Kinh nghiệm: một ý tưởng Kinh doanh tốt thì cần những gì?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi ketnoi-tiemnang, 19/3/2010.

1. ketnoi-tiemnang

ketnoi-tiemnang Banned

\\:D/Làm thể nào để có một ý tưởng kinh doanh tốt kết nối-tiềm năng xin đưa ra những luận cứ để các cô - các bà tham khaoe nhé...cái này em cũng sưu tầm thôi ạ..hì hì :)

Một ý tưởng kinh doanh tốt có hai phần sau :
    1. Cơ hội kinh doanh, và
    2. Bạn phải có kỹ năng và các nguồn lực tận dụng cơ hội

Có những cơ hội nào quanh bạn ?
    Để có thể tồn tại được doanh nghiệp phải cung cấp các dịch vụ và hàng hoá phù hợp với nhu cầu của con người và giải quyết được các vấn đề của họ. Xin nêu một phương pháp hữu hiệu để tìm ý tưởng kinh doanh mới là suy nghĩ về những khó khăn mà mọi người đã gặp phải khi giải quyết nhu cầu hoặc các vấn đề của họ.
    Bạn có thể đạt được mục đích này nếu sử dụng các cách sau :
    - Những khó khăn mà chính bạn đã gặp phải – Hãy xem bạn gặp phải những vấn đề gì khi đi mua các sản phẩm hoặc dịch vụ tại địa phương.
    - Khó khăn trong công việc – Khi làm việc cho một cơ quan khác, bạn có thể nhận thấy để hoàn thành công việc có nhiều vấn đề khó khăn do dịch vụ tồi hoặc thiếu nguyên vật liệu
    - Các vấn đề mà những người khác gặp phải – Nên lắng nghe những người khác phàn nàn để tìm hiểu xem họ có những nhu cầu và khó khăn gì.
    - Những gì còn thiếu trong cộng đồng của bạn – Hãy nghiên cứu cộng đồng của bạn để tìm ra những dịch vụ còn thiếu.
    - Các vấn đề của người dân và những nhu cầu chưa được đáp ứng là đầu mối cho những cơ hội kinh doanh mới. Các chủ doanh nghiệp nhìn ra các cơ hội trong vấn đề của người khác.
    - Nếu có nhu cầu mà chưa có hàng hoá và dịch vụ để đáp ứng thì rõ ràng là có cơ hội cho các chủ doanh nghiệp đáp ứng các nhu cầu đó.
    - Nếu các doanh nghiệp đang hoạt động chỉ có thể cung cấp dịch vụ chất lượng kém thì là cơ hội cho một công việc kinh doanh mới mang tính canh tranh để cung cấp dịch vụ tốt hơn.
    - Nếu giá cả tăng nhanh đến mức mọi người thấy khó có thể chấp nhận được thì sẽ xuất hiện cơ hội tìm ra một nơi cung cấp rẻ hơn, một sản phẩm thay thế đỡ tốn kém hoặc một hệ thống phân phối chi phí thấp và hiệu quả hơn.
    Khi lựa chọn một ý tưởng kinh doanh, bước đầu tiên là phải xác định các cơ hội ngay nơi mình sinh sống. Sau đó, bạn phải quyết định xem mình có kỹ năng để nắm bắt cơ hội hay không. Biết được kỹ năng và mối quan tâm của mình sẽ giúp bạn quyết định nên bắt đầu tiến hành loại kinh doanh nào. Chắc có lẽ bạn sẽ không kinh doanh sản xuất bánh nướng nếu bạn không biết làm bánh. Hãy xem lại phần tay nghề kỹ thuật ở bước 1. Hãy quay lại bước 1 và kiểm tra lại các kỹ năng của bạn.Bạn có thể dùng những kỹ năng này để tận dụng các cơ hội trong cộng đồng của bạn hay không?
    Trước khi ý tưởng kinh doanh của bạn trở thành hiện thực bạn phải thu nhập thông tin và lập kế hoạch để tìm hiểu xem công việc kinh doanh của bạn có thành đạt hay không.
    Giống như một kỹ sư chuẩn bị kế hoạch trước lúc xây cầu, một người chủ kinh doanh phải chuẩn bị Kế hoạch kinh doanh
    Bản Kế hoạch kinh doanh là bản mô tả chi tiết tất cả mảng công việc trong kinh doanh của bạn. Chuẩn bị Kế hoạch kinh doanh sẽ giúp bạn suy nghĩ cẩn trọng và đánh giá bất kì điểm yếu nào trong ý tưởng kinh doanh. Quan trọng nhất là bản Kế hoạch kinh doanh tạo cho bạn cơ hội thử nghiệm các ý tưởng kinh doanh trên giấy trước khi biến nó trở thành hiện thực. Lập một bản kế hoạch kinh rồi phát hiện rằng ý tưởng đó không hợp lý có lẽ còn tốt hơn là bắt tay vào kinh doanh rồi bị thất bại.
    Việc chuẩn bị bản kế hoạch kinh doanh của bạn phải rất mạch lạc. Nếu bạn có nhiều ý tưởng kinh doanh, thì nên lập mỗi ý tưởng một bản rồi đánh giá xem cái nào có thể thành công nhất. Bạn sẽ có thể xem lại Kế hoạch kinh doanh của mình vài lần trước khi quyết định.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ketnoi-tiemnang
    Đang tải...

2. tandaitrach

tandaitrach Banned

Các tỷ phú trên thế giới thực chất chỉ có ý tưởng mạnh và họ kết hợp được với các tập đoàn lớn.
    Bill Gates suy đoán mọi người có nhu cầu cao về máy tính cá nhân, trong khi IBM nơi ông làm việc không quan tâm đến mảng này, họ lại dự đoán một xu hướng khác.
    Thực tế đầy rẫy các cơ hội và chúng ta phải rèn luyện để tự nhận biết các cơ hội, có phản xạ thành công. :D

3. ketnoi-tiemnang

ketnoi-tiemnang Banned

Ðề: một ý tưởng Kinh doanh tốt thì cần những gì?

bạn nói hay lắm...rất chính xác đó

4. Vuvuzera

Vuvuzera Thành viên tích cực

Các phần khác xin mời các mẹ cho ý kiến tiếp.
    Theo em
    câu hỏi một ý tưởng Kinh doanh tốt thì cần những gì?
    Câu trả lời xác đáng nhất là : phải có điểm tựa vững chắc:
    Điểm tựa vũng chắc theo em là 1 đỡ đầu với các nghĩa, tài chính, tinh thần, ...

Brgds.

5. Minh Trần

Minh Trần Banned

theo mình thì cần:
    - tiền
    - quan hệ

6. thaokeo184

thaokeo184 Thành viên đạt chuẩn

em nghĩ cũng phải có duyên với cái nghề mình định làm nữa,hihi.........

7. ketnoi-tiemnang

ketnoi-tiemnang Banned

câu hỏi này cũng lâu lắm rùi..giờ thì mình mở công ty rùi..mọi ngừoi vào nhé: www.dondep24h.com

8. yeumamtom

yeumamtom Thành viên chính thức

Ý tưởng hay quyết định 10% thành công
    còn 90% là niềm đam mê, sự nỗ lực, may mắn của bạn
    :)

tametopbike thích.
  9. khacdauhn

khacdauhn Khắc Dấu Hà Nội

Mình đang có ý tưởng mở cửa hàng văn phòng phẩm ở hà nội có ACE nào có kinh nghiệm xin chia se cùng
    Trân thành cảm ơn

10. mei_cherry

mei_cherry Bắt đầu tích cực

Ý tưởng kinh doanh tốt theo mình là : thiên thời- địa lợi- nhân hòa, và thêm nữa là năng lực, sự cố gắng hết mình của bản thân, chăm chỉ chịu khó tìm tòi, học hỏi, đặc biệt cũng cần sự máu lửa nữa bạn ạ. Điển hình như con bạn mình nó cứ nhảy vào kinh doanh cái gì là thành công cái đó,kể cả mặt hàng đó cạnh tranh khốc liệt, thực sự mình rất khâm phục!

topbike thích bài này.
  11. topbike

topbike Thành viên tích cực

Từ ý tưởng mà để triển khai ra được đã khó khăn, lại để thành công và có lợi nhuận nữa lại càng khó khăn, vất vả và phải trải qua nhiều sóng gió, thất bại.
    Do đó e nghĩ cần sự kiên nhẫn, nỗ lực hết mình và dám chấp nhận thất bại.hihi