Cần giúp: Làm Thế Nào Để Hưởng Bảo Hiểm Khi Sinh Mổ Ở Pshn, C ...?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi mecuacon_288, 5/4/2010.

1. giadinhlo

giadinhlo Shop đồ nhựa!

Ðề: làm thế nào để hưởng bảo hiểm khi sinh mổ ở PSHN, C ...?

Sao chị gái mẹ nó đẻ hết nhiều xiền thế nhỉ, tớ đẻ ở PSHN, 4h30 ngày hôm nay đẻ thì 2h30 ngày hôm sau đã có mặt ở nhà rồi, trộm vía 2mẹ con đều khoẻ, tổng thiệt hại thì hết có hơn 1tr bao gồm tất cả các CP, mà tớ còn nằm phòng theo yêu cầu nữa, hay lại tớ đẻ thường nên hết ít CP nhỉ? thấy nhẹ nhàng nên thành ra tớ lại thích đẻ, hihi

Đang tải...

2. methichhoa

methichhoa Thành viên chính thức

Mình đăng ký bảo hiểm ở VietNam CuBa, giờ đang ở tuần thai thứ 31, dự kiến sinh cuối tháng 5. Đã vào viện C đăng ký làm hồ sơ rồi, nhưng ko biết mấy vụ bảo hiểm thì thế nào. Mẹ nào có kinh nghiệm trong chuyện này thì chỉ giáo tường tận giúp với nhé. Cám ơn các mẹ.

3. in_dai_ca

in_dai_ca Mẹ Ỉn (83) con Ỉn (2007)

Túm lại ko biết bây h các bệnh viện và BH đã có quy định chung nào chưa nhỉ?
    T8 mình sinh rồi. Mình có BH ở Xanh Pôn. Vậy mình có phải chuyển BH trc khi sinh ko? Vào viện nào thì đc coi là t/h cấp cứu?
    Ai biết giúp mình với.

4. bibidangyeu

bibidangyeu Bắt đầu tích cực

Mẹ nó có thể ko cần xin giấy chuyển viện đâu. Hồi mình sinh mổ ở D3, pshn họ tự làm thủ tục bảo hiểm y tế mà vì đẻ là trường hợp cấp; cứu, đẻ ở đâu cũng đc bh cả.

5. bibidangyeu

bibidangyeu Bắt đầu tích cực

Khi bạn đau đẻ nhập viện thì đẻ viện nào cũng đc coi là th cấp cứu đấy, ko phải xin giấy đâu.

6. nhinho0912

nhinho0912 Tư vấn bảo hiểm sức khỏe

Đúng đấy, lần trước tở mổ ở VNhat, xác định là không được BH, thế nhưng mà cuối cùng mợ tớ bảo đưa thẻ BHYT, coi như cấp cứu là được BH hết mà các mẹ.

Methoyeu thích bài này.
  7. happyday1382

happyday1382 Bắt đầu nổi tiếng

Trường hợp đẻ là cấp cứu, bạn không phải quan tâm đến vấn đề bảo hiểm nhé, việc chuyển bảo hiểm chỉ có tác dụng khi bạn muốn đỡ cái tiền làm hồ sơ thôi (tức là giảm được các chi phí xét nghiệm, siêu âm...). Còn đến lúc đẻ thì bạn mang cái sổ khám thai, thẻ bảo hiểm, CMT vào là xong, đẻ ở C thì nên làm 1 cái siêu âm ở C, gần lúc đẻ vào đó làm 1 cái siêu âm, 2 chiều thôi nhé. Mình mới đẻ ở C hôm 13/3 vừa rồi, chi phí thế này: Mình đã có thẻ BHYT, nằm phòng dịch vụ 3 ngày (300k/ngày), sinh mổ, nộp cho viện hết 1,7 triệu. Ngoài ra mình nhờ 1 chị y tá lo hết phòng dịch vụ, kíp mổ... chị ý đưa tiền lo lót hết, mình chỉ phải đưa tiền cho chị ý thôi, cả tiền cảm ơn chị ý nữa, tổng thể thêm 2,3 triệu. Tức là sau vụ đẻ hết tất thảy 4 triệu nhé. Nếu các mẹ tự đưa tiền và lo phòng dịch vụ sẽ đỡ hơn nhiều đấy, tất nhiên đẻ thường sẽ càng rẻ hơn

Methoyeu thích bài này.
  8. me_soul

me_soul Thành viên tích cực

Mình cũng có BH ở St Paul day, khi đi sinh là cấp cứu nên vào viện nào cũng được chấp nhận. Khi nhập viện bạn vẫn phải nộp khoang 3-4 tr gì đó, thẻ BH sẽ nộp sau khi bạn đã sinh xong và hòan tất hồ sơ về phòng sau sinh. Khi ra viện, kế toán BV sẽ tự tính xem bạn được trả lại hay phải nộp thêm tiền và trả bạn hồ sơ cùng thẻ BH.
    Trước sinh (khoảng 36-37 tuần) bạn nên đi làm xét nghiệm, lập hồ sơ sẵn trong viện C thì sẽ thuận lợi hơn khi đi sinh- khâu xét nghiệm này ko được tính trong BH vì mình làm trái tuyến mà. (Kinh nghiệm thực tế của mình đấy nhé).
    Luu ý là xin chuyển viện từ St Paul lên viện C (hay bất kỳ viện nào khác) rất khó vì họ cũng có khoa Sản mà. Chỉ những trường hợp đặc biệt (về bệnh lý hoặc quan hệ) mới có Giấy chuyển viện thôi nhé.

9. cuncon_saysua

cuncon_saysua Thành viên sắp chính thức

Em cũng có BH ở Saintpaul, em sinh ở viện C được gần 1 năm rồi, cũng chẳng cần giấy chuyển viện gì hết. Mang đầy đủ giấy tờ tùy thân + thẻ bảo hiểm khi đến viện rồi sinh xong nộp cho họ là xong. Em sinh thường, ở viện 1,5 ngày xong về hết 267k tiền viện phí và 1,1tr tiền đút lót là xong. Các mẹ cứ yên tâm nhé.

Methoyeu thích bài này.
  10. happyday1382

happyday1382 Bắt đầu nổi tiếng

Em sinh thường đương nhiên rẻ hơn mổ rồi, vì mổ phải mất nhiều loại thuốc mà, 5 năm trước chị sinh hồi đó cả tiền giường DV (cũng 3 ngày) phải nộp cho viện là 954k, giờ giá cả leo thang nên cũng có khác hơn.

11. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

Em vô bệnh viện phụ sản tham khảo thấy sinh thường mà lúc nhập viện cũng mấy triệu lun, còn sinh mổ hơn thế nữa nên lo lắng đi mua bảo hiểm lun xem có giảm thiệt hại đc phần nào ko?

12. Mẹ Bipbi

Mẹ Bipbi Mẹ Nhóc Ngốc ngố

Tớ sinh mổ ở PSHN tháng 12 năm ngoái, có BHYT ở BV Đống Đa và không có giấy chuyển BH sang PSHN nhưng đến lúc thanh toán viện phí chỉ hết có >700k tất cả (=> tớ đã được hưởng BHYT), lúc tạm thu thì họ thu 1M.

Tớ chỉ thấy chỉ khác nhau lúc làm hồ sơ sinh. Nếu có BHYT + giấy chuyển viện thì được BH thanh toán cho 70% (hay 80%, tớ không rõ lắm) còn nếu chỉ có thẻ BHYT thì BH chỉ chi trả 30% (hôm ấy tớ đóng mất gần 200k thì phải, đẻ xong lú mề chẳng nhớ gì cả :()

13. Mẹ Bipbi

Mẹ Bipbi Mẹ Nhóc Ngốc ngố

Re: Ðề: làm thế nào để hưởng bảo hiểm khi sinh mổ ở PSHN, C ...?

Mẹ nó nói BH là BH gì? Nếu là BHYT thì phải đóng trước khi sinh tối thiểu 6 tháng họ mới chi trả cơ.

14. vinpearl

vinpearl Thành viên nổi tiếng

Các mom ơi ai biết chỉ giùm e với, hiện e bước sang tuần 33 rồi. Đang muốn đi làm hồ sơ ở C. E định qua 56 vì sinh trước e cũng ra luôn 56 vừa xét nghiệm, vừa tiêm, vừa bảo làm hồ sơ, nhưng như vậy k đc bảo hiểm j cả. Hôm nay vào đây đọc mới biết nếu có giấy chuyển viện của Xanh Pôn thì mấy cái này vào C sẽ đc BH trả. Cũng đỡ đc nhiều. Mom nào có cách xin giấy chuyển viện chỉ e với. Với cả kinh nghiệm xét nghiệm, tiêm, làm hồ sơ ở C thế nào truyền lại cho e với. E đang cần mấy thông tin này khẩn cấp. Mong đc các Mom chỉ giáo. Tks all.

15. quyen_8x

quyen_8x Bắt đầu nổi tiếng

e bảo hiểm ở BV Y học cổ truyền Trung Ương (hình như k có khoa sản). 36 tuần e định đi đăng kí HSS tại BV Bưu Điện chỗ Định Công. Mẹ nào có kinh nghiệm cho e xin ít thông tin nhé. Mẹ con e được 33 tuần r

16. Me_moka

Me_moka

Mn có kinh nghiệm thì giải thích rõ thêm một chút nhé

17. mebeduyninh

mebeduyninh Thành viên tích cực

Khi đến đăng ký sinh thì chị mang theo BH tới thôi ạ. Ở đó có người HD chị cách chuyển bảo hiểm.