bé hay bị chớ sau khi ăn, phải làm sao cho hết?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Mẹ của Sáo, 5/3/2008.

1. Mẹ của Sáo

Mẹ của Sáo Thành viên tích cực

bé trai nhà em mới được hơn 2 tháng, mấy ngày nay ăn xong hay bị chớ, e lo lắng quá, k hiểu bé bị sao nữa, đôi lúc bé có hiện tượng nôn khan (như kiểu mình bị ghê cổ nhưng k nôn ra được ý ạ). Các mẹ trong diễn đàn có kinh nghiệm gì về vấn đề này của con trẻ thì chia sẻ cho em với . em đang không biết fải làm sao nữa . Thanks!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ của Sáo
    Đang tải...

2. besoc

besoc Thành viên tập sự

Theo mình thì bạn nên kiểm tra lại như sau:
    - Sau khi cho ăn thì bạn nên bế con để ko bị chớ.
    - Kiểm tra xem tã có quấn chặt quá ko, sợ quấn tã chặt, ép bụng của bé quá cũng có thể là nguyên nhân.

3. SuSu_ThuThuy

SuSu_ThuThuy Thành viên Hội Rắn

Em đừng lắng quá, chớ cũng là 1 phản xạ tự nhiên của bé sơ sinh
    Chỉ có điều có bé chớ nhiều hay chớ ít . Nguyên nhân là do bé sơ sinh mới sinh ra cấu tạo đường ruột thẳng nên thức ăn trong ruột dễ bị trào ngược ra
    Đối với bé hay trớ em đừng cho con ăn quá no và khi ăn song em nên bế con dựng hơi dốc lên 1 chút đừng đặt bé nằm ngay . Trường hợp bé trớ nhiều (phun ọc ra như vòi rồng thì có thể do lưỡi bé bị tưa hoặc 1 nguyên nhân nào đó, em nên đưa đi khám BS để tư vấn
    Còn bé bị nôn khan chị được BS giải thích là do có thể lúc đẻ bị sặc nước ối, và đấy cũng là 1 phản xạ thở . SuSu nhà chị tháng đầu tiên cũng bị như vậy nhưng đến hết 2 tháng là hết, không phải làm gì cả . Em theo dõi con kỹ nhé nếu bị như thế quá lâu thì mới phải đi khám

Apple thích bài này.
  4. Mẹ của Sáo

Mẹ của Sáo Thành viên tích cực

em cảm ơn mẹ Su Su nhiều ạ. bé trai nhà em hay phun ọc ra như vòi rồng ý chị ạ, có lẽ em phải đưa bé đi khám BS quá, ngày hôm nay bé trớ như vậy đã 3 lần rồi . Mẹ Su Su có biết địa chỉ của bsĩ nào khám về vụ này hay ho thì chỉ luôn cho em với đc k ? Còn nôn khan thì bé nhà em mới phát hiện thấy 2 hôm nay thôi ạ, 2 tháng đầu bé không có hiện tượng này . Em cảm ơn chị nhiều nhiều! Mong tin chi.

5. SuSu_ThuThuy

SuSu_ThuThuy Thành viên Hội Rắn

Thực tế là các BS chuyên khoa hô hấp thì đều có thể khám được cho bé em ạ
    Chị hay bế con đến nhà BS Hiền ở dưới Hà Đông khám
    Nhà em có gần đấy thì mang con đến khám, BS này ko đến khám tại nhà .
    Ngoài ra, em có thể nhờ BS Hồng mà chị vừa kể ở topic này:
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=11860

6. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Ui giời, con nhà này chuyện trớ là chuyện thường ngày ở huyện. Mình cũng biết rõ nguyên nhân là: ruột bé còn thẳng, bé hay ngọ nguậy, hoặc hét, nói chuyện, ho, săc... sau khi ăn.... kể cả đã ợ hơi. Cho nên mình chỉ còn cách là hạn chế nói chuyện, cười đùa với bé sau khi bé ăn xong. Khi bé vừa ăn xong, vỗ cho bé ợ hơi, rồi đặt nằm ngả trên ghế ăn bột . Bé nhà mình ít khi được mẹ bế lắm, nhiều khi nghĩ cũng thương.

7. BeGauyeu

BeGauyeu Thành viên đạt chuẩn

"ku" nhà tớ cũng thế, con đầu nên lo sốt vó, tớ mời bác sỹ, hỏi hết chỗ nọ chỗ kia ... chả ăn thua, rồi tự nhiên hết trớ, chả phải chữa gì đâu bạn ạ. Đừng lo lắng quá :)

8. Mẹ bé Gia Bảo

Mẹ bé Gia Bảo Thành viên tập sự

Chào các bạn!
    Bé nhà mình được 8 tháng tuổi, hồi 4 tháng đầu bé chớ rất nhiều, đến 5-6 tháng thì lại không chớ, từ một tháng nay bé chớ rất nhiều. Mình đã làm mọi cách, dù ăn ít bé vẫn chớ ộc ra như vòi rồng. Bé nhà mình ăn rất tốt nhưng chỉ tội lúc đang ăn hoặc vừa ăn xong là hay bị chớ. Mình cũng không biết là vì sao nữa. Các bạn hãy giúp mình với! Mình phải làm sao bây giờ?

9. banhbotloc2012

banhbotloc2012 Mẹ Buzi và Ken

Ðề: bé hay bị chớ sau khi ăn, phải làm sao cho hết?

cu cò nhà tớ cũng hay bị chớ,cả nhà cũng đang lo lắng lắm ,cháu gần 3 tháng ,các mẹ có nhiều kinh nghiệm thì giúp em với nhé ,cám ơn các mẹ nhiều .

10. unin79

unin79 Thành viên tích cực

Theo kinh nghiệm của mình thì cho bé ăn thành nhiều bữa, mỗi bữa 1 ít. Sau khi bé ăn xong thì bế dựng khoảng 10-15 phút cho bé xuôi, ko đc cho bé nằm hoặc lẫy ngay sau khi ăn. Mình thấy cũng tùy từng giai đoạn thôi, có bé tự nhiên hết mà ko cần phải chữa đâu.

11. giangmaster

giangmaster Thành viên tập sự

Mẹ bé đã thử dùng cách này chưa. Khi cho bé bú xong thì mẹ nó nên bế dựng bé lên rồi vỗ nhè nhẹ vào lưng đến khi bé ợ hơi thì bé sẽ ít bị nôn trớ hơn. Bé nhà mình cũng gần 2 tháng nhưng mình dùng cách này ngay từ đầu nên trộm vía bé ít trớ lắm, chỉ một vài lần là do bé nhà mình trộm vía háu ăn, dù bụng no căng nhưng cho bú vẫn bú nên mới hay bị trớ hoặc do 1 vài lần bà ngoại không biết nên bế bé rung hơi mạnh tay nên mới bị trớ!

12. hocnhe.vn

hocnhe.vn Thành viên chính thức

con e cũng hay phun vòi rồng lắm,mà cho ăn cũng í một chứ ko no lắm đâu mà vẫn phun ra ác quá

13. viet_ngan

viet_ngan Rèm rẻ đẹp

Ăn xong mẹ nó cứ bế dựng con lên ý ạ. Đảm bảo con ợ ra là ko có bị trớ đâu.

14. khoaitay39

khoaitay39 Thành viên mới

Ktây nhà tớ hồi mới sinh cũng hay chớ, có lúc phun vòi rồng. Kinh nghiệp của tớ là con ăn xong, bế lên, vỗ vỗ đằng sau lưng, đến lúc con ợ một cái to là xoay lắc đảm bảo không chớ gì cả. Ktây nhà tớ là thế đến 6 tháng, lúc đấy ăn dặm rồi, không chớ nữa. ( mẹ nó nên kiên nhẫn nhé, vì nhìu lúc bé không ợ ngay mà võ một lúc sau mới ợ )