Kinh nghiệm: Nhóm cắt may tự làm đẹp!!!

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi me KN, 17/3/2010.

1. me KN

me KN Banned

Mục đích của việc lập topic;
    Thích thời trang-Làm đẹp
    Thích học hỏi và chia sẻ

Nhiều lúc thấy các bộ váy rất đẹp, đơn giản nhưng giá lại max. Thiết nghĩ giá mình biết cắt may cũng hay hay.
    Mỗi tội chưa biết các kỹ năng cơ bản.....???
    Tiền vải cũng rẻ.........tự may được bộ đồ cho mình cũng sướng! (có thể chỉ là bộ đồ mặc ở nhà).......Tự mình làm nhà thiết kế nữa........:razz:
    Đã phết các mẹ nhỉ, biết đâu lại có thêm 1 nghề nữa, hehe
    Các mẹ thấy ý tưởng được không? Mẹ nào thích thì nhẩy vô nha! Mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho những mẹ có cùng sở thích nhỉ ;)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me KN
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 23/3/2010
  2. me cu zin

me cu zin Thành viên chính thức

Mình ủng hộ bạn, tớ cũng đang định tìm một lớp học cơ bản về may để tự may quần áo cho mình. Thỉnh thoảng tớ cũng may cho con gái vài bộ váy, nhưng may cho mình thì chỉ dám mặc ở nhà thôi chưa tự tin để may mặc đi làm. Up ủng hộ để được chia sẻ kinh nghiệm

Tu_Ti thích bài này.
  3. thuysuka

thuysuka Thành viên chính thức

Cảm giác sp của mình làm ra vẫn sướng đúng ko mẹ nó.
    Dần dần biết đâu chúng ta tạo thành 1 nhóm cùng đi off bằng đồ thời trang tự may ấy chứ nhỉ :D :D

4. chiminh

chiminh ĐỒ LÓT TRIUMPH CHÍNH HÃNG GIÁ RẺ

ôi.Nếu làm được thì thích quá nhỉ.Tớ thì cũng thích lắm nhưng phải cái vụng quá.Chán lắm cơ.hic

5. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Thế nên n mẹ tự mua máy khâu về , tớ cũng thích làm mỗi tội ko đủ trình thôi

6. Quá hợp với sở thích của em luôn, mày mò tự may hoặc tự sửa quần áo theo ý thích của mình tuy lâu nhưng thích cực. Em diện suốt, nhưng toàn may đồ ở nhà thôi

7. me KN

me KN Banned

Ôi món này em vừa hỏi ông google cho các mẹ có bé gái nè!
    (nhưng copy bài từ web đưa ảnh lên mệt quá phải tạo trong photobucket, hic), có cách gì khác ko nhỉ????

CÁCH MAY ÁO ĐầM NHÚN THUN
    HƯớNG DẫN
    Ý tưởng tự may đồ của Mẹ Sunny bắt nguồn từ lần mấy chị em đi may tổng cộng hơn 20 cái áo đầm, tiền công mỗi cái khoảng 250.000 đồng/cái không có vải lót lớp trong và 360.000 đồngcái loại có lớp vải lót trong. Giá may cao như thế chưa kể tiền vải mà đa số chỉ để mặc ở nhà.

Mẹ Sunny may đồ cho con gái cũng chỉ vì rất thích diện cho con và cũng vì lần đầu tiên "ngó nghiêng" sang lĩnh vực may vá này nên may đồ cho Sunny coi như làm thử nghiệm. Và có lẻ vì rất thích nên càng lúc càng thấy "mê" may, và trước tiên là được bà ngoại Sunny khen với chiếc áo đầm xanh đầu tay, sau đó gia đình tấm tắc và bây giờ là các bạn cũng quan tâm.

Có khá nhiều bạn hỏi đến áo đầm đỏ nhún thun của Sunny, hôm nay, Mẹ Sunny post bài viết này để các bạn tham khảo cách may áo đầm này. Cách hướng dẫn của Mẹ Sunny có thể không được sư phạm lắm mà chỉ viết theo kinh nghiệm bản thân, nếu không được rõ ràng hoặc chổ nào chưa đúng, thì các bạn cứ gửi comment hỏi hoặc góp ý giúp nhé.

Cách vẽ:
    Thường thì theo sách dạy là cắt thân thân sau trước, thân trước sau, nhưng mẹ Sunny quen làm ngược lại vì có một số kiểu áo đầm cắt hai thân giống nhau, sau đó cắt vạt thân sau ngắn đi một chút là được.

Mẹ Sunny sử dụng số đo của Sunny làm ví dụ.

Gấp 2 biên vải, mặt phải vào trong, vẽ trên mặt trái

THÂN TRƯỚC:

AB = dài áo (tính từ nách đến qua gối) +2cm đường may = 50 + 2 = 52cm
    AC = vòng ngực / 4 + 10cm nhún thun + 2cm đường may = 65/4 + 10 + 2 = 29cm
    BD = rộng vạt = AC + 1/10 vòng ngực + 2cm đường may = 29 + 6.5 + 2 = 38cm
    DD1 = sa vạt = 3cm - vẽ cong vạt áo BD1

THÂN SAU: cắt bằng thân trước, phần sa vạt DD2 = 2cm - vẽ cong vạt áo BD2

Có một lưu ý nhỏ là khi sa vạt thân sau chỉ 2cm, nếu các bạn lấy D làm điểm tính qua D1 thì CD1 sẽ không bằng với CD2 vì bị chênh nhau 1cm, khi ráp hai thân áo lại với nhau sẽ lệch.
    Các bạn lấy D1 làm điểm vẽ cong xuống B 1cm

Cách may:

- May phần ngực trước, chừa đường luồn thun, nhu may lưng quần thun (mục đích cho áo ôm êm theo ngực)
    - Dùng chỉ thun may các đường nhún thun cách đều nhau.
    - Luồn thun trên phần ngực, chiều dài thun bằng vòng ngực - 5 hoặc 7cm = 65 - 5 = 60cm, cắt phần thun này ra làm 2, thân trước dài hơn thân sau 2-3cm( vì phần ngực thường lớn hơn phần lưng cho bé được thoải mái). Vậy 60cm thun này, mẹ Sunny cắt một đoạn cho thân trước = 32cm và đoạn thân sau = 28cm

- May lai áo, hoặc có thể cuốn biên cùng màu vải.

Kinh nghiệm của Mẹ Sunny là những đường ráp như đường may hai bên hông áo sẽ được vắt sổ sau cùng, khi đó phần vải thừa của hai thân sẽ được dính vào nhau rất gọn gàng, đẹp và chuyên nghiệp hơn.
    Hoặc khi bạn may kiểu áo đầm có thân trên và dưới riêng như kiểu đầm thứ 9 của Sunny thì cũng vắt sổ đường ráp thân trên và dưới sau cùng cho chúng dính vào nhau.

Có một tip nhỏ là bạn nên luồn thun cả hai thân lần lượt phần đầu đoạn thun, sau đó ráp đường hông của hai thân của phía đó trước thì đường may sẽ giữ đầu thun lại, sau đó luồn tiếp lần lượt hai đoạn thun qua hông bên kia. Làm như vậy đường may bên trong sẽ gọn gàng, đẹp hơn là khi bạn may chặn thun, rồi sau đó mới ráp hai đường hông.
    Và khi bạn may nhún thun cũng vậy, nên may đường gần bụng nhất trước, vì đường may đầu tiên thì phần thun sẽ rộng hơn càng nhún nhiều đường thì các đường sau sẽ ôm hơn, khi đó áo đầm sẽ có dáng từ trên ôm, xuống dưới rộng từ từ ra.

- Àh, quên dây cột trên cổ, sau khi may hai sợi dây, để ráp vào phần áo cho đẹp, các bạn nên hoàn tất phần dây trước khi may nẹp phần ngực (chổ luồn thun). Rồi khi may nẹp luồn thun, các bạn lật mép vải, cho một đầu đoạn dây vào trong nẹp, rồi may lên luôn. Như vậy, chỉ thấy 1 đường may (như hình).

- Sau đó để cho thêm "điệu" một tí, các bạn có thể mua hai hột gỗ tròntròn luồn vào hai đầu dây rồi cột gút lại.

Vậy là xong rồi.

8. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Mình thì ngày trước chuyên nghịch các kiểu may váy áo búc bê baby,các kiểu túi xách vải tiện dụng dùng để đi học,thi thoảng xách đi chơi
    Nói chung cảm giác đeo hay diện đồ mình chế ra thì thích hơn nhiều là đi mua
    Mình còn hay nghịch kết cườm nữa các loại vòng vèo cơ bản và đơn giản tới phức tạp chút xíu,ngày trước chưa có baby nên có rất nhiều thời gian rảnh
    Ủng hộ tất cả các bác khéo tay hay làm,khi nào rảnh em sẽ up 1 số mẫu đã từng làm cho các bác cùng ngắm^.^

9. me KN

me KN Banned

Mẹ nó phải dạy chi tiết vào nhé :D

10. nghé_ọ

nghé_ọ Guest

Các mẹ ơi, mình cũng đang muốn may đồ mặc nhà đây. Các mẹ dùng máy khâu gì thế? Share cho mình biết với nhé!!! Tks các mẹ nhiều!!!

11. Chủ top ơi, chị có công thức cắt may nào thì up hết lên cho cả nhà cũng học chị nhé. Có hình minh hoạ càng tốt. Hì hì

12. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

đánh dấu topic này, nhà có cái máy khâu mini mà chẳng may cho con được cái đầm nào. toàn để sửa quần áo. hic hic

13. mebelinh04

mebelinh04 Thành viên tích cực

Mình cũng đánh dấu vì đang định sắm 1 cái máy khâu của một XN May thanh lý ........
    Hy vọng cái máy sẽ phát huy tác dụng hi hi ...

14. Bo Cu Bo

Bo Cu Bo Tớ là mẹ Bo nhé

May quá, có mẹ khởi xướng rồi. Em định tập tành may vá, đang hỏi mua máy của chị gaubien.

Báo cáo trình độ may vá của em ở số 0. Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ em một vài điều với:

- cách chọn máy khâu phù hợp,
    - chỗ mua vải (rẻ chút thôi vì em mua về tập :D ),
    - chỗ mua phụ kiện cần dùng như kéo cắt vải, cắt chỉ, chỉ, suốt, dây thun,.. đủ thứ hằm bà lằng phục vụ may vá.

Các mẹ thu xếp xây dựng nhóm off cho vụ này nhé! Có em giơ tay :))

Nga Bống thích bài này.
  15. me KN

me KN Banned

Tiến lộ quý danh cho mẹ Ỉn sau nhá, hehe.
    Trình độ cắt may của em cung đang ở "mo" các mẹ ạ.
    Mẹ nào biết thì chịu khó post bài lên nha :D

16. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Gặp mẹ ỉn ở đây rồi, tôi và chị ở công ty đang muốn học cắt may tí, mấy lần định mua máy may mini của các mẹ trên này thanh lý nhưng chưa biết tí gì về cắt, may cả nên chưa đủ dũng cảm giờ có mẹ lập topic rồi tham gia ngay.
    Em thấy ngày trước thợ may còn có tấm bìa cắt sẵn hình áo quần, thợ may chỉ cần có số đo rồi dựa trên mẫu đấy điều chỉnh để cắt vải theo khuôn có mẹ nào biết không ah? Mà mua máy may lại mua kéo, chỉ... mẹ nào biết chỉ em mua các dụng cụ cần thiết để trở thành thợ học việc được không ah.

17. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Ôi, mẹ của Ỉn đa tài thế, bái phục bái phục!!!!!!!!

18. Hì, em chả cái gì ra cái gì nhưng mỗi thứ cũng tập tành 1 chút, mấy lần định mở top rồi nhưng trình thấp nên ko dám, đang rình xem mẹ nào có ý định mở topic thêu ko để lại thò một chân vào :D

19. Shop RÙA

Shop RÙA Không dùng nick này mà chuyển sang dùng nick Emila

Chủ "xị" ơi, làm đi, em ủng hộ dài dài! Có nhiều mẫu thích lắm mà ko mua được, 1 vì đắt, 1 vì ko có size, 3 vì hầm bà lằng :D. Chị làm đi, nhận đặt may, em nghĩ nhiều mẹ kết mô đen vụ này lắm đấy :D. Khi nào chính thức, nhớ ới em mở hàng nhé :D.

20. Bo Cu Bo

Bo Cu Bo Tớ là mẹ Bo nhé

Tình hình là tối qua em thủ thỉ cho xã nghe định dụ khị xã mua cho vợ cái 850k của chị gaubien để đua đòi may vá. Thế nào mà xã quyết định đầu tư cho vợ hẳn cái 1550k lận. Hehe, nghe cũng thích nhưng mà ý ẹ, may vá ko ra j thì phí lắm! Các mẹ có kinh nghiệm chỉ giáo em gấp gấp với!