Cần giúp: Làm Thế Nào Để Hưởng Bảo Hiểm Khi Sinh Mổ Ở Pshn, C ...?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi mecuacon_288, 5/4/2010.

1. mecuacon_288

mecuacon_288 Thành viên tích cực

Chào các mẹ

Tình hình là còn 2 tháng nữa em sinh rùi, là sinh mổ các mẹ ạ.
    Em đang quan tâm 3 bênh viện: 108, C và PSHN.
    Em muốn tiết kiệm chi phí sinh bằng thẻ BHYT (có thẻ đó mà chưa được sử dụng lần nào thấy phí công đóng mấy năm quá, với lại tiết kiệm cho con sau sinh các mẹ ạ). Tuy nhiên thẻ BHYT của em lại ở BV saitpon, các mẹ nào biết thì chỉ em cách làm sao vào 3 viện đó sinh mà vẫn được hưởng BHYT nhỉ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecuacon_288
    Đang tải...

2. olalalala

olalalala Thành viên chính thức

BV Xanh pôn 37 tuần thì được chuyển BHYT về Phụ sản đấy bạn ah. 37 tuần, bạn đem sổ khám đến BV Xanh pôn rồi xin bác sĩ ở đó giấy chuyển viện về Phụ sản (nhớ photo nhiều nhiều giấy chuyển viện để dùng dần nhé). Thế là bạn đã chuyển xong BHYT rồi đấy.
    Sau đó đem thẻ bảo hiểm y tế và giấy chuyển viện đến Phụ sản làm thủ tục xét nghiệm trước sinh (khoản này đỡ ra phết đấy). Khi nào sinh thì chỉ mang thẻ và giấy chuyển viện photo là ok thôi.
    Còn 108 là BV quân đội nên mình cũng ko rõ lắm.

ku bear, hangkoiarchitect thích.
  3. mecuacon_288

cảm ơn mẹ olala... nhiều nhé. mẹ nó cho hỏi thêm là thời gian trước 37 tuần đó mình k đến saintpon khám thai thì có sao không?

4. cuncon_saysua

cuncon_saysua Thành viên sắp chính thức

Em cũng có bảo hiểm ở BV St paul đây. Cuối tháng 5 em sinh ở Viện C. Em tưởng mình sinh là trường hợp cấp cứu nên không cần phải chuyển viện? Cứ thể đến viện C sinh và trình bảo hiểm là sẽ được thanh toán. Có mẹ nào đã làm như thế không? giúp e với nhé

5. mecuacon_288

mình cũng tưởng thế đó, nhưng thấy bảo không phải vì cũng k đúng tuyến (k hiểu ra sao nữa, cấp cứu mà còn cần đúng tuyến thì dở hơi nhỉ?)
    Mình thấy bà chị ở quê sinh mổ nên đến ngày hẹn cứ thế ra viện c mổ thui, có BH như thường. thế nhưng trường hợp của mình ở HN thì lại không đươc thế.
    Có mẹ nào hiểu hơn thì giải thích giúp mình với

6. petiti

petiti Thành viên rất tích cực

Thông thường thì sinh cũng là cấp cứu mà. Nhưng mình thấy bạn mình sinh ở đấy giúi cho y tá 50k thế là xong cái giấy cấp cứu (bạn mình sinh năm ngoái ở viện C nhé)

7. petiti

petiti Thành viên rất tích cực

bạn cứ đến khám bình thường nhé. tới 37 tuần thì xin chuyển viện. có cái giấy đó tới làm xét nghiệm ở PSHN cũng tiết kiệm được khá đấy :p
    Mình thấy khi sinh có BHYT tiết kiệm được nhiều, chứ mà thanh toán trực tiếp tốn quá.

8. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Tớ BHYT ở xanhpon, đến tuần 36 đi khám ở PSHN, đưa cho chị bs ít tiền nhờ làm hộ chuyển bảo hiểm lên đây. thế là chị ý lo hết. Chẳng pải quay về xanhpon khám xét j hết.

9. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Bạn ơi,hình như bạn sinh ở D3 phải ko? Hôm trước tớ đọc bên kia có mẹ lại bảo sinh ở D3 thì ko cần chuyển bảo hiểm. Tớ đang ở tuần 36 đây, định sinh ở D3, bạn hướng dẫn hộ tớ với nhé. THế bạn đưa cho bs bao nhiêu vậy? Sinh xong bảo hiểm thanh toán được bao nhiêu xiền? Thanks!

10. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Đúng rồi mình sinh D3,
    Vẫn pải chuyển bảo hiểm , cái này mình nhờ bs khám cho mình làm mọi thủ tục cho
    Hôm nhờ chuyển bảo hiểm đưa bs 100k, đưa chị bảo hiểm 50k,
    Tớ khám 1 chị bs từ đầu , chị ý bảo j tớ làm theo thế hihi, lúc đẻ cần thì alo chị ý tới.
    Bảo hiểm thanh toán tất trừ tiền phòng dịch vụ, tớ mổ đẻ nên mất 5 ngày ở mất thêm tầm 1tr thôi.

tuenhi thích bài này.
  11. meinxinh

meinxinh Tân Dậu 1981

Mình ko nhớ lần trước mình sinh ở PSHN là D3 hay D4 nữa, hình như năm đấy là D5 hay sao ấy. Mình có BH thì photo cả CMT nữa nhé. Nộp ở tầng 1 ấy, cái khu gần phòng Cấp cứu ấy. Bạn có làm xét nghiệm máu ở PSHN ko? nếu có thì đã khám ở đâu rồi cũng không sao cả, quan trọng cái xét nghiệm máu đã làm ở viện thôi. chỉ cần đến ngày sinh bé thì vào viện thôi mà làm các thủ tục. Còn muốn đăng ký bên khu D mình fải quen hoặc đưa tiền cho bọn y tá ấy, chứ đăng ký dịch vụ khó lắm. Mình nằm trong phòng hậu phẫu mà thấy toàn người nhà bsỹ nọ, y tá kia đặt phòng hết rồi. Bản thân mình cũng quen Bsỹ mổ nên thủ tục nhanh và đặt phòng cũg được luôn.
    Còn BH của mình ngày trước bên BV Thanh Nhàn, mình sang bên đấy bảo mấy bà bsỹ làm cái chuyển viện sang bên PSHN các bsỹ bên ấy ứ cho chuyển kêu bên này cũng có khoa sản sao fải sang đấy. Thế nên mình chẳng chuyển, chỉ đi làm xét nghiệm máu bên PSHN chẳng sao cả.
    Bạn tham khảo thêm nhé!
    Chúc mẹ nó mạnh khoẻ!

tuenhi thích bài này.
  12. meinxinh

meinxinh Tân Dậu 1981

À mình cũng không nhớ khoản viện phí thực là bao nhiêu, nhưng mà thanh toán viện phí hết có 1.270k. Bao gồm tất cả tiền nằm viện và dịch vụ mổ. Còn bây giờ không biết được. He he he

13. mecuacon_288

thế hả các mẹ? mình thích đẻ 108 vì gần nhà và khá thoáng. Nhưng chi phí đắt quá và hình như không được chuyển BH đến đây, đứa t2 rùi nên phải tính toán tiết kiệm hơn, được ít nào hay ít đấy. Mình đang tuần 30 rùi, sang tuần 32 mình sẽ sang PSHN khám rùi nhờ Bs chuyển Bh cho xem sao. Nếu không được thì tuần 37 sẽ sang saintpon làm thủ tục chuyển viện vậy.

Cảm ơn các mẹ nhé.

14. bongbangBaoNgoc

bongbangBaoNgoc Đủ quyền lập Họ

Tớ cũng đẻ ở D4, BH thanh toan được hơn 1 triệu tất cả.Khám xet nghiệm hết hơn 400k tuần 37 cũng đc BH TT hết

tuenhi thích bài này.
  15. hoanang1

hoanang1 I love my family ^_^

các mẹ ơi, tập 1 tớ đẻ ở C. Thẻ BHYT cũng ở viện XanhPon đây, vậy mà ko phải làm thủ tục chuyển viện gì hết cả. Tớ đến viện đẻ bình thường, đẻ xong xuống phòng hậu phẫu thì có y tá vào hỏi có thẻ bảo hiểm ko, tớ đưa cho họ. Họ làm thủ tục cho mình xong gửi lại thẻ, ko phải cho bác sĩ tiền hay gì cả. Lúc tớ đẻ xong tính ra mất có hơn 200k thì phải, chồng đi thanh toán nên tớ cũng ko nhớ rõ lắm. Túm lại thì đẻ là trường hợp cấp cứu rồi nên thanh toán đc mà.

16. mecuacon_288

Bạn sinh lâu chưa? sinh mổ hả? tổng chi phí sau sinh bạn phải thanh toán bao nhiêu?
    Theo chế độ BH hiện tại thì người hưởng bảo hiểm phải đóng bao nhiêu % gì đó thì phải, có mẹ nào biết không?

17. mecuacon_288

bạn sinh tập 1 lâu chưa? Viện C cũng gần nhà mình hơn phụ sản, nhưng lại k có người quen. đang định nhờ BS khám cho mình lo vụ sinh đẻ thì hôm rùi mình hỏi mấy chị vừa sinh thì được biết viện C không tiếp nhận thẻ BH bệnh viện khác, và hiện tại thấy bảo không cho người nhà vào chăm, chi có 1 mẹ 1 con chăm nhau. hihi mình mổ đẻ lo thân không nổi mà chăm con nỗi gì (con mà quấy như con gái đầu lòng của mình nữa thì....huhuhu nghĩ lại càng khiếp vụ đẻ).

18. meruarua

meruarua Bắt đầu nổi tiếng

Mình sinh ở C đây, thẻ BH của mình là ở Phòng Khám đa khoa gì ấy, mình cũng ko nhớ. Nhưng mình vẫn được thanh toán bảo hiểm bình thường mà, tất tật mất hơn 300 gì đấy (vì mình làm mất bộ quần áo của BV nên phải đền không thì chắc còn ít hơn). Đẻ là trường hợp cấp cứu nên cứ đau đẻ là vào viện thôi, đâu có bắt buộc phải đúng tuyến chứ.
    Mình sinh thường nên không vất vả lắm nhưng mình thấy mấy trường hợp mổ đẻ ở C đều thấy người nhà theo lên đến tận giường ở phòng hồi sức (gọi là gì mình ko biết chính xác nên cứ tạm gọi thế nhé). Sau đó thì đăng kí phòng dịch vụ thế nào thì không biết nhưng ở phòng hồi sức vẫn có một người được ở lại để chăm mà. Nhưng mà trên C thì đông lắm, mình sinh thường nên đẻ xong lúc 5h sáng, anh Bác sĩ mình nhờ đến kiểm tra mấy lần bảo ko có vấn đề gì đến chiều cứ về rồi mấy hôm nữa đến làm thủ tục thanh toán bảo hiểm. Thế là 4h chiều mình khăn gói quả mướp chuồn về luôn.

Sửa lần cuối: 8/4/2010
  19. ha hoa

ha hoa Guest

mình quen BS trưởng khoa D 3. Lần mình sinh BS lo hết, còn đc nâng như naang trứng ...bạn mà hok quen thì cứ đi thẳng vào phòng cấp cứu, câu đầu tiên ng ta sẽ hỏi bạn là có BH hok? Còn chuyện tiền nong thì ở đâu chả thế..

20. ha hoa

ha hoa Guest

Một số BS Phụ sản HN đều có phòng khám tư ở nhà, bsnj đến đó khảm rùi xin BS "bảo kê "cho/ Vd BS Minh Hương viện phó có phòng khám ở ngõ 850 Đường Láng,còn Bs Ánh cũng Viện phó thì ở phố Vạn Bảo