Cần giúp: có mẹ nào biết cách trị tắc tia sữa thì giúp em với,em đang cần gấp lắm

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi nhosochn09, 20/3/2010.

1. nhosochn09

nhosochn09 Thành viên rất tích cực

hu..hu.. chào các mẹ, bé nhà em được 9 tháng rùi thế mà tối qua em lại bị tắc tia sữa,hồi mới đẻ do phải mổ đẻ nên em cung bị tắc tia sữa 1 lần,hồi đó tắc toàn bộ nên em chỉ có 1 cách duy nhất là xoa bóp thật mạnh tay, hu..hu đau em khóc như mưa ấy, (nghĩ lại mà vẫn thấy nổi da gà)nhưng bi giờ em lại bị tắc thấy mọi người ở cơ quan em bảo là bị gập 1 vài tia sữa thôi.
    tình trạng của em bi giờ là
    - chạm nhẹ vào cũng bị đau
    - sữa vẫn chảy ra bình thường,bé vẫn bú được, nhưng khi xoa bóp vẫn thấy 1 cục nhỏ ở phí dưới,ấn vào thì rất đau.
    - người hơi hâm hấp sốt ( mệt hơn )
    có mẹ nào biết cách chữa thì mách em với nhé, hôm nay cuối tuần em vẫn phải di làm nên post bài này lên nhờ các mẹ giúp em
    em cảm ơn nhiều ah .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhosochn09
    Đang tải...

2. coniu

coniu Bắt đầu tích cực

Nhắc đến chuyện tắc tia sữa, thật là khủng khiếp, hu hu. Hồi tớ sinh bé, tớ cũng bị. Ở ngay đầu ti bị một chỗ tia sữa tắc nên k chảy hết được, nó đọng thành một cục màu trắng trắng. Lúc đó tớ cũng k biết nó là cái gì, chỉ thấy là ngực mình cứ căng tức k thể nào chịu được. Tớ phải bị đến 1 tuần ý, nghĩ rồi nó sẽ hết, sau đó đau quá k chịu được mới gọi chị bs quen kể chuyện. Chị ý đến và mang theo cái kim tiêm ý. Sau đó chị ý chọc vào và trích cái mủ đó ra. Tớ nghĩ lại vẫn còn rùng mình. THật là kinh khủng. Hôm đó tớ khóc đau còn hơn đau đẻ.

Giá mà lúc đó tớ biết thì từ hồi tớ nhiều sữa tớ dùng máy hút sữa hút bớt ra thì k bao giờ bị tắc tia sữa. Vì tắc tia sữa là do mình nhiều sữa, bé bú k hết nên mới bị. Tớ k biết mẹ nó có bị tắc giống tớ k?

nhosochn09 thích bài này.
  3. nhosochn09

tớ cũng không phải là người nhiều sữa đâu, vẫn phải cho con bú thêm sữa ngoài , nhưng khi nếu từ sáng tới trưa thì ngực cũng căng đầy,có thể hôm qua đi làm về nó không chịu bú hết nên mới bị ứ đọng, hu..hu nghe mẹ này nói phải dùng kim tiêm mà tớ sợ quá.. hichic có mẹ nào có cách gì khác không giúp tớ với , hu..hu đang ở công ty mà đau quá nè (chẳn biết làm sao nữa)

4. coniu

coniu Bắt đầu tích cực

Thì đấy, tớ bảo mẹ nó rồi nhá, mẹ nó chưa bị thành cái mủ như tớ, thì mẹ nó phải dùng máy hút sữa hút bớt hết ra, k thì để lâu thành mủ như tớ dùng kim tiêm chọc thì kinh khủng lắm[-o<. Đầu tư cái máy hút sữa và hút ngay bớt sữa ra đi.

5. Mẹ Típ

Mẹ Típ Charm Spa

Mẹ nó tìm mua gai bồ kết về đun lên uống thay nước hàng ngày cũng hết đấy

6. nhosochn09

uh cảm ơn mẹ nó, chắc mình phải qua nhà mẹ nào mượn dùng tí vậy chứ đầu tư máy thì max quá . nếu mẹ nào có cách gì khác thì bảo em với nhé

7. nhosochn09

phải uống trong bao nhiêu ngày hả mẹ nó? bi giờ mua cái đó hơi khó nhỉ? chỉ có ở quê mới có thôi ..hu..hu tình hình này chắc chết mất các mẹ ơi...giúp em với, lát nữa em về cho con bú nó lại căng tức ra thì em biết làm thế nào

8. BeNgheTung`

BeNgheTung` Thành viên mới

Hồi mới sinh em bé, mình cũng bị tắc tia sữa. Tắc hoàn toàn luôn (cả 10 tia ý). Sau đó, bà ngoại có đun cơm nếp thật nóng rồi ắp lên ngực. Vừa di vừa nặn sữa ra, rồi lấy cái lược chải xuống. Đấy chỉ là chữa mẹo thôi. Còn nếu ko đỡ thì mẹ nó có thể gọi cho bà Miêng (chuyên chữa tắc tia sữa) với số dt này nhé: 0912.681952.

9. coniu

coniu Bắt đầu tích cực

Hồi đó tớ cũng dùng theo mấy cách chữa mẹo mà k ăn thua, cũng đun cơm nếp nóng ắp lên ngực và dùng lược chải xuống:(. Bồ kết thì tớ chưa thử.

Nhưng chả hiểu sao tớ vẫn cứ nghĩ dùng cái máy hút bớt ra là nhanh nhất. K phải tớ quảng cáo đâu nhá, nhưng mà hình như Medela có dịch vụ cho thuê máy hút sữa thì phải. Mẹ nó hỏi thử xem.

10. nhosochn09

mẹ nó ơi, số điện thoại đó gọi ko liên lạc được..hu..hu mẹ nó có cách khác không?

11. nhosochn09

cảm ơn mẹ nó để tớ đăng bài nhờ mẹ nào có máy hút sữa thì cho dùng ké 1 hôm được ko nhỉ? chắc các mẹ ấy cung giúp đỡ thôi nhỉ?

12. coniu

coniu Bắt đầu tích cực

Tớ nghĩ k cần đâu, vì tớ nhớ Medela có dịch vụ cho thuê máy hút sữa mà. Đây roài: http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=28397

Mẹ nó xem thử xem. Tớ k ở HN nên k giúp mẹ nó được cái khoản cho mượn máy hút sữa roài:)

13. me_yeu_cun

me_yeu_cun Banned

Mình mới sinh em bé và cũng từng bị tắc tia sữa. Cách làm đơn giản thôi. Mẹ nó trườm ngực bằng nước ấm (đừng nóng quá không thì bỏng ngực) rồi sau đó lấy cái hút sữa mà hút (loại thông dụng có 80K). Trườm ngực thì có thể làm như sau:
    - Lấy khăn mặt nhúng nước ấm rồi trườm ngực
    - Đổ nước nóng vào bình thủy tinh nhỏ nhỏ, đậy kín nắp, để nguội bớt rồi lăn lên ngực (mình thì dùng bình sữa của con vì con mình có 2 bình đều chưa dùng đến)

Mẹ nó chịu khó làm vậy 1 or 2 hôm đỡ lắm đấy. Nhớ là trườm thật nhiều ở chỗ bị đau, đến khi nào sờ không thấy cục và không bị đau thì thôi. Trong trường hợp mà nhiều sữa con không bú đến thì nên vắt bớt đi đừng để mà sẽ bị tức ngực rồi tắc tuyến sữa.

Sửa lần cuối: 20/3/2010
  14. BeNgheTung`

BeNgheTung` Thành viên mới

Neu so di dong cua ba Mieng ko goi dc. Me no goi theo so co dinh nay` vay: 04.39872558.
    Còn máy hút sữa của Medela mình cũng mua rồi. Tương đối max. Nhưng hút không đc bằng cho bé bú đâu. Mình dùng Medela thì ko biết là có hút đc lúc bị tắc hay kô hay chỉ hút đc lúc bình thường đâu.

15. nhosochn09

cảm ơn mẹ nó nhé , tớ sẽ về thử dùng cách này xe, nhưng cách này phải mất mấy ngày mới hết nhi ? không biết là dùng máy hút sữa có hết ngay lập tức ko các mẹ nhỉ
    tớ cảm ơn các mẹ đã tư vấn giúp nhé , nếu mẹ nao biết cách cho thật nhanh hết ko thì bảo em với nhé , tại càng để lâu đau lắm ah .. hic.hic

16. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

CHị gái mình thì châm cứu mất 300k/ hôm, mất 1 tuần hết hichic thật vừa đau vừa tốn n tiền

17. me_yeu_cun

me_yeu_cun Banned

Không đến mấy ngày đâu mẹ nó ah. Mẹ nó làm luôn từ hôm này đi. Chịu khó trườm vào thì nó sẽ đỡ dần dần chứ không đau như bi h nữa đâu. Nó cũng không hết đâu lập tức được vì sữa cũ nó đọng lại làm tắc tia sữa và nó cần có thời gian để tan ra. Dùng cách này đơn giản, hiệu quả nhanh. Tránh việc dùng tay bóp vì sẽ làm vỡ tuyến sữa sẽ nguy hỉm về sau. Ví dụ như mình bi h cứ lúc nào thấy ngực nổi cục và đau là mình trườm và hú bớt sữa luôn thế là chỉ trong ngày là hết đau.

Sửa lần cuối: 20/3/2010
  18. Tuyet Trang

Tuyet Trang Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng đã từng bị tắc sữa, giờ thỉnh thoảng cung bị tắc 1 tia. Nguyên nhân là sữa về, mình hay nằm nghiêng nên đè vào tia sữa đó. Cách nhanh nhất theo mình là bạn chịu đau lấy tay day cục tắc đó cho mềm ra rồi lấy máy hoặc đồ hút sữa hút bớt ra rồi cho con bú. Con bạn bú là tốt nhất vì lực hút của trẻ con rất mạnh, kể cả hết sữa bạn cũng cho con tiếp tục bú. Không nên để sữa về lâu mà không hút, như thế càng làm tắc thêm. Chúc mẹ nó nhanh giải quyết vấn đề này.

19. me_yeu_cun

me_yeu_cun Banned

Đúng rồi những trường hợp như chị bạn chắc là để lâu quá nó thành áp se, nổi hạch fat sốt thì fai đi châm cứu

20. me_yeu_cun

me_yeu_cun Banned

Yep, đúng rồi, nếu con bạn mà bú khỏe thì tốt. Như con mình ý ah, bú íu xìu mà lại ít nữa chứ. Giá kể mà hàng xóm cứ đứa bé nào nó bú khỏe cho nó bú cũng được (cách này một em ở cùng công ty mình đã làm đấy) còn không thì cứ fai vắt sữa bỏ đi, tiếc đứt rụt.