Kinh nghiệm: Nhóm cắt may tự làm đẹp!!!

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi me KN, 17/3/2010.

1. Mom Vit Bau

Mom Vit Bau Thành viên mới

Mẹ nào có công thức cắt bộ áo váy hở lưng, dây buộc lên cổ, cho mình xin với, tks

Đang tải...

2. Bo Cu Bo

Bo Cu Bo Tớ là mẹ Bo nhé

Đồng phục nhà Ỉn đẹp thế! Em cũng định bon chen may áo TShirt cho con trai mà cái tay áo may vào nó cứ xiêu xiêu vẹo vẹo. Chán ghê. Hihi, bi giờ đang có một lốc quần của con trai đang chờ mẹ hô biến thành quần đóng bỉm đây. Áo đành để sau khi tay nghề lên cao thêm ... tí nữa mới dám khoe :)

3. Quần soóc may cho Ỉn nhà em đây ạ, còn cái nữa cùng loại vải nhưng là may theo kiểu quần đùi, vừa giặt đang phơi nên chỉ show 1 cái gọi là (sau mông mẹ cháu còn máy cả cái túi xinh xinh nữa ạ)

4. Gau-Bi

Gau-Bi Thành viên chính thức

Phục các mẹ ghê
    đúng sở thích đây mà chưa có hoa tay
    Óanh dấu để tập tành

5. tinhyeucuatoi

tinhyeucuatoi Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi mình hỏi chút với. Hồi phổ thông mình học cắt may rồi. Bây giờ mình muốn tập tành lại, nhờ các mẹ chỉ bảo. Mình chưa có điều kiện mua máy may nhỏ, mong muốn ngày nghỉ qua nhà mẹ nào có máy may may nhờ được không? Nhà mình ở Quận Cầu Giấy, Hà nội.

6. letranhamy

letranhamy Thành viên sắp chính thức

Các chị cho phép em tham gia cùng nhé. :D
    Em cũng mua máy Brother 16 kiểu của anh Tùng, mua hơn 1 năm rồi mà giờ mới dùng. :p
    Đây là ảnh máy khâu em đang dùng. Còn sản phẩm lát em sẽ chụp rồi khoe sau ạ. Em mới chỉ tự cắt được quần âu dáng xuông cho mình thôi. Em chưa tự tra khóa quần bằng máy này được, toàn phải khâu tay. :)

Attached Files:

7. Bo Cu Bo

Bo Cu Bo Tớ là mẹ Bo nhé

Hình như ảnh mẹ nó chụp trong gương hay sao ý. Máy nhà mình gần giống thế nhưng có 14 chức năng thôi và các chi tiết ngược lại, hihi.

Mẹ nó may được quần âu cơ à. Siêu thế. Tớ tập mãi mới may được mấy thứ linh tinh. 2 hôm nay tớ đang tập may váy.

Tớ đang tìm cách học làm khuyết. Mẹ nào biết chỉ tớ với!

8. bubu2009

bubu2009 Thành viên tập sự

Tay nghề mẹ Ỉn chuẩn quá, mẹ nó chỉ cho mình cách may viền cổ tròn đi. Mình đã cắt xéo miếng vải viền mà sao may xong nó cứ lộn ngửa ra ngoài, trông ko tròn tí nào cả. Mình toàn phải may lộn 1 miếng vải bên trong như kiểu cổ áo bà ba ý. May áo cho con trai mà cổ bà ba trông quê chết hihi. Mẹ nó chỉ giáo vụ này nhé.

Cho mình hỏi thêm là mình dùng máy khâu 16 chức năng mua của Tùng ở Hội Vũ có may được vải cotton may áo phông không nhỉ? Mình may thử vải thun lạnh ko được, chỉ tuột hết ra.

Mình cám ơn nhìu.

9. Toàn bộ những tác phẩm trên đều do em may bằng máy Brother của anh Tùng 24 Hội Vũ --> mẹ nó có câu trả lời chưa, hoặc nếu chịu khó mẹ nó quay lại mấy trang trước em cũng có trả lời các mẹ hết rồi

Khi may vải thun lạnh, chúng ta phải thay chân vịt, loại có một cái lỗ tròn ở chính giữa chân vịt, nơi mà mũ kim đâm vào, đồng thời phải chỉnh nút nới lỏng chỉ. Nếu ko sẽ dẫn đến hiện tượng chỉ ko ăn, bị tuột hết. Cái này anh Tùng ko chỉ cho mẹ nó à?

Viền cổ tròn có 2 kiểu viền. Nếu viền bo kiểu như cổ áo vàng của Ỉn mới phải cắt chéo vải, còn kiểu viền như áo màu vàng của bố Ỉn thì chị phải cắt ngang vải (chiều co giãn) --> cổ áo mới cụp tròn vào được. Cái này do em quan sát kĩ chiều vải của các áo mua hàng nên biết, làm thử và rút ra kinh nghiệm thôi chứ ko phải ai hướng dẫn hoặc học hành mà có :finga:

10. monle08

monle08 Thành viên chính thức

đánh dấu học may.................

11. bubu2009

bubu2009 Thành viên tập sự

Cám ơn mẹ Ỉn. Lúc mua máy Tùng cũng hướng dẫn tá lả nhưng nhiều thứ quá, tẩu hỏa nhập ma, về đến nhà lại quên tiệt nên toàn phải hỏi lại, hehe. Mình sẽ cố gắng tập viền cái cổ. Chắc phải hy sinh 1 miếng vải mới được.

Mẹ Ỉn ơi, lại hỏi thêm tí nữa, thế cái tay áo phông vàng mình thấy mẹ nó may 2 đường song song bình thường à ? mình thấy áo phông mua ở bên ngoài là họ may máy công nghiệp hay sao ý, tức là mặt trước thì là 2 đường song song nhưng mặt sau lại là ziczac. Đúng thế ko nhỉ

12. Đúng rồi, em may 2 đường song song riêng biệt chứ ko một công đôi việc được như ngoài hàng đâu

13. foxie

foxie Thành viên sắp chính thức

Cho mình tham gia với, mình đang tập tọe học cắt may với cái máy khâu mini mua tuần trước nhà gấu biển, đã may được quần áo ở nhà cho con rùi (may bằng vải lanh).

Mình đọc có bạn nào nói vụ vắt sổ = đường ziczac bị dúm nhỉ, mình tìm ra cách xử lý rồi. Rất đơn giản, kê một tờ giấy báo vào dưới, đảm bảo chạy đường zic zac thẳng thớm ngon lành, sát mép vải :D

14. foxie

Mẹ của Ỉn may áo đẹp quá. :D Bạn chỉ giúp mình cách vẽ tay áo với ráp tay thế nào đi. Mình mới tập nên toàn may áo sát nách không, và cũng toàn chơi may gấp mép thôi, chưa hiểu phải viền bằng cách nào nữa

15. Bày thế nào đây, vì tùy từng kiểu áo, của nam hay nữ mà mình có những cách vẽ khác nhau. Mẹ nó cứ lấy đại 1 cái áo cotton của mình hay của xã mà ngâm cứu, sẽ dễ hơn so với việc nghe em tả nhiều

16. mecun

mecun Thành viên chính thức

Ráp tay thì đơn giản thôi quan trọng là lúc bạn cắt tay áo. Kinh nghiệm của thợ không chuyên như mình là bạn may đường vai nối 2 thân (đừng may bên sườn vội). Sau đó may ráp tay vào nách căn cho 2 mép đầu và cuối tay trùng với mép của 2 đường đầu và cuối của phần thân áo. Nếu nỡ cắt dư tay rộng hơn nách thân thì làm thành nhiều nếp gấp trên phần vai. Sau khi may xong tay vào phần thân thì mới may phần sườn của áo. Hôm trc về quê sang hàng xóm tự cắt và may cái áo chống nắng, h lại muốn may thêm cái nữa nhưng k biết đem ra ngoài ng ta có vắt sổ cho mình k các bác nhỉ?

17. Hi hi, nhưng ko phải trường hợp nào cũng chữa cháy được như thế đâu mẹ nó ơi. Trước em cũng may như vậy nhưng hay bị thừa vải và bị phồng nên em cứ may cả hai phần rồi lộn mặt trái của tay áo, luồn vào phần mặt phải của thân áo, đảm bảo cực khớp, dễ may, mà lại dễ phát hiện ra là cắt thừa hay thiếu vải để kịp thời điều chỉnh.

Nói chung nghe tả thì khó hình dung lắm, để hôm nào em chụp hình minh họa cho

foxie thích bài này.
  18. MeVinhKhanh

MeVinhKhanh Thành viên tập sự

Các mẹ khéo tay quá, em cũng máu lắm nhưng chưa biết bắt đầu thế nào cả. Em chưa biết chút nào may vá, cắt cả. Nên bắt đầu thế nào các mẹ ơi

19. mebaotram09

mebaotram09 Bắt đầu tích cực

Tự cắt may khó không các mẹ? Thấy các mẹ làm mình cũng muốn theo.

20. foxie

Cắt may không khó tẹo nào đâu, chỉ có cắt may đẹp mới khó, hì

Đùa chứ, mình cũng hóng mọi người trên mạng lâu rùi, sau đó đánh liều chạy đi mua một cái máy khâu mini với vải về may thử, lần đầu tiên thì may được quần đùi với áo dây cho bé, lần thứ 2 thì đã may được váy với bộ đồ đơn giản. Nói chung cảm nhận của mình là không hề khó tí nào.

Kinh nghiệm của mình là bước đầu tiên phải làm quen với máy đã. Cứ tập may đường thẳng và zic zac trên giấy, vải dầy, ... Nâng cấp dần lên may gấp mép, can vải may sát mép, lượn cong sát mép. Các bước này chắc mất khoảng nửa tiếng - 1 tiếng liên tục.

Sau đấy thì có thể cắt may được rùi. Cắt thì dùng những mẫu đơn giản như quần đùi của bé chẳng hạn

Mình cũng mới may được 2 buổi, nói chung cũng hài lòng về sản phẩm đầu tay, đang nghiên cứu dần để may những cái khó hơn như áo dài tay có cổ hi hi có gì sẽ trao đổi với các mẹ tiếp