Than thở Muộn Con - Buồn Quá; Có Những Ai Cùng Cảnh Ngộ Của Tôi Không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi sentrang, 20/3/2010.

1. sentrang

sentrang Chào một ngày mới

Tôi lấy chồng hơn 8 năm rồi mà vẫn chưa có con. Lý do cũng không có gì đặc biệt lắm. Khắc phục mãi mà vẫn chưa có kết quả. Buồn vô cùng. Nhiều khi cứ tự nhủ chắc kiếp trước mình và chồng gây tội lỗi gì lớn lắm nên kiếp này phải chịu quả báo. Chứ kiếp này ngẫm ra mình đã làm gì nên tội lỗi lớn mà phải chịu khổ thế này. Thiếu của có thể cũng không có gì là bất bình thường đối với quan điểm của người Việt từ xưa đến giờ, còn thiếu con thì... có thể không thiếu lời cay độc "cây khô không lộc...". Hôm nay tôi mới từ viện C về, mấy ngày qua mổ nội soi vòi trứng mà. Vụ cháy vừa qua tại nhà I, tôi cũng là một trong những bệnh nhân nếm trải thực tế ở đó vì hôm đó đang nằm chờ mổ ở nhà D kế cận mà. Thấy buồn lên mạng tìm kiếm xem nói về vụ cháy ra sao, rồi lại loanh quanh sang những vấn đề khác, rốt cục lại ngẫm đến nỗi buồn của mình. Muốn giấu chồng, giấu gia đình, bè bạn nỗi buồn, luôn muốn tỏ ra mình lạc quan, tin tưởng... Nhưng mà nhiều khi không thể ngăn những dòng nước mắt một mình, như lúc này chẳng hạn, vừa đánh máy mà vừa chùi nước mắt, chỉ sợ người nhà thấy. Nếu ai chung hoàn cảnh thì cùng lên mạng chia sẻ cùng nhau nhé.​

25/5/2012
    Sen Trang xin chào thân ái và gửi lời cảm ơn chân thành tới tất cả mọi người đã quan tâm, sẻ chia với nỗi buồn muộn con của ST.
    Từ năm 2010 đến giờ ST mới quay lại đây, với ý định thông báo tin vui là MÌNH ĐÃ SINH EM BÉ GÁI ĐƯỢC 10 THÁNG RỒI. Cứ ngỡ mục tâm sự về nỗi buồn muộn con trước kia của mình giờ có lẽ trôi đến tận trang nào rồi, chứ không ngờ vẫn được mọi người vào chia sẻ đến giờ.
    ST xin kể chút về quá trình có em bé của mình. Năm 2010, sau khi mổ nội soi, tiếp đó ST đã làm thụ tinh ống nghiệm tại Bệnh viện Phụ sản Trung ương. Làm đến lần 2 thì may mắn đã mỉm cười với ST. Khi thấy kết quả thử máu, ST ngỡ ngàng lắm. Không dám tin ngay, còn hỏi lại chị y tá vừa đưa tờ kết quả cho mình: « Em có thai ạ ?« . Chị ấy cười : « Ừ ! Em có thai. ». Khi ấy ST cầm tờ kết quả vừa bước đi mà vừa cảm thấy bồng bềnh như mình đang trôi trong làn sương, sung sướng vô cùng. Thế mà trước đó 2 ngày, ST thử que vẫn chỉ có 1 vạch, cứ nghĩ chắc là thất bại tiếp rồi, thất vọng tràn trề rồi. Rồi quá trình mang thai của ST tương đối suôn sẻ, tuy cũng có đôi chút vấn đề trục trặc nho nhỏ.
    Em bé giờ hơi gầy do phần hơi lười ăn, phần thì vừa bị ốm nhưng trộm vía cứng cáp, nhanh nhẹn. So với tiêu chuẩn hiện bé cân nặng thì hơi thiếu, nhưng chiều cao thì thừa.
    Hiện ST vẫn ở nhà nuôi con, không có giúp việc nên càng bận rộn. Giờ bé lại đã biết bò, đang muốn tập đứng, tập đi nên càng phải để mắt luôn. ST rất muốn sẽ được chia sẻ những kinh nghiệm làm thụ tinh ống nghiệm của mình với những ai cũng muộn mằn con cái. Nhưng vì bận với con, có thể ST không thường xuyên vào đây được, nên nếu ai có nhu cầu hỏi gì về vấn đề này thì xin để lại lời nhắn nhé!
    Xin tạm biệt và chúc mọi người luôn vui vẻ, gặp nhiều may mắn và hạnh phúc !

Sen Trang

11/9/2012
    Thân gửi mọi người!

Mình cũng xin thông báo tin mừng mới của mình nữa nhé! Hiện mình đang mang bầu (tự nhiên có) được gần 4 tháng rồi, giờ là bé trai. Đúng là tin vui nối tiếp tin vui, không ngờ mọi người à! Sau cả khoảng thời gian dài, nhiều khi mình đã tưởng có lẽ niềm mong ước có con là vô vọng. Vậy mà không ngờ trời phật, các đấng linh thiêng và tổ tiên... đã phù hộ mình có được những niềm hạnh phúc không gì bằng, đó là được làm mẹ.

Mình xin gửi lời động viên tới các ông bố bà mẹ muộn con là hãy lạc quan hơn, cố gắng tin tưởng chữa chạy để có được niềm hạnh phúc làm bố làm mẹ. Nếu ai có gì cần hỏi kinh nghiệm về vấn đề chữa chạy thì xin nhắn lại.

Vì có một số người đã hỏi mình về thủ tục làm ống nghiệm, nên mình xin post tin mình từng trả lời một em lên đây để mọi người cùng tham khảo.

“Chị làm ống ngho qua bạn mách nước, ko mất tiền lòng vòng gì đâu.

Em đến phòng khám 56 Hai Bà Trưng (khám dịch vụ của bệnh viện C) đăng ký khám bác Tiến giám đốc. Trước kia chị đăng ký sau khoảng tháng thì được khám bác ấy.

Trước khi đến khám bác ấy, em và chồng vào viện C khám vô sinh để có các kết quả cần thiết. Khi đến khám bác Tiến thì em nhớ mang theo toàn bộ kết quả khám của viện cho bác Tiến xem, bác sẽ chỉ tiếp phải làm gì. Nếu cần em xin thẳng bác ấy cho làm ống nghiệm. Còn chị chưa cần xin bác đã cho làm, có lẽ vì thấy lâu có con quá.

Có gì cứ hỏi chị, đừng lòng vòng mất tiền ko cần thiết. Bác Tiến rất tốt, ko cần tiền nong bồi dưỡng ngoài bác vẫn nhiệt tình.

Chúc em sớm có em bé.”

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sentrang
    Đang tải...

2. mecua

mecua Thành viên chính thức

Xin chia sẻ với bạn nỗi buồn của bạn mà cũng là nỗi buồn mình đang phải trải qua. Đừng tự dằn vặt bản thân mình như vậy, hãy tự tạo cho mình những niềm vui rồi bạn sẽ thấy cuộc đời có ích hơn.
    Nếu cần chia sẻ nhiều hơn thì nhắn tin cho mình nhé, mình nghĩ chắc có nhiều kinh nghiệm để chia sẻ cùng bạn.

sentrang thích bài này.
  3. dongxanhvanang

dongxanhvanang Thành viên Hội Cún

Các chị hãy lạc quan lên nhé. Em không cùng cảnh ngộ nhưng rất thông cảm. Em nghĩ, ngoài việc không ngừng chữa trị theo đúng phương pháp, các chị nên tìm tới một số giải pháp tạm thời để giải tỏa về mặt tâm lí, giúp mình đỡ căng thẳng, buồn phiền, mà lại có ích, vì làm phúc thì sẽ được hưởng phúc. Ví dụ như đi chùa, làm việc thiện, hoặc nhận con nuôi. Cô bạn em kể bố mẹ nó hồi xưa lấy nhau cả 10 năm mà ko có con được, đến lúc nhận một chị con nuôi rồi thì mấy năm sau đẻ liên tục, nhà nó có tất cả 5 chị em đấy.

sentrang thích bài này.
  4. cutebin

cutebin Thành viên chính thức

Cái chính là chị hãy giữ tinh thần luôn lạc quan. Hãy luôn nghĩ là nhất định mình sẽ có con, chỉ là hiện thời chưa có thôi. Vì bây giờ buồn bã, thất vọng,... những suy nghĩ tiêu cực đó cũng không có lợi gì cho mình cả. Làm tất cả những gì mình có thể làm.
    Bản thân mình trước đây cũng ở trong hoàn cảnh như vậy. Thậm chí có lúc tưởng đạt được mục đích cuối cùng bị thai ngoài tử cung, phải mổ. Rồi đi xét nghiệm lại có kết quả tắc vòi trứng, BTđa nang,...Mình buồn lắm nhưng cũng rất cứng rắn, tiếp tục tìm thầy tìm thuốc. Đi xem tử vi, ... nói mình sẽ có con. Thế là cứ lấy đó làm niềm tin để tích cực điều trị. Mình cũng có đi chùa nữa. Rồi đi tập yoga để tăng cường sức khỏe và tinh thần thoải mái. Nói chung mình không để mình bị suy sụp. Cuối cùng thì có thai đến bác sĩ cũng bất ngờ.
    Cố lên chị nhé.

shop_Ôhaysentrang thích.
  5. phongto

phongto Thành viên mới

cái quan trọng nhất là chị phải có niềm tin và một cuộc sống lạc quan yêu đời

sentrang thích bài này.
  6. chuotcontime

chuotcontime

Bạn hãy luôn lạc quan, tin tưởng, khi tư tưởng thoải mái, bạn sẽ có tất cả...Chúc bạn sớm lấy lại cân bằng để tiếp tục công việc của mình...

sentrang thích bài này.
  7. meruarua

meruarua Bắt đầu nổi tiếng

Chị ơi, chị cố gắng lên. Em không ở hoàn cảnh của chị nhưng ở cạnh em có nhiều trường hợp giống chị lắm. Chuyện nhà anh bạn em đấy, lấy nhau lúc còn rất trẻ, vợ 19 tuổi, chồng 24 tuổi thế mà sau 9 năm trời chạy chữa đủ kiểu mới có con, giờ có 2 đứa con gái rõ thông minh, xinh xắn. Mà đúng là cũng vất vả vô cùng nhưng quyết tâm, không từ bỏ chị ạ! Giờ ah chị ấy còn định sinh thêm một đứa nữa cơ! Thế nên chị đừng buồn, chẳng qua là mình muộn màng hơn người khác chút thôi mà.

TimeSpasentrang thích.
  8. hatcat

hatcat Thành viên mới

Chị ơi! em có nghe các chị hay đi cầu thai ở nhà thờ Thái Hà gần bệnh viện đống đa gì đó. cô bạn em biết người không tôn giáo nhưng đến xin cũng được ngay chị ah.

Buổi sáng thủ nhật hàng tháng các mẹ hay tập chung ở đó để trao đổi kinh nghiệm ở đó, nếu chị gần đó bữa nào chị đến thử xem.

Em nghĩ có bệnh thì vái tứ phương.

Chúc chị sớm có em bé nhé.

cầu mong mọi điều may mắn sẽ đến với chị

cogaitocxu2015sentrang thích.
  9. MeLanXinhXan

MeLanXinhXan 3T & 2L - Hội Mậu Ngọ

Chị cũng giống cậu , mợ em , cũng 8 năm rồi đấy , nếu bảo cố gắng để ko buồn thì thật là khó , phụ nữ chúng mình ai cũng cần phải có con , xin chia sẻ vơi chị thật nhiều , em cũng như bạn này cũng mới nghe nói về nhà thờ Thái Hà , kể cả ko theo đạo cũng có thể đến chị ạ , hôm trước em cũng đã nói địa chỉ này với cậu mợ em rồi , mong là chị và các mẹ khác sẽ có niềm vui trong năm nay . Siết tay chị thật chặt . Chúc chị niềm tin CHIẾN THẮNG.

cogaitocxu2015sentrang thích.
  10. thuygau

thuygau Bắt đầu tích cực

Xin chia xẻ nỗi buồn này với các mẹ, tuy em lập gia đình cũng ko gọi gì là lâu, nhưng khoảng thời gian 1 năm qua em cũng không có con được, cả 2 vợ chông đã đi khám nhưng đều không sao. Vậy mà chồng em và mọi người đều tỏ vẻ lo lắng, thúc giục nhiều khiến em có lúc sinh chán nản. vậy mà có mẹ 8 năm trời thì đúng là 1 sự cố đáng buồn. Nhưng các mẹ cứ lạc quan lên, em cũng vậy lúc đầu bị mọi người nói nhiều quá nên buồn, sau đó em tự nhủ, con cái do trời cho, lúc nào có sẽ có, càng áp lực tâm lý càng khó...

sentrang thích bài này.
  11. sentrang

E cảm ơn mẹcua nhé! Đọc lời sẻ chia của chị và mọi người cũng khiến em nhẹ nhõm hơn, lạc quan hơn một chút. Có gì chị cho e xin thêm kinh ngho nhé!
    Chúc chị vui và hạnh phúc!

12. sentrang

Cảm ơn Thuygau đã quan tâm tới nỗi niềm của những người muộn mằn như mình nhé! Mình cũng từng thử làm một số việc tâm linh mà chưa được. Làm việc thiện cũng có chút ít, xin con nuôi thì cũng đã định bấy lâu mà lại đang phân vân vì công việc bận bịu, lại thêm việc chữa chạy vô sinh nên thời gian cũng bị hạn hẹp, hẳn nếu xin con nuôi thì...

13. sentrang

Xin lỗi dongxanhvanang cùng Thuygau, mình đọc nội dung của dongxanhvanang gui mình, nhưng lúc nhắn tin lại nhầm sang Thuy gau. Dù sao cũng cảm ơn tất cả mọi người đã sẻ chia cùng mình nhé! Nỗi buồn có người sẻ chia thì đúng là được vơi đi.

14. sentrang

Đọc những tâm sự của chị khiến em thấy lạc quan lên nhiều. Cảm ơn chị về những tâm sự của người từng cùng cảnh ngộ và những sẻ chia đó nhé!

15. sentrang

Cảm ơn dongxanhvanang đã chia sẻ với những người như bọn mình. Mình cũng đã làm một số việc tâm linh, cũng có làm một số việc thiện (dù biết còn quá ít ỏi), cũng đã có ý định xin con nuôi bấy lâu nhưng lại còn phân vân vì một số lý do...
    Nỗi buồn được sẻ chia quả có vơi bớt hơn. Cảm ơn em nhé!

16. sentrang

Cảm ơn tất cả mọi người đã sẻ chia với em nhé! Đọc được những dòng sẻ chia, tâm sự của mọi người giúp em nhẹ lòng hơn, lạc quan hơn.

17. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Ah bà chị gái mình cưới chồng Người Hoa, chồng lại là con một thì khỏi phải nói là anh chị mình mong con như thế nào. Đằng đẵng 11 năm sau tự nhiên buông xuôi rồi, đòi bỏ chồng để chồng kiếm vợ khác nỗi dõi ...
    Đùng 1 cái sinh đôi 1 trai 1 gái, rồi lại thòi tiếp 1 cu nữa, 3 năm 3 đứa hi hi.
    Giờ phải bịt lại ngay, không mà thòi ra tiếp thì khốn đốn, cả nhà đi đâu đầy người giúp việc, 2 người trông 3 đứa thế mà chúng choảng nhau, cắn và đái, ị tối cả mặt, 1 người giặt giũ nấu ăn. Giờ vô nhà bà chị thấy lúc nào cũng đông đen và ngổn ngang như bãi chiến trường. Buồn cười nhất là bà nội bị chúng nó leo lên đúng nghĩa "đè đầu cưỡi cổ" phải lánh nạn bớt đó.
    Ah lúc ở HN có vợ chồng cô bạn mình 5 năm không có, lúc đó nhà mình và bạn ở gần Viện 108, tự nhiên mình nổi hứng bảo là vào "Từ Dũ" đi, trong SG nhộn nhịp và bác sỹ giỏi lắm, vô đó chơi bời cho biết rồi khám luôn. Hè đó 2 vợ chồng đi vào khám có 1 lần, ăn nghỉ khách sạn không biết là do thay đổi môi trường, rảnh rang vợ chồng "làm việc đỉnh cao", bác sỹ giỏi hay "hên" gì đó mà về bầu bí luôn, không thấy vô SG nữa.
    Cố lên, mình hiểu cảm giác của bạn, hồi đó mình có 2 năm tịt mà bị "hỏi thăm" mệt luôn. Giờ thì mình cứ sợ chúng nó lại đòi ra tiếp thì mẹ nuôi không xuể!

sentrang thích bài này.
  18. thienthandangyeu

thienthandangyeu Thành viên mới

Mình có cách này không biết có đúng không, nhưng mình thấy ở gần nhà mình đã có người áp dụng và đã thành công, thế nên mình cứ nói để bạn tham khảo, nếu ko đúng thì bạn thông cảm nhé.
    1 chị ở gần nhà mình lấy chồng 5 năm mà chưa có con, cũng đi khám , đi cầu khấn các kiểu mà ko được,sau này đi xem boi người ta bảo mua 1 con khỉ con về nuôi may quần áo cho nó mặc chăm bẵm nó như chăm tre con ấy.Chị ấy mua khỉ về nuôi, làm y như vạy đến cuối năm thì bầu bí rồi sinh 1 thằng cu bụ mẫm.
    Cái này mình nghĩ chả có cơ sở khoa học gì cả nhưng có người áp dụng vẫn thành ông, chắc do tâm linh. Bạn cứ thử xem thế nào. Chúc bạn vui và lạc quan hơn, đừng suy nghjĩ rồi tự dằn vặt bản thân.Làm gì có chuyện "cây khô ko lộc" bây giờ nhiều người như vậy mà, ăn uống bây giờ nhiều hóa chất và thuốc quá nên nhiều người bị lắm

sentrang thích bài này.
  19. Me Bin

Me Bin Thành viên sắp chính thức

Tình cờ mẹ Bin ghé qua Topic này. Chị PM cho mẹ Bin số đt, mẹ Bin sẽ dẫn chị đi. Cũng ko chắc rằng có giúp gì được cho chị ko, nhưng thực lòng mẹ Bin mong muốn chị được toại nguyện. Thương chị nhiều.

sentrang thích bài này.
  20. sentrang

Cam on chị nhieu nhe! Chị có thể nhắn tin riêng cho em qua hộp thư đc ko?