Cần giúp: khám làm hồ sơ sinh ở bệnh viện C bác sĩ bảo em bị viêm gan B

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi luuhue92, 22/12/2013.

1. luuhue92

luuhue92 Thành viên đạt chuẩn

Em sắp sinh rồi, giờ là tuần thứ 33, hôm t4 đi khám ở C thì bsĩ bảo đăng kí sinh luôn, bsĩ bảo em đi sA Và xét nghiệm.
    Chiều 3h30 mới nhận kết quả kq bảo em bị viêm gan b, lại yêu cầu em đi xét nghiệm HBeAg và AntiHBe Hai ngày mới có kết quả
    Đến 3h30 t6 KQ em mang vao phong cho bsĩ thì bác sĩ bảo két quả này không phải của em, em ra lai chỗ trả kq thì cô ý xem 1 luc rùi bảo em lên tầng 4 bảo anh ý in lại chữ thôi là dc do anh ý ghi nhầm HBeAg thành HBsAg, Antihbe thành chữ gì dài lắm. em tháy anh ý chỉ co cho vào máy đánh lại chữ rùi in lại,em hỏi liệu có nhầm người không anh ya bảo thôi thôi đi ra ngoài đi rồi đóng cửa. nhìn em đang lăn tăn anh ý cứ khó chịu
    Mnag tờ kq xuống thì xem xong bsĩ bảo em sang viện nhiệt đới xét nghiệm định lượng virut nữa. sang đó chị y tá trực bảo em thứ 2 đến xét nghiêm vì 4h 15 hết giờ sẽ tăng gia khám lên 5 lần, xét nghiệm tăng 30% mà xét nghiệm này lên cả triệu luôn, lại còn bảo xét nghiệm viêm gan b còn vài xét nghiệm nữa hic xót ruột quá nên e đành đi về xét nghiệm sau. mà ko biết xét nghiệm HBV DNA mat bao lâu mới có kết quả nữa, em từ bắc ninh sang chứ đâu có gần.
    Em tham khảo ý kiến các mẹ khác và 1 số trang web đều nói như vậy thì tiêm hai mũi sau sinh. vậy việc xét nghiệm định lượng cho em chỉ là để đánh giá tình trạng bệnh thôi, em muốn để sau khi sinh bé có được không. nhưng như thé liệu bác sĩ ở C có đồng ý cho em làm hồ sơ sinh khi không xét nghiệm HBV DNA không ạ. các chị thông thái cho em lời khuyên bây giờ nên làm gì. sao bây giờ em thấy nản khi chọn sinh ở đây quá, mà xemkết quả thì chả nói kĩ càng cứ yêu cầu đi đây đi đó làm lo lắng quá

Xem thêm các chủ đề tạo bởi luuhue92
    Đang tải...

2. minhminh82

minhminh82 Thành viên rất tích cực

Ðề: khám làm hồ sơ sinh ở bệnh viện C bác sĩ bảo em bị viêm gan B

Ở C thì mình không biết, nhưng ở PSHN thì xét nghiệm nếu mẹ bị viêm gan B thì sẽ ghi vào hồ sơ để khi con chào đời thì tiêm luôn cho con thôi. Còn việc mẹ đi xét nghiệm virus viêm gan thì đi lúc nào cũng được, chẳng thấy BS nào bắt như vậy cả.

luuhue92 thích bài này.
  3. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

ngày trc tớ làm hss ở Bưu điện cũng thế, người ta chỉ ghi chú thôi chứ chẳng bắt đi xét nghiệm gì gì đâu

luuhue92 thích bài này.
  4. Nangthu9999

Nangthu9999

Mình hôm đi làm hồ sơ sinh ở 354 cũng chỉ thấy nói xét nghiệm máu thôi chứ không xét nghiệm viêm gan B

luuhue92 thích bài này.
  5. luuhue92

thank các chị đã quan tâm, hôm qua em sang bện viện nhiệt đới theo đúng hướng dẫn bác sĩ C là làm xét nghiêmk đếm vỉut, sang đấy em đưa quyển sổ khám bác sĩ C kê cho em là xét nghiệm hbv dna cho bác sĩ thì lại dc bác sĩ yêu cầu xét nghiệm rất nhiều thứ như sinh hóa máu, máu đông, hbeag với antihbeag toàn các xét nghiệm em đã làm ở C. em nói chỉ muốn làm xét nghiệm hbv dna thôi vì xét nghiệm này đã làm ở c rồi. thế rồi bác ấy bực tức nói em là sẽ không tư vấn gì nữa. em làm riêng xét nghiệm này mất 1.220.000 em ko có bảo hiểm (mà em thấy ở bảng giá xét nghiẹm RT PCT của bệnh viện nhiệt đới có 900k, còn ở meladtec là 700k mà hôm sau có kết quả luôn nhưng vì hỏi bác ở C thì bảo chỉ có đi xét nghiệm ở nhiệt đới thôi). không biết em ăn nói thế có sai gì không. tuần sau em mới có kết quả, không biết mang về c rồi bác sĩ có bảo làm gì nữa không. híc mệt quá sao em thấy các bác sĩ bây giờ cứ hạch sách người bệnh quá. nhất là bệnh viện c em đang theo đây. cũng toàn bác sĩ nữa cả đều làm mẹ cả sao lại không hiểu cho những người đang có con lo lắng bao nhiêu chứ, hỏi về bệnh thì cứ nói mang kết quả xét nghiệm về đây, mặt mũi lúc nào cũng cau có

6. luuhue92

có ai có lời khuyên nào bổ ích cho em không ạ, em mong lắm

7. Nangthu9999

Nangthu9999

Hôm nay mình cũng vào làm hồ sơ sinh ở bv 354 xét nghiệm máu HIV, viêm gan B may mắn là mọi thứ đều không sao cả, mẹ nó phải hỏi bác sĩ chứ vấn đề này chị em như chúng mình ít người biết lắm ạ!

8. má mì ^_^

má mì ^_^ Thành viên kỳ cựu

Sao trước đây có đợt tiêm vgB cho ng lớn mà bạn ko đi tiêm, m tiêm òy nên làm xn tất cả âm tính hết >.<

9. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

Mẹ nó chịu khó hỏi bs thôi. Mình chỉ thấy nếu mẹ bị VGB thì tiêm vacxin ngay cho con sau sinh thôi

10. ngocanhbeo

ngocanhbeo Thành viên tập sự

Đợt trc mình cũng bị tăng men gan khi làm xét nghiệm tại nhà ở Medlatec, sau đó kiểm tra lại ở C thì dần ổn định hơn. Các xn Viêm gan B và C thì âm tính nhưng mình cũng phải thử máu thêm 2 lần nữa. Theo mình đc biết nếu bạn bị viêm gan thì khi đẻ sẽ phải cách ly, không đẻ chung với các sản phụ bth khác. Còn vẫn được làm hồ sơ đẻ như bth thôi mà, chỉ để bsy lưu ý khi e bé mới sinh thì cho tiêm vacxin để con ko lây bệnh của mẹ.

Còn làm xét nghiệm thì thường là làm tất thôi, vì chẳng bệnh viện nào thừa nhận kết quả của nhau cả. Trừ khi bạn có ng quen và được chỉ dẫn làm xn. Đấy chỉ là vài kn của cá nhân mình. Gây tốn kém và lãng phí cho bản thân thật nh phải chịu thôi bạn ạ.

11. mèo ú 87

mèo ú 87 Thành viên tích cực

Em đang định tuần sau đi đăng ký sinh ở đây mà thấy có vẻ loàng nhoàng mấy khâu này Lăn tăn quá ko biết nên sinh ở đâu

12. Lethanh1985

Lethanh1985 Bắt đầu nổi tiếng

Tớ cũng bị viêm gan B đi đẻ rùi mới biết mình bị,thế là đẻ xong mua huyết thanh viêm gan hết 1tr2 rùi tiêm cho cu nhà mình để o bị lây từ mẹ sang con,và tiêm thêm mũi viêm gan cho bé trc 24h,mà cu nhà mình còn bị sinh non dưới 2,5kg nhé,tr

13. Me_moka

Me_moka

O biết viện C thế nào chứ pshn thì đc tiêm mũi viêm gan và huyết thanh viêm gan đấy

14. phuongarch86

phuongarch86 Thành viên rất tích cực

chia sẻ với mẹ nó nhé, hay mẹ nó sang PSHN cho đỡ phức tạp. Hn mình 36 tuần làm hồ sơ sinh ở PSHN, xét nghiệm máu xong mới biết cũng bị VGB, bác sĩ chỉ định truy mã số làm thêm cái HgeAg nữa ( cái này kiểm tra xem virus có đang hoạt động mạnh k thì phải), mất thêm 100k, thì cái HgeAG của mình âm tính, người ta chỉ ghi chú vào hồ sơ, mình hỏi liệu có sinh thường đc k thì bs bảo vẫn bình thường, con đẻ ra thì tiêm mũi huyết thanh hơn 1tr là ok. Mình k có bảo hiểm, tiền xét nghiệm các kiểu là 750, tiền mua hồ sơ sinh là 50k, tiền để làm thêm cái HGeAG là 100k, đại loại hết 900k.

15. chuottui3904

chuottui3904 Thành viên kỳ cựu

Thực ra xét nghiệm để xem virut có hoạt động mạnh hay ko, nếu hoạt động mạnh (DNA cao) thì khả năng lây nhiễm sang con có thể xảy ra, còn nếu thấp thì ko sao. Còn về giá xét nghiệm ở medlatect có 2 dạng xét nghiệm, loại 700 và 1500, ở nhiệt đới là loại 1500 và là xét nghiệm chuẩn nhất,ở medlatec thì nhanh hơn, nếu bệnh viện chấp nhận kết quả của medlatec thì thuận lợi thời gian cho bạn hơn. Mình nghĩ bệnh viện bắt làm xét nghiệm này để chẩn đoán khả năng truyền bệnh sang con để có giải pháp mẹ nó ạ, hơi vất vả nhưng như thế cũng tốt cho bạn để có hướng xử lý tốt nhất

16. kimnganccna

kimnganccna Thành viên rất tích cực

Chị bạn mình cũng đi sinh mới biết. Sinh bé ra chị ấy cho tu ti sữa ngoài để đảm bảo an toàn. Thấy bé lớn vẫn bình thường.

17. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

cũng sắp sinh rùi, chúc bạn mẹ tròn con vuông, đừng lo lắng quá

18. mobon

mobon Thành viên mới

Mình sợ mấy vụ này lắm. Đi khám rồi ra bệnh, nhưng vẫn phải khám. Mình mà phát hiện bệnh mình khám mấy chỗ luôn cho chắc

19. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

Thường BS chỉ ghi vào HSS để lúc sỉnh a tiêm phòng cho bé thôi