Khác: Alo! Bác sĩ từ Dumex xin nghe

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi BTC_Dumexcareline, 12/12/2013.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. BTC_Dumexcareline

BTC_Dumexcareline Thành viên mới

Thân gởi các mẹ,

Từ trước đến nay, có lẽ việc mang thai và được làm mẹ là một trong những niềm hạnh phúc thiêng liêng nhất của người phụ nữ, chỉ có các mẹ mới cảm nhận và hiểu hết được sự hình thành, lớn lên từng ngày của một sinh linh bé bỏng trong cơ thể mình. Những tháng đầu tiên khi mang thai, cảm giác hồi hộp và dõi theo những cử động đầu tiên của bé là một trong những niềm hạnh phúc không gì sánh bằng nhưng đến những tháng cuối thai kì và những ngày trước khi sinh, xen lẫn vào niềm vui sắp được ôm ấp và nhìn thấy con bằng xương bằng thịt, các bà mẹ thường dành nhiều thời gian hơn vào việc tìm hiểu các thông tin lliên quan đến việc sinh nở, sức khỏe mẹ trước và sau sinh, cũng như chăm sóc cho bé cưng những ngày mới chào đời.

Những năm gần đây, tỉ lệ sinh mổ gia tăng nhanh chóng. Có nhiều trường hợp sinh mổ được dự đoán trước, nhưng cũng có nhiều trường hợp sinh mổ chỉ được chỉ định khi chuyển dạ (hay còn gọi là sinh mổ cấp cứu). Điều này xảy ra do những phát sinh ngoài dự kiến trong ca sinh, phải lựa chọn phương pháp sinh mổ để đảm bảo an toàn cho mẹ và bé. Do vậy, các mẹ cần chủ động cung cấp cho mình tất cả các kiến thức kể cả sinh thường và sinh mổ, tất cả những trường hợp có thể xảy đến để chuẩn bị tốt nhất cho một cuộc vượt cạn thành công, mẹ tròn con vuông.

Với hàng loạt các câu hỏi như : “Sau khi sinh mổ, mình sợ sẹo lồi, sẹo xấu nên kiêng ăn thịt bò, rau muống… liệu điều này có ảnh hưởng gì tới việc lên sữa không?” hay “Bị ra máu âm đạo trước khi sinh có vấn đề gì không và cần chữa như thế nào?”, v…v vẫn chưa có câu trả lời thoả đáng ngoài một số các câu trả lời sơ sài và mâu thuẫn với nhau. Nhằm chia sẻ kiến thức cũng như giải đáp những thắc mắc “không biết hỏi ai” của các mẹ, “Tổng đài Bác sĩ” đã xuất hiện giúp các mẹ chuẩn bị tâm lý vững vàng cho lần đầu vượt cạn, hướng dẫn cách chăm sóc trẻ sơ sinh trong những tháng đầu tiên hay “chuyện vợ chồng” sau những ngày đầu sinh con.

Được tài trợ bởi nhãn hàng sữa Dumex quen thuộc với các bà bầu, “Tổng đài Bác sĩ” sẽ giúp các mẹ chuẩn bị mọi thứ tốt nhất để đòn bé yêu chào đời, đặc biệt tư vấn cách chăm sóc và giữ gìn sức khỏe của mẹ và bé trước và sau khi sinh nhằm đem lại sự an tâm và thoải mái nhất cho các mẹ. Với các nghiên cứu khoa học cùng đội ngũ các chuyên gia đến từ Dumex Careline (gồm các y bác sĩ sản khoa, các chuyên gia dinh dưỡng và các mẹ nhiều kinh nghiệm trong việc chăm sóc và nuôi dưỡng bé), “Tổng đài Bác sĩ Biết Tuốt” sẽ đem đến cho các mẹ những thông tin xác thực đi kèm với kinh nghiệm thực tiễn và trường hợp cụ thể, giúp các bậc phụ huynh hiểu rõ, làm đúng và tự tin trong suốt quá trình vượt cạn và nuôi con.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi BTC_Dumexcareline
    Đang tải...

2. hoanang1

hoanang1 I love my family ^_^

Ðề: Alo – tổng đài bác sĩ xin nghe

Thông tin hữu ích quá đi mất, mình xin gửi đến bạn bè đang mang thai của mình để được tư vấn nè. Nhiều khi các bạn hỏi mình những câu mình cũng không biết trả lời sao nữa,hihihi. Giờ có các chuyên gia tư vấn thế này thì yên tâm quá rồi.

3. Bố Cu Tài

Bố Cu Tài Bắt đầu tích cực

Em cũng đang chuẩn bị định có tập 2 đây, có nhiều thắc mắc lắm đó . Chương trình này cực hữu ích, Cảm ơn BTC nhiều :)

4. summer09

summer09

Xưa nay mình vẫn thích Dumex nhất ở mục Tổng đài tư vấn nè. Bên trang web của Dumex có mâý chuyên gia tư vấn nhiệt tình lắm nhé. Mình cũng tích lũy được nhiều kinh nghiệm từ Dumex đấy.

5. sausun

sausun Thành viên chính thức

Tt hay quá. Mình thjf chắc chắn sinh mổ. Hiện tại bé nhà mình mới 30w. Nhưng nước ối ít khi thì 58-59-43-62. Con giờ mới đc 1.5kg. Vc mình lo lắm. Mấy hnay mình stress quá rồi. Xin các chuyên gia tư vấn cho mình xem. Trong tình trạng của mình cần phải làm ntn? Vc mình cần chuẩn bị những gì?

6. lathang83

lathang83 1thoidenho

cảm ơn mẹ nó chia sẻ (y) thông tin hữu ích mà hay quá

7. shopkhoedep

shopkhoedep Thành viên rất tích cực

Thông tin này cực kỹ hữu ích quá, không chỉ giúp các bà mẹ mà cho cả những ông bố nữa

8. hatran.enviro

hatran.enviro

chương trình này hay quá, thanks chủ TOP nha

9. summer09

summer09

Chúc 2 mẹ con bình an trọn vẹn tới ngày gặp nhau sẽ vỡ òa hp nhé. Nc ối ít mẹ bé cứ uống nhiều nc dừa, nc mía, nc lọc sẽ tăng ối mà. Nếu bất đắc dĩ vẫn phải lựa chọn phương án sinh mổ thì mẹ bé cần chuẩn bị tinh thần phần lớn là sữa mẹ sẽ về chậm. Trong khi sữa non đầu tiên của mẹ là rất quan trọng giúp bé có hệ miễn dịch tốt nhất, phòng chống bệnh tật. Vì thế nếu phải cho bé dùng tạm sữa công thức trc khi sữa mẹ về thì mẹ nhớ chọn loại sữa đặc biệt giúp bé pt hệ miễn dịch tốt nhất nhé.

10. hoanang1

Thường khi chuẩn bị đồ đi sinh thì các mẹ cũng nên chuẩn bị sẵn 1 hộp sữa công thức để phòng khi sữa mẹ chưa kịp về thì con có sữa sẵn để đỡ bi đói. Đợt chị sinh bé đầu cũng tìm hiểu thông tin để chọn loại sữa mang đi vì kinh nghiệm mình chưa có mà, choáng luôn với ngập tràn 1 rừng sữa, hihihi. cuối cùng quyết định chọn Dumex bước 1 cho con đó.

11. hoanang1

Nhân tiện đây mình cũng xin nhờ các chuyên gia của Dumex tư vấn giúp mình với, chả là cô em dâu mình cũng sắp tới ngày sinh mà ngôi thai vẫn chưa chịu xoay. Như vậy khả năng sẽ phải mổ để lấy thai ạ, như vậy em của mình sẽ phải chuẩn bị tâm lý cũng như những vật dụng gì khi vào viện?
    Thấy em lo lắng quá mình cũng sốt ruột ghê, cảm ơn các chuyên gia rất nhiều!

BTC_Dumexcareline thích bài này.
  12. do_do

do_do Thành viên sắp chính thức

BS ơi, lúc mới sinh thiếu sữa nên cho bé bú thêm sữa công thức. Giờ bé quen, không chịu bú mẹ thì phải làm sao đây ạ, bé nhà em mới được 3 tháng thôi. Cảm ơn BS.

13. summer09

summer09

Bác sỹ cũng cho em hỏi một chút ạ. Em nghe nói sinh mổ lần 1 rồi thì lần 2 chắc chắc sẽ phải sinh mổ đúng ko ạ? Tại sao lại như vậy ạ? Em xin cảm ơn.

14. m2m_fashion

m2m_fashion Mẹ TiNa_0938240784(SMS)

Mình cũng sinh mỗ bé sau, bé giờ được 1,5 tuổi. Bao lâu mình mới có thể mang bầu và sinh em bé lại hả Bác sĩ? Và bé sau mình phải sinh mổ luôn ạh? có thể sinh thường được không?

15. hoanang1

Thưa Bác sĩ, em muốn hỏi nếu sinh mổ 2 lần rồi thì có cơ hội sinh tiếp lần thứ 3 không ạ??? Nếu được thì thời gian cách bé thứ 2 bao lâu, em cần phải chú ý những gì???
    Cảm ơn Bác sĩ nhiều!

16. nhocconcuame

nhocconcuame Thành viên chính thức

Bác sĩ ơi. Cho mình hỏi, nếu sinh mổ thì sau bao lâu có thể đặt vòng tránh thai để kế hoạch được ạ.

17. BTC_Dumexcareline

Chào bạn,

Thiểu ối là một tình trạng thường gặp trong thai kỳ. Điều trị thiểu ối có nhiều phương pháp như truyền dịch vào buồng ối, cho thai phụ uống nhiều nước. Trong đó uống nước là biện pháp điều trị không xâm lấn và dễ thực hiện.

Ngoài việc uống nước theo nhu cầu, thai phụ bị thiểu ối được hướng dẫn uống thêm hai lít nước trong vòng hai giờ, mỗi ngày cho đến ngày vào chuyển dạ.

Tác dụng phụ thường gặp nhất của việc uống nước nhiều là đi tiểu nhiều lần trong ngày, nhưng vẫn trong phạm vi chấp nhận được, vì việc uống nước nhiều tập trung hai giờ nhất định trong ngày, nên việc đi tiểu nhiều lần cũng chỉ kéo dài trong khoảng thời gian ngắn ( 2 giờ ).

Đối với thai kỳ bị thiểu ối, bạn cần tuân thủ lịch hẹn khám của bác sĩ để có thể theo dõi sức khỏe thai một cách chặt chẽ nhất.

Chúc bạn vui khỏe

18. BTC_Dumexcareline

Chào bạn,
    Thông thường thai nhi sẽ ổn định ngôi thai vào khoảng tuần 32 - 34. Sự bình chỉnh của ngôi thai tùy thuộc vào nhiều yếu tố như tử cung, bánh nhau, dây rốn, khung chậu của mẹ. Không phải tất cả những trường hợp ngôi thuận (ngôi đầu) đều có thể sinh thường cũng như không phải tất cả những trường hợp ngôi ngược (ngôi mông) đều phải sinh mổ. Bác sĩ sẽ chỉ định những phương pháp sinh phù hợp, an toàn nhất cho cả mẹ và con tùy vào từng trường hợp cụ thể. Sinh mổ hiện nay cũng rất an toàn, bạn hãy yên tâm khuyên em mình nên khám thai đều đặn theo lịch hẹn, theo dõi sát thai kì nhé.

19. BTC_Dumexcareline

Chào bạn,

Bé yêu của bạn từ chối bú mẹ có thể vì những nguyên nhân sau đây:
    - Sữa mẹ xuống chậm: nhiều bé lúc đầu rất thích bú nhưng vì sữa mẹ xuống ít, không đủ cho nhu cầu nên bé không còn hứng thú.
    - Quen bú bình: khi mẹ đi làm trở lại, tập cho bé quen với việc bú bình. Khi bé không bú mẹ thường xuyên, sữa mẹ sẽ không còn tiết nhiều như trước nên bé sẽ thích bú bình hơn.
    - Sữa mẹ có mùi lạ: nếu mẹ ăn thực phẩm cay nồng như hành, tỏi..., thuốc lá. Trẻ cũng có thể bỏ bú vì mùi sữa thay đổi.

Để bé chịu bú mẹ trở lại bạn cần khắc phục các nguyên nhân trên, áp dụng các biện pháp giúp tăng nguồn sữa mẹ lên. Nhu cầu dinh dưỡng của bà mẹ cho con bú còn cao hơn nhiều so với thời kỳ mang thai.

Để đáp ứng nhu cầu tăng thêm, ngoài khẩu phần thường lệ, bà mẹ cần ăn thêm: 1-2 chén cơm (2 chén cơm tương đương 100 gram mì, 250 gram phở, 300 gram bún), 50 -100 gram thịt, rau xanh và trái cây tươi, 1-2 ly Dumex Mama Gold - đây là một loại thực phẩm đặc biệt đáp ứng nhu cầu tăng thêm của thai phụ, người nuôi con bằng sữa mẹ. Không nên ăn thức ăn quá khô, quá mặn. Không chỉ ăn chân giò, khoai bột mà phải ăn uống đa dạng, đủ chất để giúp mẹ tránh thiếu vi chất dinh dưỡng. Tránh gia vị cay nồng, vì có thể làm cho sữa mẹ có mùi khiến bé không thích. Một số thức ăn như hành, cà chua, chocolate có thể làm trẻ khó tiêu, táo bón.
    Uống đủ nước khoảng 2 lít / ngày, trong đó bao gồm nước lọc, nước trái cây, sữa; nhưng không có trà và cà phê, đây là loại thức uống gây lợi tiểu, không giúp bổ sung nước. Tránh bia, rượu khi cho con bú.
    Sữa mẹ được tiết ra theo cơ chế tự động, bé nút vú càng nhiều càng kích thích tạo sữa nhiều. Mỗi lần bú phải cho bé bú cạn hết sữa của một bên vú rồi mới sang vú bên kia, lần bú tiếp theo lại đổi bên ngược lại.

20. BTC_Dumexcareline

Chào bạn,

Một người phụ nữ chỉ được tối đa sinh mổ 3 lần. Khoảng cách giữa lần sinh mổ trước và mang thai lần sau phải từ 18 đến 24 tháng. Những trường hợp sinh mổ cấp cứu như sa dây rốn, dây rốn quấn cổ, thai suy trong chuyển dạ...nếu lần mang thai sau không xảy ra những điều này thì mẹ có thể sinh thường. Còn những trường hợp chỉ định sinh mổ chương trình như khung chậu hẹp, tử cung đôi...vẫn còn tồn tại trong lần mang thai sau nên lần mang thai sau đó mẹ vẫn phải sinh mổ. Tuy nhiên, theo thống kê thì 3/4 trường hợp mang thai lần tiếp theo sau sinh mổ vẫn phải sinh mổ.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.