Bé ho có đờm

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi hiennt, 19/2/2008.

1. hiennt

hiennt Thành viên tập sự

Các mẹ ơi, bé Tí nhà em đang bị có đờm có vẻ nhiều nhưng rất ít ho, các mẹ có cách chữa nào hay ko chỉ cho em với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hiennt
    Đang tải...

2. Mẹ của Sáo

Mẹ của Sáo Thành viên tích cực

trong diễn đàn đã có nhiều bài viết về phòng và chữa trị ho rất hữu hiệu cho các bé rồi đấy, mẹ hiennt chịu khó ngó nghiêng lại chút xíu để tìm ra cách nào phù hợp chho bé tí nhẹ

3. MeTitSu

MeTitSu Thành viên sắp chính thức

theo mình cứ đưa bé đi khám bệnh là tốt nhất vì bé nhà mình cũng bị vậy dùng nhiều cách vẫn ko khỏi cuối cùng phải đi bác sĩ giờ mới khỏi đó để lâu ko tốt đâu

4. bluestar26

bluestar26 Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình mới 2 tháng tuổi, hay ngứa cổ vì có đợm Vì thế nên ăn cũng hay bị trớ lặm Nhìn con trớ thấy thương quạ Mình cũng dùng các cách chữa dân gian như hấp quất, mật ong, quất lá hẹ nhưng không ăn thụa Cuối cùng phải gọi bác sị Phải uống Mucomyst long đờm và uống kháng sinh clamoxyl. Mới bé tí đã phải kháng sinh xót cả ruột nhưng có thế mới khỏi được các mẹ hiennt a.

5. hiennt

hiennt Thành viên tập sự

cảm ơn các mẹ, mình đã cho cu tí đi khám ở viện nhi, BSỹ bảo viêm họng và đường hô hấp, cho uống kháng sinh và thuốc giãn phế quản (có tiêu đờm) nhưng uống 4 ngày rồi mà ko hết đờm, vẫn thế ko giảm ti' nào cả. Mình chán quá, có mẹ nào có cách chữa hay bảo mình với.
    Mình có làm phật thủ rồi mà ko khỏi :( [-o<

6. mẹ nhím 0507

mẹ nhím 0507 Banned

Chị ơi ngày trươc bé nhà cũng bị như thế hết đi xông họng rồi lại hút đờm nhưng cũng chả ăn thua, cuối cùng em hấp quất với mật ong ăn mấy ngày thì khỏi (quất quả nhỏ xanh, mật ong nhà em là mật ong khoái được cậu em lấy trực tiếp trong rừng ở Qn nên chắc cũng tốt hơn loại bán ở các cửa hàng)
    Chị thử làm thế cho bé ăn xem sao, thằng cu nhà em cứ húng hắng ho là em cho ăn ngay lá húng chanh hấp mật ong, rồi quất hấp mật ong.. là tịt ho ngay:mrgreen::mrgreen:

mecunvapooh thích bài này.
  7. Mẹ Ted & Bông

Mẹ Ted & Bông Thành viên tập sự

Thằng bé nhà mình cho uống mật ong hấp với hoa hồng bạch khoảng 2 lần là khỏi . Hoa hồng bạch:1 bông, mật ong:1 chén con, cho vào bát, hấp cách thuỷ khoảng 10 phút, để ấm,cho con ăn. Không cần phải thuốc .
    Hoặc có thể chưng trứng gà và một ít lá cúc tần, cái này thì trẻ lớn mới ăn được

8. hienlinh

hienlinh Bắt đầu tích cực

Mình thì thấy Phật thủ chữa rất tốt . Năm ngoái ông xã ho nặng cả tháng, uống rất nhiều kháng sinh khôgn khỏi, cuối cùng dùng phật thủ mà lại khỏi đươc. Mình cũng đã dùng và thấy rất hiệu nghiêm. Cách làm rất đơn giản:
    quả phật thủ ngâm nước muối khaỏng 15'; sau đó thái vát mỏng rồi trộn lẫn với mạch nha (thông thường 1 quả mình trộn với khaỏng 3 lạng mạch nha, mạch nha chỉ để uống cho dẽ thôi mà), rồi hấp cách thủy khoang 40'. Sau đó lọc bã riêng để tủ lạnh mỗi lần cho con uống thì hâm nóng lện Nếu người lớn thì dùng cả bã .
    Còn nếu không thì bà nội cháu cũng làm sẵn để bán nữa đấy . Bạn có thể gọi điện cho bà: 7611626 (bà Mùi).

9. meocondemen

meocondemen Thành viên chính thức

Con ho khè

Các mẹ ơi con e bị ho khò kè hơn 1 tuần rồi mà e đi bác sĩ mãi khong khỏi. các bác có gì không tư vấn cho con e với

10. ha hoa

ha hoa Guest

uống Halixol mua ở nhà thuốc đầu đường vào viện Nhi, thuốc tiêu đờm con mình uống thấy nghiệm

11. mazuri

mazuri Banned

đợt trước con mình ho mình có dùng quất hấp mật ong, nhưng bé ít chịu uống lắm.
    sau này mình tìm hiểu thêm mấy loại siro. đợt trước thì cho uống autussin, sau thì chuyển sang một loại mới là prospan vì cái này dễ uống hơn nhiều.

mebetunx thích bài này.
  12. hoang-ngan

hoang-ngan Banned

Ðề: Bé ho có đờm

Thế hả chị? Em chưa dùng nhiều bài dân gian cho con nên ko rõ lắm, còn các thuốc có tác dụng long đờm thì đang phải nghiên cứu so sánh đã.

13. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Bé nhà em cũng bị ho và có đờm em hấp quất với mật ont cho bé uống thì khỏi ho nhưng dờm vẫn còn, em đang tìm cây rẻ quạt để sắc cho bé uống mà khó quá. Mẹ nào biết ở đâu có mách em với nha.

14. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

Mình thấy các bài thuốc dân gian áp dụng phù hợp với trường hợp bé bị nhẹ thôi, còn nếu nặng rùi thì thường vẫn phải dùng thuốc tây

15. chuot_yeu_meo

chuot_yeu_meo Banned

Con nhà mình cũng thế, ho ba ngày trở lên rồi là phải kiếm lọ siro ho cho bé :(

16. kimthienngan

kimthienngan Thành viên tập sự

Con nhà mình cũng vậy, khổ lắm các mẹ ah. Nhìn con ho rả rả, 2 vợ chồng mất ăn mất ngủ.
    Uống hết các loại thuốc, đông - tây y kết hợp, kháng sinh các kiểu.
    1 tuần trở lại đây, mình có cho bé đi thở khí dung kết hợp xông thuốc. Vì thuốc sẽ được đi trực tiếp tới vùng cần điều trị chứ không đi khắp cơ thể như hiệu pháp uống hoặc tiêm bình thường nữa. Thấy nhóc đỡ nhiều quá các mẹ nó ah. Vui thật ah.
    Sau khi nghe B.sĩ tư vấn và giới thiệu, hôm qua mình mua luôn 1 máy xông mũi họng về điều trị cũng như phòng ngừa hàng ngày cho cháu, thậm trí được biết máy này còn dùng tốt cho cả người lớn nữa. Các mẹ nó thử tìm hiểu dùng dùng máy này coi có chuyển biến không.

Sửa lần cuối: 14/4/2011
  17. mesoc_va_bi

mesoc_va_bi Thành viên rất tích cực

Máy ấy hình dáng thế nào bạn? Giá rổ nữa?

18. mesoc_va_bi

mesoc_va_bi Thành viên rất tích cực

Bác sỹ bảo mình, khi bé ho có đờm tốt nhất là nên cho bé đi khám và uống thuốc.Vì có đờm là biểu hiện của viêm họng rùi. Thuốc dân gian không còn hiệu quả nữa.

19. kimthienngan

kimthienngan Thành viên tập sự

Mình tới tìm B.sĩ tại phòng khám nhóc nhà mình đang điều trị hỏi mua lại luôn cái máy đang sử dụng. Bác sĩ Cường đã cho mình địa chỉ nới mà phòng khám đã mua máy khí dung đó. Vậy là okie rồi, hàng đưỡ kiểm chứng tại phòng khám quá tốt.
    Giá:1,060,000 VNĐ mẹ nó ah, giao hàng tận nhà nhé. Đắt chút nhưng được giới thiệu là hàng Ý 100%. Nhưng thật đúng là tốc độ phun mạnh và hạt sương phun ra nhỏ hơn hẳn máy nhà chị dâu mình mua năm ngoái.

20. hoang-ngan

hoang-ngan Banned

Hic, thế tức là cứ phải dùng thường xuyên cho bé hả chị? Có hại gì ko?