Tên gọi ở nhà của con

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi Golden, 18/2/2008.

1. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Bây giờ có rất nhiều tên gọi ở nhà cho bé rất hay và ngộ nghĩnh, vì vậy để chọn cho con 1 cái tên ngộ ngộ mà không trùng với hàng xóm xung quanh thật là khó.
    Các mẹ đã biết những tên nào rồi thì cho tớ biết với để tham khảo dần nhé.

Tạm thời theo ý chị Bông thì sẽ có em chuột Típ (theo bộ truyện chuột Típ mà chị Bông thích), nhưng theo bố thì bảo: "Gọi Típ ơi nghe thế nào ý". hihihi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Golden
    Đang tải...

2. Mẹ Khả Ly

Mẹ Khả Ly Thành viên chính thức

Những cái tên của các nhân vật truyện tranh hay phim hoạt hình dành cho bé cũng rất dễ thuơng đấy Golden , ví dụ như Mickey, Minni, Miffi, Bunny,. Ở SG thì có nhiều tên như : Nina, SuSu, MiMi, Ti, Na, Nu, Bi, Bo.....

3. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Spam bác cái, Chíp nhà em cũng bảo đặt tên cho em bé là Típ ạ, vì nàng cũng mê chuyện chuột Típ, tối nào cũng đòi đọc, mặc cả từ 5 truyện xuống còn 4, rồi 3, rồi 2 :mrgreen:
    Ông xã nhà em bảo: 1 đứa là Chíp 1 đứa là Típ, nghe cứ làm sao ý. Nhưng nhà em còn được nghĩ lâu vì chưa có kế hoạch.
    Em thấy nhà bác tòan tên liên quan đến "ngoại tệ" với vàng bạc... bác đặt cho em bé tên Đô (đô la) hoặc Rô (euro) ý, nghe cho giàu :twisted:

thanhntkxalaucon thích.
  4. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Con nhà mình chắc là không bị đụng hàng tên ở nhà với bé nào rồi . Ở nhà bây giờ cả bố mẹ ông bà đều gọi nó là con Hòn . Đây là tên bố nó đặt cho nó từ cái thời nó còn mới bắt đầu hình thành trong bụng mẹ . Ban đầu nghe buồn cười, vì nó không đẹp, thậm chí còn nghe bầy bậy, định đặt chơi thế thôi, bảo là đặt tên xấu cho nó dễ nuôi, bao giờ con sinh ra thì sẽ gọi nó bằng tên thật của nó . Ai ngờ tự dưng thành quen từ lúc nào không biết, nên giờ chính thức nó có tên ở nhà là Hòn mất rồi .

nhungnguoibanu40 thích bài này.
  5. Me_beBin

Me_beBin Thành viên Hội Rắn

Hi hi, tên bé nhà Momo ngộ thật đấy. Chắc chắn là ko đụng hàng với ai rồi. Còn như Bin nhà tớ, trong hội Rắn mà đã đụng hàng với mấy bé rồi. He he.

>>Golden: Em thấy lấy tên từ các nhân vật trong truyện cổ tích hay hoạt hình thì nhiều tên hay lắm. Nhưng bé nhà chị là bé trai phải ko ạ? Em thấy gọi là gấu Pooh cũng hay hay đấy ạ.

Sửa lần cuối: 27/2/2008
  6. Golden

Golden GV dạy trang điểm

To Me_beBin: Hihihi cạnh nhà tớ có Pooh rồi. Bé trong bụng cũng chưa biết là trai hay gái đâu.
    To Mẹ yêu Chíp: Tên thật của Bông là Nhật Anh có người đang bảo đứa này đặt là Pháp Mỹ cho đủ cường quốc đấy. Hehe tên ngoại tệ cũng hay nhỉ, nhưng mình hướng nội hay là gọi là Vàng, Bạc, Đồng gì đó nhỉ?

7. Thảo Anh_02

Thảo Anh_02 Thành viên sắp chính thức

Đứa bạn tớ ở Nhật bao nhiêu năm sinh 1 đứa con gái gọi tên ở nhà là Mí ... và thấy đúng là không trùng với tên con nhà ai ... mà ở Nhật Mí có nghĩa là gì thế nhỉ ???

Nhà tớ thì tên bọn nó có vẻ phổ biến, Bông Bốp, lượn phố thấy mấy cửa hàng quần áo trẻ em cũng có tên là Bông Bốp, chả hiểu họ bắt chước nhà mình, hay tại tớ nghiện shopping nên bị ảnh hưởng ... hihihihi:confused::confused:

8. Thảo Anh_02

Thảo Anh_02 Thành viên sắp chính thức

Tớ thấy tên là Mỹ Anh hoặc Quốc Anh cũng hay, mà nghe đã thấy tư bản giầu có rồi ....

9. mimi2001

mimi2001 Thành viên rất tích cực

Con gái tớ tên là mít có trùng không nhỉ, mới 2 tháng nhưng bộc lộ rất đanh đá, tớ nghĩ Mít là vừa có gai, mà lại vừa ngọt ngào

10. Hienhaquyen

Hienhaquyen Thanh Hà - Quang Anh

con gái tớ tên là Ốc vì mẹ chửa con thèm ăn ốc, suốt ngày bắt bố đèo đi ăn ốc

11. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Bác ơi, hướng nội thì tốt rồi, nhưng đừng đặt tên con theo nhé, vì đồng VN mất giá lắm, cứ ngoại tệ mạnh mà đặt bác ạ, chả lo mất giá bao giờ :mrgreen:
    Em thì ý định đặt tên con là Đô, vì bà nội ngoại đều bảo tại đứa 1 đặt tên là Chíp nên nó cứ còi còi, mà lại nghèo nữa :mrgreen: đứa 2 gọi là Đô nghe vừa to vừa giàu, hi hi

12. MeChoe

MeChoe Thành viên sắp chính thức

Thế có bạn nào tên là Choé giống nhà tớ không?
    Lúc mới đẻ ở bệnh viện con người ta khóc như ri, con mình ngoan quá toàn ăn với ngủ, bà ngoại bảo thằng này ngoan đặt tên là Tít
    Về nhà khóc choe choé suốt ngày, dỗ mãi mệt quá tớ đặt luôn là thằng Choé
    Ông bà nội lúc đầu không thích vì tên không đẹp nhưng gọi mãi cũng thành quen rồi

13. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Thế mà mình đã từng phân vân không biết gọi choé là thế nào hay là gióng trong thời trang và tiếng pháp là chloé gì đấy :D
    Nickname của bé nhà mình hơi bị special, ít thấy trùng tên là Táo rừng, Táo mèo :mrgreen:, Mẹ Táo cũng có cái tên độc đáo mà hay lắm, tớ đi học suốt từ mẫu giáo đến đại học chưa trùng tên ai bao giờ cả hí hí, nghe lạ mà cũng hay lắm;):twisted:

14. BeGauyeu

BeGauyeu Thành viên đạt chuẩn

Tớ cũng chẳng biết gọi tên con ở nhà là gì, các anh chị họ đông quá nên nghĩ ra tên nào cũng có rồi. Thế nên, Bố thì gọi con là "ngẩu", mẹ thì "Ỉn", túm lại là linh tinh beng hết cả lên. Đúng là khó thật!

15. BeGauyeu

BeGauyeu Thành viên đạt chuẩn

Tớ cũng chẳng biết gọi tên con ở nhà là gì, các anh chị họ đông quá nên nghĩ ra tên nào cũng có rồi. Thế nên, Bố thì gọi con là "ngẩu", mẹ thì "Ỉn", túm lại là linh tinh beng hết cả lên. Đúng là khó thật!

16. ca_nha_thuong_nhau

ca_nha_thuong_nhau Bắt đầu nổi tiếng

Tớ gọi con gái là Cơm Nắm, em nó sẽ là Muối Vừng, em thứ ba là xôi ruốc, em thứ tư là Bánh Dày Giò, ôi các con tôi!

17. Mẹ Kid & Kin

Mẹ Kid & Kin Bắt đầu tích cực

Bé nhà tôi tên là Kid và nguồn gốc của tên này là bố cháu ngày xưa được gọi là Kít nên con bây giờ tây hơn bố nên chứ t chuyển thành chữ d ạ . :D

18. ME TI-BUM

ME TI-BUM Thành viên chính thức

Bé Nhà Mình Thì Tên Là Ti-bùm, Tên Này Hầu Như Không Trùng Với Ai Do ông Nội Cháu đặt. Cháu Tên Như Vậy Vì Cháu Rất " Nghiền' Ti Giả, đến Giờ Cai Mãi Vẫn Không được. Mình Nghĩ, Bé Tên ở Nhà Là Gì Cũng Hay Bởi Mỗi Gia đình đều Thấy Tên Con Có Một ý Nghĩa Nào đó Với Riêng Mình. Nhưng Tên Bé Nên Là 1 Từ đơn Và Dễ đọc để Khi Tập Nói Bé Có Thể Nói được Tên Của Mình, Chứ Như Bé Nhà Mình đã Giới Thiệu được Mình đâu. Rút Kinh Nghiệm Bé Sau Vậy.

19. MeMay

MeMay MM&KK TV Hội Rắn

Bé nhà mình tên là May, tên khai sinh của cháu là Bảo Minh . May có nghĩa là tháng 5 trong tiếng Anh (tháng bố mẹ cháu gặp nhau) :p. May cũng có nghĩa là lucky nữa, và May đọc ra tiếng Việt là mây , đám mây hồng của cả nhà . Bố mẹ cháu rất khoái chí với tên May ở nhà của cháu . hehe.

20. huechi_uct

huechi_uct Thành viên tích cực

Hi hi, em thấy đúng đấy, nhà anh rể em, chỉ có anh Việt là nghèo thôi, còn Tiệp, Đức, Nga,... đều khá cả :mrgreen:
    Nhà em thì đăt tên con là Nhím, bà ngoại bảo con gái đặt vậy cho đỡ bị bắt nạt, bình thường thì k sao, ai động đến sẽ xù lông nhím, khà khà. Bố Nhím thì đặt là Thùy Trang cho nó thùy mị, đoạn trang, he he, nhưng ông bà nội bảo Đặt vậy bao giờ mới gọi đến tên, thế là đổi thành Ngọc Anh . Còn ngoài tên Nhím thì ở nhà còn đủ nick khác, bà nội thì gọi là Ỉn vì vừa sinh năm hợi, vừa ăn tốt ngủ tốt (trộm vía), bác thì gọi là Trắm ốc, Trắm đen (vì người tròn lẳn mà lại đen), bà trẻ thì gọi Củ khoai nướng, hàng xóm thì gọi Củ sắn lùi, Bánh rán mât... Khiếp, sao lại lắm nick thế không biết, hi hi