộng 15cm ( dài tổng của dây này khoảng 7m65) rồi can vào nhau để may xung quanh mặt ga, sau khi can 1 cạnh của dây này vào xung quanh mặt ga giường rồi, cạnh còn lại chị may gập 2,5cm (giống như lên gấu quần) để luồn chun. chun chị mua loại chun 1,5cm ấy, hoăc 2cm đều được, mua 5m thôi là đủ. luồn chun vào cạnh vùa may gập 2,5cm ấy la ok.( nếu sợ mình căt không chuẩn lai thiếu vải, tốt nhất khi mua chị cộng thêm 50cm nữa, phòng lỡ mình cắt chua quen tính nhầm, còn nếu căt chuẩn thì dùng 50cm ấy may thêm được 1 cặp gối ngủ hoặc chiếc gối ôm)

15. nguyenpha

nguyenpha Thành viên tập sự

tùy theo bạn học như thế nào, lúc trước mình học tại nhà, có 3 người là 1,5tr/20buoi

16. hangptt2711

cảm ơn bạn nhiều, hướng dẫn rất cụ thể, dễ hiểu.
    bạn ơi, trong trường hợp mình không kiếm được vải khổ rộng thì có cách nào để may nữa không. mình thấy cái ga nhà mình nó chỉ có 1 đường ghép vải, rồi gập hình tam giác may lên ở 4 góc tạo thành hình vuông. chắc cách này áp dụng với khổ vải bé hơn 2m bạn nhỉ. nếu trong trường hợp thế mình nên mua gấp 2 lần dài đệm + 2 lần dày đệm + 2 lần gập bên dưới đệm nữa. hic.. nói thế có đúng không nhỉ.

17. pham hanh

nếu mua khổ nhỏ,cách tính mua vải như chị là ok đấy. khổ vải bé may can 1 đường ở giữa cũng được nhưng trông sẽ không đươc đẹp như là mình mua khổ vải to vì mặt ga sẽ không bị can đường nào. nếu khổ vải <1m thì không dùng được rồi vì nó nhỏ quá, còn khổ vải >1m thì có khổ 1m15 và khổ 1m50, theo em thì mua khổ 1m15 là đẹp nhất vì đường can nó nằm ở chính giữa, trông sẽ đẹp hơn, nhưng nếu mua khổ này, khi may, ngoài việc may tam giác cho thành hình vuông như chị nói thi mình còn phải may chun vào cạnh còn lại nữa để nó ôm vào đệm( vì nếu chỉ gập không em sợ nó sẽ không giữ được vì chỉ có 5cm để gập, hơi ít), còn nếu khổ 1m50, thì hơi lãng phí vì mình sẽ thừa xung quanh hơi nhiều, vì khi can lại nó sẽ là 3m, trong khi ga giường của mình chỉ có 2m, cộng thêm cả độ dày và độ gập của dêm cũng chỉ 2m50 là quả thoải mái rồi, hơn nữa, nếu dùng khổ này, khi cắt tính toán không khéo, đương can dọc lại lệch sang 1 bên không nằm đúng giữa đệm thì xấu lắm.

18. hangptt2711

Cảm ơn bạn đã hướng dẫn. mình mới sắm con brother nhg chưa bao giờ may vá cả. cũng muốn bon chen chút. bạn hướng dẫn tận tình quá. (u)

19. pham hanh

hị hị, không có gì đâu mẹ nó ạ, em là dân trong ngành mà, giúp được gì cho các mẹ là em thấy vui, có gì thắc mắc cứ hỏi em, giúp được em sẽ giúp tất cả các mẹ:p
    nhân đây, không phả là quảng cáo đâu ạ, chỉ là mời chào những mẹ nào có nhu cầu thôi ạ, mùa đông cũng đến rồi, em chuyên may đo áo khoác mùa đông ạ, loại ao có bông va áo không có bông ( quần áo gió ạ), vì thé mẹ nào co nhu cầu may áo khoác cho mình, cho ox hay cho các bé thì pm cho em ạ, em nhận may tuốt theo yêu cầu của các mẹ hoặc theo anh mà các mẹ có, hoặc theo hình các mẹ share ở trên mạng, đảm bảo về chất lượng và kiểu dáng ạ, các mẹ ủng hộ em nha, cảm ơn các mẹ nhìu.

20. Me Ngọc

Me Ngọc Guest

Mẹ nó may gia đình thôi chứ gì. Mẹ nó thử ra 24 ngõ Hội Vũ, hỏi nhà anh Tùng, anh ý bán máy second - hand của Nhật. Mình mới mua một cái hiệu Brother, may đủ các loại vải dày, mỏng, thun, nhăn...lại là loại máy để bàn. Nếu mẹ nó thích thì đến đó tham khảo.