Cần giúp: Làm Thế Nào Để Hưởng Bảo Hiểm Khi Sinh Mổ Ở Pshn, C ...?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi mecuacon_288, 5/4/2010.

1. justadream

justadream Thành viên đạt chuẩn

tớ sinh trong phụ sảnHN, bảo hiểm ở xanhpon, ko can lam giay chuyen vien j ca, dua cho bac si phong cap cuu 50k, o D5, 250k/ ngay x 5 ngày(huhu), luc vao nop 2 hay 1 tr nhi(ko nho nua), luc ra sau khi tru het tat tan tat, được trả lại 500k, đưa cho bác sĩ mổ 1,5 tr. Đẻ xong, thấy thoải mái, mọi thứ đều tốt,con xinh, mẹ đỡ xấu. hihihi

Đang tải...

2. Bống_Cún

Bống_Cún Đủ quyền lập Họ

mình sinh 2006, cũng được y tá vào tận phòng hỏi thẻ bảo hiểm, và không phải làm thủ tục gì cả. Còn vụ mẹ con tự chăm nhau là thời gian y tá làm vệ sinh, tắm bé..., hình như là 2 tiếng buổi sáng,2 tiếng buổi chiều. Hôm đầu tiên mình mình cũng phải chăm hai bé nè. Sau đó cô y tá đồng ý cho một người ở lại vì lý do sinh đôi. NHững lúc đó mẹ mình thành chân phục vụ cho cả phòng luôn ;)

3. cuncon_saysua

cuncon_saysua Thành viên sắp chính thức

Em cũng thấy một số người nói là đẻ ở Viện C thì không cần chuyển viện, em cuối tháng sau sinh rồi nên không bít thế nào nữa.

4. hoanglongmsc84

hoanglongmsc84 Bắt đầu tích cực

Chị gái em vừa sinh ở PSHN -có BH ở Viện 198 nhưng không muốn phải phức tạp chuyển viện làm gì nên chị y tá quen bảo đưa chị ấy 100k - Thế là xong vụ BH.
    Tới ngày sinh (chị ấy sinh mổ) chồng chị ấy đưa cho chị y tá 3tr và đóng tiền giường dịch vụ trước 2tr. Sau 1 tuần năm viện - mẹ mổ đẻ - con nằm chiếu vàng da 2 ngày và 5 ngày tiêm kháng sinh cho bé vì BS nghi suy hô hấp. Khi chị em ra viện cảm ơn y tá 1tr và thanh toán thêm 254k tiền phòng DV.Vậy là tổng thiệt hại hết : 6.354k (Em thấy khiếp quá)
    Em cũng đang ở tuần 36 - tính sinh DV như chị em nhưng hơi băn khoăn,theo chị y tá như chị gái em hay theo BS Hưng (Em theo bác từ lúc bắt đầu có thai tới giờ). Vì cũng có các chị đi trước bảo BS Hưng chỉ đỡ cho mình khi đúng ca của bác thôi còn ko phải ca thì BS nhờ người khác còn các thủ tục khác thì mình tự lo. Còn nếu theo chị y tá thì có việc gì gọi chị cũng được,giấy tờ thủ tục chị ấy lo hết.
    Các mẹ cho em xin ý kiến với ạ.

5. nguyenhien

nguyenhien Bắt đầu tích cực

Sinh nở

Thế có mẹ nào sinh ở viện 19-8 chưa ? cho em ý kiến với, BH của em ở viện 19-8 em được 26 tuần rồi, ko biết thủ tục tiêm và xét ngiệm ở viện đó thế nào? mẹ nào biết cho em ít thông tin với.

6. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Mình vừa đi làm thủ tục ở PSHN về đây. Nếu chuyển BH trước rồi mới đi xét nghiệm thì được BH thanh toán cho 1 phần tiền khám và xét nghiệm (mình hết 365k, BH chi trả còn mình phải nộp hơn 80k). Khám và xét nghiệm xong thì đăng ký làm hồ sơ đẻ ở ngay nhà B luôn, họ bảo khi nào đẻ thì vào phòng cấp cứu đọc số hồ sơ rồi chuyển lên khu D chứ bây giờ chẳng cần đăng ký ở khu D ngay.

7. petiti

petiti Thành viên rất tích cực

Đúng rồi đấy. mẹ nào mà chuyển viện được thì phần làm xét nghiệm, khám thai mình đỡ mất tiền nhiều. Tháng 8 năm ngoái mình đi khám, làm xét nghiệm cũng chỉ tốn ít thôi

8. Bo'sMum

Bo'sMum Bắt đầu tích cực

Tớ cũng bh xanh pôn, đẻ ở C nè. Tớ đẻ xong rùi chuyển ra thì có cô điều dưỡng đi 1 vòng hỏi có bhyt ko, thế là cứ chìa thẻ sau đó họ làm thủ tục rùi trả lại, tớ nằm 5 hôm vì đẻ mổ, nằm ở phòng thường, đến khi thanh toán mất khoảng 800k đó bạn à.Tớ đẻ giữa năm 2009 nhé

9. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

Chuyện BH này rắc rối ra phết các mẹ nhỉ.e cũng ngu ngơ về vụ này lắm cơ.e có BH ở st paul mà đk sinh ở PSHN thì có phải làm thủ tục chuyển BH ko ạ?vì e thấy có mẹ bảo tự chuyển có mẹ lại bảo bv tự làm cho m nên chả hiểu ntn nữa.Nếu mình tự chuyển thì cứ ra st paul bảo ngta thôi ạ?mà m chuyển rồi thì đi làm xét nghiệm mới đc trừ tiền à,hay ko cần,lúc đó cứ giơ thẻ ra là đc hả các mẹ?

10. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Mẹ này ko đọc bài tớ pots ở trên hay sao nhỉ? Nếu chuyển BH rồi mới đi khám và XN thì chi phí khám và XN được BH thanh toán cho phần lớn, kể cả những lần khám sau đó. Còn ko thì cứ vào PS HN đẻ bình thường, đến khi đẻ vẫn được BH thanh toán vì sinh đẻ thuộc trường hợp cấp cứu, chỉ cần chìa thẻ là xong.
    Tớ cũng BH ở Saint Paul, đến tuần 38 thì ra đấy mua sổ khám rồi vào phòng khám phụ sản bảo bs chuyển cho ( ko thích SA và khám ở đó thì bảo họ mình ko cần khám). Thủ tục thì đơn giản nhưng bà bs ở đó thái độ cực ghét, nói với BN chẳng câu nào lọt lỗ tai cả. Khi đi nhớ mang theo sổ khám, phiếu SA của những lần trước đó đi nhé (khám, SA ở đâu cũng được)

11. huecapetown

huecapetown Thành viên kỳ cựu

Mình cả hai tập đều viện C, tớ toàn khám và làm xét nghiệm định kỳ tại 55 Hàng Cót, sang tuần thứ 35 tớ vào viện mua sổ làm Hồ sơ và bắt đầu theo khám tại viện :D, lần 01 ngôi ngược nên được chỉ định mổ, lần 2 cách 03 năm cũng mổ nốt. Cả hai lần mình đều nộp thẻ BHYT tại phòng cấp cứu sau đó đóng tạm thu vào viện theo quy định, mổ xong thì chuyển xuống dưới khoa dịch vụ, tất tất tiền cảm ơn kíp mổ và chị y tá hết 3tr,xuống khoa dịch vụ đưa thêm 500 cho mấy chị phụ trách trong phòng mình nằm 05 ngày nữa để tiêm, khám, tắm bé, thay bông băng. Ra về ra thanh toán tiền viện phí các khoản, trừ BH còn lại phải trả tiền phòng dv thôi, đại loại như thế vì cái thủ tục đó là ông xã làm mà, sau đó mang hết các giấy tờ xuống công ty cho bác hành chính làm thủ tục nhận chế độ :)

12. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

Mình có đọc nhg mỗi mẹ nói 1 kiểu chả bít ntn,ng bảo bv tự chuyển,ng lại bảo mình fai đi chuyển................Nhg túm lại là hq đã lên phòng nhân sự bên cty mình hỏi,cô í nói ko cần phải thanh toán BH tại bv,cứ đi sinh và trả tiền như bt rùi mang tất tần tật các thể loại hóa đơn từ siêu âm,thử máu,thử nc tiểu,hđ viện phí về đây cty thanh toán 1 cục.hehe.Nhàn luôn....với lại cty mình cho nv hưởng 2 loại BHXH và BH PJCO nên đc hưởng nh lắm,BH PJCO chi trả cho sinh sản 1000$ nên đc thanh toán cả tiền nằm dvu luôn.còn BHXH thanh toán cho tiền thuốc men và tiền 6 tháng thai sản.Túm lại là mấy chị sinh trc mình vừa lĩnh tiền BH thấy chị nào cũng đc ~10tr khoái quá đi.khỏi lo sinh xong ko có xiền mua sữa cho con rùi :rolleyes::rolleyes:

13. mecuacon_288

mecuacon_288 Thành viên tích cực

mẹ tuệnhi được bao nhiêu tuần rồi? như vậy là mẹ nó chuyển BH trước à? chuyển từ BV đăng ký BH à hay cứ đến PSHN làm xét nghiệm rồi trình thẻ BH?
    Minh đang 32 tuần rồi nên cũng hơi lo lắng cái vụ chọn BV đây.

14. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Tớ hết tuần 40 rùi mà con chưa chịu ra đây. Tớ chuyển BH trước rồi mới đi xét nghiệm, nếu chưa chuyển BH thì khi xét nghiệm và khám ko được thanh toán đâu. Từ hôm chuyển Bh đến giờ tớ toàn khám và siêu âm ở PSHN, chẳng mất đồng nào cả, chỉ mỗi tiền xét nghiệm lúc mới vào thì được thanh toán 80%.

15. diephieutit

diephieutit Bắt đầu tích cực

Nhà mình mấy người sinh ở viện C rồi nên thấy tình hình là đẻ là cấp cứu nên không cần chuyển viện vẫn thanh toán bt. Y tá còn vào tận nơi hỏi BHYT ý chứ. Nhưng nếu mà mổ chỉ định thì không được thanh toán đâu. VD như đau đẻ, vào mổ, vẫn thanh toán bình thường. BS siêu âm nói nước ối đục, yêu cầu mổ nếu như không hỏi chế độ bồi dưỡng làm thủ tục thì không được thanh toán đâu.

16. Me_Ốc

Me_Ốc

Mẹ mina xinh ơi, phòng hành chính nhan sự bên cty e cũng bảo là cứ đi đẻ bt, ko cần pahir thanh toán BH tại bv, cứ mang tần tầ tật giấy khám thai, siêu âm, thử máu (gọi là các xét nghiệm trc sinh thì phải), hóa đơn các loại vè cty, cty có trách nhiệm cho người đi xin tièn bảo hiểm cho e. Mà thẻ bảo hiểm của e là tại bv đa khoa đống đa, hông phải PSHN, e cũng sẽ sinh cháu đầu ở phụ sản HN vào cuối tháng 5 này or đầu tháng 6 tới.

Mà mẹ Mina ơi, mẹ hỏi lại cho e với, nếu như chị e mình thì khi sinh bt ở bv, họ hỏi có thẻ bảo hiểm ko bảo ko ahf hay bảo là có but công ty e thanh toán sau, e đóng tiền viện phí đầy đủ hay là nói thế nào với bv ahj, kiểu gì bv chả hỏi vd bảo hiểm này, phải nói cho rõ thì mới thanh toán hết cho bv được rồi về cty thanh toán sau. Chị bảo e với nhé.

Bao giờ chị sinh cháu ah. Có gần ngày với e ko ah. Mà mẹ mina này, mẹ nó còn dc hưởng cả bảo hiểm XH và bảo hiểm pJico nữa ahf. hai loại này là thé nào ahj. E cũng đóng BHXH ko bít có đc hwowngr ko hay là BHXH là do chính sách cty chị nên mới có. Còn bảo hiểm Pjoco là bh gì, dể lần sau e tự đóng (có dược ko ahj) để cbij cho tạp hai.

Có gì chị e mình trao đổi nhé, hị hị

17. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

Mình cũng sinh vào cuối tháng 6 đầu tháng 7 này.chắc sinh sau mẹ nó rùi.Bên cty mình thì bảo:lúc vào làm thủ tục bsi hỏi có BH ko thì cứ nói là ko.vì nếu thanh toán bằng BH ở Bv luôn thì đc giảm ít tiền lắm,chỉ đc cái là nó giảm ngay thôi,còn mình về thanh toán với cty sẽ đc nh hơn nhg phải chờ hơi lâu,tầm 3-4 tháng sau khi sinh(bên cty mình thanh toán BH cho gần như là tất cả,tính ra thì sẽ ko mất đồng nào luôn mà còn đc lời,chị làm cùng vừa đc thanh toán BH tháng trc,sinh dịch vụ trên PSHN hết 4tr mà về đc lấy gần 8tr cơ mà:rolleyes: )
    Cái BH PJICO mình cũng chả rõ nữa,chỉ bít là cty mình thông báo nv đc hưởng song song 2 BH này từ năm ngoái.BH này rất có lợi cho Thai sản vì đc hưởng chi phí 1000$ chi trả toàn bộ tiền thai sản cho mình luôn bất kể mình sinh dịch vụ ở đâu,BH bt thì chỉ chi trả tiền thuốc men tiền giường thôi.(vì vậy các bà ở cty toàn chọn ở Việt Nhật với Việt Pháp để sinh)
    Cái Bh PJCO này mình chảng bít là tự đóng có đc ko hay như nào:confused::confused: vì nói thật mình cũng có quan tâm về mảng này đâu.tự nhiên bjo sinh đẻ bên cty nói mới bít đấy,chứ từ trc đến giờ có làm gì sử dụng đên BH đâu :D
    Tốt nhất mẹ nó đi sinh cứ bảo là ko có BH và thanh toán viện phí như bt.sinh xong mang tất tần tật giấy tờ bv,giấy khai sinh cho con đến cty nộp,rồi về nhà nghỉ chăm con 3 tháng sau đi làm là có 1 cục xiền về mua sữa cho con.hihi.cầm 1 cục lúc đấy sướng lắm(nhưng chả bít bên cty mẹ nó làm có nhanh ko,vì cũng có nh cty ì ạch mãi mới lấy đc xiền BH đấy nhé)

18. Me_Ốc

Me_Ốc

Cảm ơn mẹ Mina xinh nhé. Ok, e rõ rồi, hí hí, chỉ việc bảo với bệnh viện là ko có bảo hiểm thôi đúng ah còn về công ty sẽ thanh toán. Bên e ko có cái bảo hiểm Pijco kia, nhưng thấy bảo là tiền bảo hiểm thanh toán mà cty thanh toán cho cũng khá khá cộng với tiền luơng thai sản 4 tháng nữa, đc một cục ,sướng hị hị. Thank mẹ nó nhiều.

Hôm nào sinh xong e nt báo mẹ nó nhé. Mẹ nó sau e 1 tháng, sinh cháu xong có gì mẹ nó cũng thông báo cho e và cả nhà nhé. Nuôi dạy con sau này chị e mình còn nói chuyện nhiều nhiều

19. mecuacon_288

mecuacon_288 Thành viên tích cực

chắc là công ty các mẹ có chế độ riêng cho thai sản đấy thôi, còn theo như mình biết từ tập 1 thì mình được hỗ trợ thai sản từ BHXH như sau:
    - 660K tiền trợ cấp mổ đẻ (vì mình sinh mổ ở 108 không áp dụng thẻ BH, nên mang hóa đơn viện phí...về công ty, công ty thanh toán với bên BHXH cho được chừng đó thôi)
    - 4 tháng lương đóng BH + 2 tháng lương cơ bản
    Vì vậy lần sinh này mình đang quan tâm làm thế nào để hưởng BH, vì sinh mổ cũng khá tốn kém.

20. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

@mẹ Ốc:sinh xong nhớ kể lể nhé.mình tập 2 rùi mà cũng đang hội hộp sốt ruột đây.
    @mecuacon:chắc chế độ riêng thật vì em đọc quyển BH cty e phát cho nv tham khảo thấy mỗi mục thai sản là hấp dẫn nhất thôi.bên cty em là đc 100% tiền BH và hỗ trợ 70% 6 tháng lương CB ạ(mặc dù chỉ đc nghỉ thai sản có 3 tháng thôi)