Đi làm rút cục cũng chỉ vì lương. Buồn lắm các mẹ ah

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi popppi, 2/12/2013.

1. popppi

popppi Áo phông nam Vnxk Tommy, Adidas, Puma

Ngày còn sinh viên, em cứ ngỡ như cuộc sống toàn màu hồng. Cầm tầm bằng HVNH ra, em tự tin không tả nổi. bằng ưu này, trường top này, ngọai hình cũng ổn, lại năng động, tự tin, ăn nói lưu loát. Em hồ hởi ứng tuyển vào các ngân hàng , khi đó mới ra trường nên còn sung sức lắm. Nhưng lần lượt em đầu thất bại ở những vòng áp chót. Rồi em nhận ra mình đâu có hợp với nghề tín dụng. Ra trường được 3,4 tháng mà vẫn không có việc làm, tiền vẫn phải xin bổ mẹ nên em quyết định thi vào doanh nghiệp đã, tạm gác ước mơ ngân hàng lại để kiếm kế sinh nhai. Từ đó đến nay đã hơn một năm em làm cho công ty mỹ phẩm của Nhật. Công ty cũng khá lớn, mức lương cũng chỉ tằng tằng , và mỗi ngày đến công ty là một ngày em chán nản. Vì em không có sự đam mê trong công việc, đi làm rút cục cũng chỉ vì đồng lương. Trong khi làm việc em vẫn nộp đơn ứng tuyển vào các ngân hàng, mặc dù biết rằng giờ làm ngân hàng rất cực, nhất là tín dụng thì hầu như chỉ cần nam là chính. Nhưng không hiểu sao em vẫn mù quáng như vậy, em sợ phí phạm những kiến thức em đã cày công để tích cop. Nhưng có lúc em nghĩ đến một ngày mình đỗ vào NH nào đó, liệu mình có đủ sức để làm, đủ sức để huy động khi giờ công việc đó áp ực vô cùng, em lại thấy sợ. Giờ em vẫn có việc , vận nhận lương đều đều nhưng sao thấy bế tắc vô cùng. Em không biết cứ kéo dài tình trạng này đến bao giờ nữa. Thực sự khi ta không có đam mê với công việc thì ta không thể cống hiến hết mình cho nó được.Buồn lắm các mẹ ạ.:(((

Xem thêm các chủ đề tạo bởi popppi
    Đang tải...

2. me2dua

me2dua Thành viên kỳ cựu

Ðề: Đi làm rút cục cũng chỉ vì lương. Buồn lắm các mẹ ah

mình cũng thấy đi học bao nhiêu năm, làm bất kể ngành nghề gì, đam mê hay ko, làm thuê hay làm chủ thì cũng chỉ để kiếm tiền để sống thôi

3. tramttn

tramttn Mẹ Tôm

Ha ha, em được cái từ hồi sinh viên đến khi ra trường đi làm đến tận bây giờ vẫn nghĩ đi làm là vì lương bác ạ! :D

4. cunyeu_2012

cunyeu_2012 Manager

Ai cũng như mẹ nó thôi, em học xong tưởng ngành mình k sợ thất nghiệp, giờ ra trường đã gần 4 năm vẫn ở nhà, nghề thì quên hết, học dược đi bán thuốc cũng k xin đc việc nản.

5. maitu

maitu Thành viên kỳ cựu

chắc bạn giống mình rùi, học chuyên ngành ngân hàng, ra trường đi làm xin ngân hàng mãi chẳng được, xin xỏ theo kiểu chạy tiền thì ko thik nên cuối cùng chọn cv là kế toán ngân hàng của 1 DN, nói chung cũng có liên quan tí nhưng đc cái nhàn nhã :D

6. thegioiyensao.nhatrang

thegioiyensao.nhatrang Thành viên rất tích cực

Em học Công nghệ sinh học, cũng có xin đúng ngành đâu mn ới, làm bên tư vấn bán hàng, k 1 chút liên quan, nhưng cũng được công việc nhàn nhã ạ! :D Tất cả là vì kiếm tiền, nhưng kiếm đc đồng tiền để nuôi sống bản thân và người thân yêu cũng là hạnh phúc rồi. :D

7. viet1410

viet1410 Bắt đầu tích cực

ngân hàng giờ khó xin việc lắm. mà vào cũng cực. mình thì lại ko thích ngân hàng. thế chứ. đi làm thì lương chiếm 70-80% lí do mà chị

8. lonta_lonton

lonta_lonton bà trẻ khó tính

e thấy giờ ai đi làm cũng vì lương mà mn? số ít mới có cái gọi là đam mê mà đam mê toàn tự mở ra làm ấy

9. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Giờ đi làm toàn phải làm trái ngành , mà để tìm được công việc ưng ý thật là khó.

10. quynhmai158

quynhmai158 Mai Perfume 01656.961.622

e làm đúng ngành r, chỉ khổ 1 nỗi e chưa từng đam mê cái nghề này, cái nghiệp này :( mỗi ngày đến cty chỉ ngồi chơi chơi, lương tèm tèm, chả đủ ăn :( chỉ ước mơ đc làm vc ở cty nào lớn lớn, chuyên nghiệp tý :( trc h e toàn làm cty bé, cũng chả học hỏi đc mấy :-<

11. chery_ngoc

chery_ngoc Thành viên chính thức

Ngân hàng bây giờ xin được cũng khó trụ, mỗi thời mỗi khác, thay vì cứ trông ngóng vào 1 cánh cửa , bạn hãy tự mở những cánh cửa khác xem sao, hãy thử kinh doanh hay làm những nghề khác đi, có khi bạn lại tìm thấy những điều thú vị đấy .

12. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

nếu không được làm công việc mình yêu thích thì đúng là làm cho hết nghĩa vụ, chán nhỉ

13. phuongdungdo

phuongdungdo Thành viên chính thức

Trong giai đoạn kinh tế khó khăn này tìm được công việc mình yêu thích cũng khá khó, nhất là trong lĩnh vực ngân hàng nữa. Bạn nên suy nghĩ kỹ để chọn lựa con đường cho mình. Mỗi người đều có nhiều sự lựa chọn mà. Khi làm 1 việc quá lâu thì ngại thay đổi lắm.

14. do luyen

do luyen Member

Mình may mắn hơn bạn vì ra trường được làm đúng chuyên nghành, làm tín dụng con gái có nhiều cái khó lắm bạn ạ. Người ngoài thì muốn chen vào, người trong thì muốn đi ra. Mình còn trẻ nên cũng cố gắng để theo đuổi cái nghiệp này. Mình tin bạn kiên trì sẽ thành công! Cố lên! Chúc bạn may mắn nhé!

15. Me_Bob_Lon

Me_Bob_Lon Thành viên nổi tiếng

Theo kinh nghiệm cá nhân của chị thì thế này em ạ!

1. Học ở đại học, các kiến thức chuyên ngành thực ra đã cực kì cũ, và khó áp dụng đc vào thực tế công việc. Bởi lẽ từ thực tế, người ta đúc rút thành lý thuyết và viết sách, rồi giảng dạy, thế nên kiểu gì nó cũng lạc hậu so với thực tế ít nhất hàng chục năm. Chính vì vậy, em đừng lo rằng kiến thức em học đại học sẽ mai một đi, vì thực tế thì nó cũng ko helpful trong công việc trừ phi nó là chuyên ngành kĩ thuật.
    2. Cái quan trọng nhất mình học đc ở đại học đó là cách tư duy, cách nhìn nhận vấn đề, các kĩ năng mềm, khả năng nhận thức vấn đề và từ đó, quyết định đến định hướng xử lý của mỗi cá nhân. Cái này thì nó gần như là soft skill mà em làm nghề nào cũng có thể trau dồi thêm và sau này sẽ rất hữu ích cho cái nghiệp em hướng đến. Cho nên dù em ko thích công việc hiện tại, chị nghĩ em cũng nên để ý có thể học đc những điều gì từ nó, từ cách giao tiếp, từ cách xử lý công việc các cá nhân xung quanh, cách quản lý của các sếp....đầy bài học để em làm giàu cho bản thân.
    3. Đừng nên fix cứng cái suy nghĩ là học gì ra thì sẽ làm đó. Nhiều khi là " nghề chọn người" đó em ạ! Khi em quyết định thi vào học đại học nào đó, em đâu đã hiểu biết nhiều đến độ biết là mình phù hợp với cái gì, hay là biết cái nghề đó sau này sẽ thế nào. Lựa chọn lúc đó ,thực sự là mang tính cảm tính. Vì vậy, em ko nên nghĩ quá nhiều về việc công việc hiện tại ko phù hợp với chuyên môn đã học. Thực tế là, cái chuyên môn đã học của em, dẫu có đi đúng ngành ngân hàng, cũng ko áp dụng đc vào thực tế đâu.

Chị dài dòng chia sẻ với em vì đã có lúc chị rơi vào tình trạng giống em. Chị học ngoại thương nhưng ra lại làm về ngành IT. Đến khi đi làm đc gần 10 năm nay rồi, chị hiểu ra một điều là mình nên có một cái gọi là " căn bản" để dù xoay sang nghề nào cũng sẽ có thể nhanh chóng thích nghi. Đó mới là điều cần thiết trong cái cuộc sống đầy biến động này! Que sera sera:)

16. yenhaiyhct

yenhaiyhct Bắt đầu tích cực

bạn thì ngược với msình, ngày xưa chưa ra trường mình đã xin được việc. thế nhưng rốt cuộc mình vẫn phải về quê. từ chỗ học đh trường top, kiến thức tốt, nhận thức tốt, tiếng anh rất tốt ( mình thuộc top giỏi tiếng anh nhất trường đại học) bây jo mình thành thất nghiệp ở quê. đi làm có lương cũng như ko nè. có được công việc là tốt rồi bạn ạ, cái quan trọng và bạn cần làm ngay lúc này là phải học cách tìm niềm vui trong công việc. Bạn cũng ko nên suy nghĩ về lương nhiều quá, miễn là bạn tạo được niềm vui trong công việc, rồi từ đó bạn sẽ làm việc tốt-> lương sẽ cao hơn.

chúc bạn sớm tìm được niềm vui và đừng mơ nhảy việc nữa. hi

17. xuất khẩu lao động 01

xuất khẩu lao động 01 Thành viên chính thức

Bạn Hải yến nói rất đúng này phải tự tìm niềm vui trong công việc thôi.

18. maitran2212

maitran2212 Thành viên kỳ cựu

hầu như mọi người lúc học thì mơ mộng nọ kia nhưng số người được làm đúng ngành của mình, đúng đam mê của mình đâu có nhiều ạh, rồi thời gian dần qua, chúng ta cũng chỉ nghĩ đến tiền thôi

19. mekemdau

mekemdau đặc sản vỏ ram Hà Tĩnh, Bơ sáp đắc lắc 0995833628

Mn giống em, e cũng tốt nghiệp K11 HVNH Bằng Giỏi đây ạ. Giờ thì làm ktoan công ty xây dựng nhà nước, lương thì suốt ngày chậm. Chán chẳng buồn làm, em cũng vẫn ứng tuyển vào các ngân hàng nhưng cứ đến vòng phỏng vấn cuối là out. Giờ em ko ứng tuyển nữa, tập chung vào chuyên môn vì công việc cuối năm cũng bận. Quan trọng giờ làm ngân hàng cũng ko ăn thua mà áp lực mn ạ. Chúng ta chỉ vì cái mác NH thui, thấy bạn bè kém ta mà vẫn làm Nh ầm ầm nên hơi gato tý chút. Nhưng quan trọng giờ mn xác định hướng đi cho mình đã, chứ đứng núi này trông núi nọ thì lỡ hết. Công việc hiện tại ko thăng tiến đc mà ngân hàng cũng ko xong. Chúc mn thành công.

popppi thích bài này.
  20. popppi

popppi Áo phông nam Vnxk Tommy, Adidas, Puma

như vậy nghĩ cũng thấy phí quãng thời gian mình đã gắn bó với công ty