Tranh luận: Có mẹ nào chữa sốt cho con bằng cách sát chanh không?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi chim sao, 9/4/2010.

1. chim sao

chim sao Thành viên tích cực

Nhà chồng mình có kiểu chữa sốt bằng cách sát chanh vao thái dương và lưng, bụng. Có mẹ nào áp dụng cach này chưa. Mình thì lần đầu tiên nghe thấy mà mình nghĩ sát như vậy sẽ sót lắm. Đợt trước bé nhà mình mới 6tháng mà bị sốt ông bà toàn bắt làm thế mà mình thì sót con mà không làm thế nào cản ông bà được.
    Có mẹ nào có kinh nghiẹm gì thì chia sẻ với mình nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chim sao
    Đang tải...

2. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

em chưa thấy người ta làm thế bao giờ cả,trẻ con bị sốt chỉ đắp khăn mát thôi,mà yên tâm nhất thì đi bác sỹ khám kê đơn thuốc

3. booma

booma Bắt đầu nổi tiếng

Tớ ko rõ nhưng tớ chưa nghe thấy ai chữa bàng cách này cả. Chanh có chứa axit, xát trực tiếp vào da bé không tốt đâu mẹ no à

4. misslinh

misslinh Thành viên nổi tiếng

nói chung có các kinh nghiệm của ông bà thì cũng tốt nhưng nhà mình mỗi lần con sốt cao toàn lấy nước ấm trườm vào trán, gan bàn chân, bẹn hạ sốt nhanh lắm, còn chanh thì chưa dùng vì sợ da bé non ko dám làm

5. chim sao

Thì mình cũng nghĩ thế mà, mình thì toàn chườm bằng khăn mát thôi nhưng ông bà cứ lấy chanh sát vào da bé mà mình nói không được. May mà mình không ở cùng chỉ mấy lần về quê chẳng may bé nhà mình ốm thì toàn bị áp dụng như vậy. Mình bất bình lắm mà không sao ngăn cản được. Ở quê bà toàn làm thế cho con nhà chì gái chồng mình ấy. hic!!!

6. misslinh

theo mình khi đang sốt các mạch máu rất căng chườm khăn mát rất nguy hiểm vì thế bs hay khuyên dùng chườm bằng khăn ấm.

7. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

thế à.em lại toàn làm ngược lại mới chết chứ.hic.tưởng con đang nóng thì chườm khăn mát cho hạ nhiệt.mà miếng cao dán sốt cũng mát mà

8. ha hoa

ha hoa Guest

cách đó là lành nhất đấy...............................................................

9. Juliet's Mom

Juliet's Mom Thành viên mới

Mẹ nó ơi, cách này hạ sốt có nhanh ko?

10. mebecoi@yahoo.com

mebecoi@yahoo.com Bắt đầu nổi tiếng

bạn ơi, nhà tớ có dùng tranh khi bé sốt, nhưng ko phải sát đủ thứ như bạn nói, mà chỉ sát vào gan bàn chân thôi, chứ da bé còn non, nếu sát tranh trực tiếp thì hại da lắm
    còn khi bé sốt, cách hạ sốt tốt nhất là cho bé tắm nước ấm vừa, để bé mặc càng thoáng thì càng tốt, có thể kết hợp với chườm ấm thêm cho bé ở mấy huyệt: nách, bẹn,khuỷu........
    ngoài ra, ôb nhà mình còn dùng lá diếp cá (dấp cá) nhai hoặc giã nát đắp vào dưới gan bàn chân bé và buộc lại (nhẹ thôi để giữ cho nó khỏi rơi) và đắp lên phần trên của trán, chỗ từ thóp xuống tới chán
    ob mình thường ưu tiên mấy biện pháp này hơn là dùng viên đạn nhét và tấm dán giảm sốt bạn ạh,

Juliet's Mom thích bài này.
  11. autumn81

autumn81 Thành viên tích cực

Trẻ sốt cao mà có lá nhọ nồi giã ra lấy nước cốt cho uống, bã thì đắp trán là hạ sốt ngay, ngày xưa ở cùng bà ngoại toàn thế chả bao giờ cần đến thuốc hạ sốt, tất nhiên vẫn phải uống thuốc chữa bệnh nếu có. Bây giờ thì mình hay cho con đi châm tay để nặn máu độc ra, mỗi lần bé sốt là cho đi châm khoảng 2 lần là hết sốt, con lại chơi ngoan, đỡ phải tống bao nhiêu thuốc vào người, mẹ khỏe re.

12. chim sao

Bạn ơi không biết sát nhiều như vậy sau này có ảnh huởng gì đến da của bé không nhỉ. BMC mình thì cứ sát ưới hết cà mọi chỗ ấy mình nhìn con mà thương lắm. mà mình cũng chẳng thấy có hiệu quả gì cả ấy. bài diếp cá của mẹ nó có vẻ hay nhỉ. lấn sau con mà sốt mình sẽ thử xem thế nào. Mình thường chữa ho cho con bằng diếp cá thôi chứ chưa chữa sốt bao giờ.

13. happyday1382

happyday1382 Bắt đầu nổi tiếng

ông bà nhà mình cũng đắp bằng lá dấp cá giã nát hoặc bã nhọ nồi sau khi lấy nước cho con uống thì đắp hoặc xát vào gan bàn chân và xoa 2 bên thái dương. Chứ chanh thì... chưa hề nghe thấy

14. dongxanhvanang

dongxanhvanang Thành viên Hội Cún

Hic, quan trọng là mỗi lần ông bà làm thế thì bé có hạ sốt được không ấy chứ? Nếu có tác dụng tức là cũng đúng, còn ko tác dụng --> phải kịch liệt phản đối chứ, vì hại da cho bé lắm. Nếu ông bà cứ bảo thủ, bạn tìm mấy bài báo viết về kinh nghiệm chữa bệnh dân gian gây nguy hiểm cho trẻ như thế nào (như chữa sởi bằng cách kiêng khem đủ thứ dẫn tới chạy hậu, nổ mắt; rồi đắp đậu xanh làm bỏng da trẻ...) in ra cho ông bà xem, ông bà khiếp ngay.

Còn hạ sốt thì các mẹ đừng dùng khăn lạnh nhé, theo đúng chỉ dẫn là khăn ấm. Trước tớ cũng nghĩ thế, nhưng ngẫm ra thì thấy nguyên tắc cũng đơn giản thôi, vì bé đang nóng đùng đùng mà lại dí khăn lạnh vào, nhiệt độ chênh lệch cao lại bị thay đổi đột ngột sẽ nguy hiểm (mặc dù ko tưởng tượng ra là nguy hiểm kiểu gì). Còn miếng dán chườm lạnh --> bản thân nó có dược chất làm mát nên mới có tác dụng, hơn nữa dán lên trán thì chỉ có tác dụng hạ nhiệt tại trán thôi, chứ bản thân bé ko hết sốt. Hôm trước tớ mới bị đánh lừa vì miếng dán này. Dán cho con, sờ trán thì mát nên chủ quan ko kẹp nhiệt độ, trong khi người con vẫn nóng. Đến lúc đo thì tá hỏa vì nhưng 39o5.......

tomyphuong thích bài này.
  15. misslinh

miếng cao mà bạn nói thì nó là dạng geo, cũng giống cái salongship ý mới đầu dán vào nó hơi lạnh cùng với mùi bạc hà 1 lúc bạn sẽ thấy nó chỉ thấy mùi bạc hà mát lạnh còn vẫn thấy miếng dán đó ấm
    còn dùng chanh thì mình nghỉ chỉ dùng cho trẻ trên 5tuổi thôi vì chanh có axit mà xát vào da trẻ con còn non và nhạy cảm, 1 là sẽ bị rộp 2 là xót ( đó chỉ là suy nghĩ của mình thôi, chứ chưa làm cách này bao h)

tomyphuong thích bài này.
  16. chim sao

Hic. Mình thấy nó không tác dụng gì thì rõ rồi nhưng ông bà vẫn thường sát như vậy cho đứa cháu ngoại mà nó chẳng làm sao và con nhà mình cũng không thấy biểu hiện gì xấu cả thế nên có đưa bài báo hay gì gì đó thì cũng chẳng ích gì. Phù... may mà không sống liền với BMC. Sống liền chắc chết mất.
    Còn miếng dán chườm lạnh thì mình thấy tác dụng đó chứ nhưng chỉ có tác dụng khi sốt nhẹ thôi vì bé nhà mình mấy lần đi tiêm phòng về bị sốt mình vẫn dán và thấy khỏi mà.

17. purinnhoanh

purinnhoanh Thành viên chính thức

Mình cũng hạ sốt cho con bằng chanh đây nhưng ko phải xát lên người bé như ông bà nhà bạn mà lấy chậu nước ấm, hơi nóng già chút, rồi vắt 1-2 quả chanh vào, sau đó lau người cho bé. Lúc mình pha nước hơi nóng để vắt chanh rồi, nhúng khăn sao cho khi lau cho bé chỉ còn ấm là vừa. Khi sốt bé cũng như mình sẽ thấy lạnh và sợ nước 1 chút, mình lau trán trước sau đó đến bàn chân, tay, nếu tay chân con càng lạnh càng chứng tỏ bé bị sốt cao. Tiếp đó lau đến bẹn rồi mới lau đến lưng và ngực cho bé. Chú ý là đừng để nước nguội quá lại làm cho bé bị cảm lạnh. Lau bằng nước chanh hạ nhiệt cho bé rất tốt, nhưng các mẹ lưu ý khi tay chân các bé lạnh quá thì tốt hơn hết là cặp nhiệt độ cho bé ngay và cho bé uống thuốc hạ sốt kịp thời.
    Bài học lớn của mình, kinh nghiệm xương máu của mình đây. Con mình có tiền sử sốt co giật, hơn nữa bé lại hay bị viêm mũi họng, mùa đông vừa rồi, đợt gần tết ấy, rét kinh người, con bị sốt mà mình không biết. Khi đón con ở trường về trên đường về con kêu buồn ngủ, mình chỉ nghĩ con buồn ngủ thôi, vì con vẫn chơi đùa bình thường. Về đến nhà con đòi ăn bánh, kêu buồn ngủ và ngáp liên tục, mình cho con ăn cái bánh trứng, chưa ăn hết con kêu buồn ngủ quá mình bảo cô gv rửa chân tay cho con để con tỉnh táo còn ăn cơm. Con lên trên tầng 2 rửa chân tay, khoảng 5 - 7 phút thôi mình thấy cô gv bế con xuống và cứ gọi tên con, lúc đầu mình tưởng 2 bà cháu đùa nhau, vì trong lúc rửa chân tay cháu còn hát, nhưng cũng do linh tính mình chạy ra thấy cô gv bế con xuống, con mình mắt đờ ra, mồm chảy rãi. Ôi chân tay mình bủn rủn, mình sợ quá vì ko biết con bị làm sao nữa, lúc đó bà nội tỉnh táo hơn mình bà ấn huyệt nhân trung cho bé, xoa dầu vào tay chân, 30 giây là bé tỉnh hơn 1 chút, đồng thời lúc đó mình cho con ngậm nhiệt kế, các mẹ biết ko, nhiệt độ nhả vùn vụt, hơn 40o, lòng mình đau như cắt. Mình tức tốc cho con uống thuốc hạ sốt sau đó mới đưa đi cấp cứu
    Phần 1: Con bị sốt..........
    Thực ra do hôm đó trời quá lạnh, mình có sờ trán con nhưng ko hề cảm nhận đc là con sốt, chỉ có điều mình ko tinh ý phát hiện ra là tay chân con rất lạnh. Có lẽ cái cảm giác đau, sợ, bủn rủn rụng rời đó mãi mãi mình ko thể quên được. May là bà nội cháu kịp thời ấn huyệt nhân trung cho cháu và mình cũng cho con uống thuốc hạ sốt kịp thời.
    Đó, bài học xương máu của mình đó, các mẹ lưu ý nhé, chườm hạ sốt cho bé là rất tốt nhưng nhớ lưu ý khi tay chân bé quá lạnh thì tốt nhất là cho bé uống thuốc hạ sốt ngay. Con mình đi cấp cứu hôm đó nguyên nhân là do viêm amidan có mủ, bệnh này gây sốt rất nhanh nên các mẹ cẩn thận nhé...............

Phần 2: Thuốc của bs viện Nhi
    Mình đang bận việc cty nên sẽ post tiếp phần 2 về kinh nghiệm này của mình cho các mẹ

gaucon81TCT family thích.
  18. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Ku nhà mình tuần trước cũng sốt li bì vì bị viêm phế quản. Hic, cũng dấp cá giã nát buộc chân hạ sốt ko ăn thua, viên đút đít cũng ko hạ. Sợ gần chết. Con mệt cứ quấy khóc. Mà uống thuốc nó cũng ko chịu uống. Đến sợ. May quá sau mấy hôm thì hạ sốt nhg h lại bị rối loạn tiêu hoá. Hic, lại nã thuốc vào mà chẳng ăn thua. Gầy sọp đi rồi
    Còn về vụ sát chanh thì nghe có vẻ phản khoa học nhg hôm trước vô tình mình đọc 1 kinh nghiệm của 1 mẹ viết trên ngoisao.net có nói đến sát chanh hạ sốt nên cũng chưa biết thực hư thế nào.

19. mebecoi@yahoo.com

mebecoi@yahoo.com Bắt đầu nổi tiếng

mình nghe ob mình bảo, dùng tranh khá là tốt, nhưng nếu dùng nhiều lên da thì đến da mình còn bị bào mòn, huống hồ gì là da của bé ( bạn cứ chà tranh lên mặt 1 thời gian sẽ thấy mặt rất trằng - nhưng phải tội cực kỳ dễ bắt nằng thôi)

20. gaucon81

gaucon81 Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình cách đay 2 tuần cũng bị viêm amidan. Đúng như mẹ purinnhoanh nói, cái này sốt tăng nhanh đột ngột, trước khi ngủ trưa bé vẫn còn vui vẻ nói cười vậy mà ngủ dậy quấy và cứ vật vã muốn ngủ tiếp. Mình thấy rất lạ vì ít khi như vậy. Ghé má vào trán con thấy nóng và cứ tự hỏi k biết con ngủ có bị trúng gió không nữa mà sao sốt nahnh thế. Cả chiều hôm đó bé chỉ nhắm mắt ngủ hoặc dậy nhưng nằm li bì, miệng mếu máo, quấy khóc, không ăn bất cs thứ gì, chỉ có ngậm ti mẹ một lúc rồi lại mệt rũ. Mình nư ngồi trên đống lửa vì không biết nguyên nhân con sốt thê nào. Lấy cao dán hạ sốt cung k thấy ăn thua. Kẹp nhiệt độ liên tục thấy con vẫn tăng. Mình sử dụng luôn thuố Effaraggan nhét hậu môn nhưng cũng vẫn ở mức 39 độ. Mình dùng nước sôi, ấm , lau cho con ở háng, nách, lòng bàn tay, chân. Và cuối cùng phải cho bé cơi truồng, đắp một cái chăn vải mỏng lênthì bé mới cảm giác tháong và dễ chịu hơn.
    Bé đã bị sốt nhiều lần nhưng chưa lần nào libì thế cả, hơn nữa mình lại thấy có nhiều vết đỏ trên mặt. Cũng chưa có nhiều kinh nghiệm lắm nên mình sợ bé bị sởi (vì chưa tiêm phòng sởi nên càng lo). Tối hôm ấy bé vẫn sốt tầm đó và phải sử dụng đút hậu môn thêm 2 lần thì sáng ra đỡ hơn chút. Sáng mình tức tốc bế bé đi khám thì được thông báo là viêm amidan. Sau khi uống thuốc ks và thuốc chống viêm 1 ngày thì bé đỡ sốt. Đồng thời mình phải cchắt nước cháo, pha chút đường cho con uóng vì bé vẫn k chiụ ăn gì phần vì đau họng, phần vì mệt (mà ngậm ti mẹ cả ngày nên chả còn gì).

Kinh nghiệm của mình là nếu bé đã sốt cao , bên canh việc cho bé dùng thuốc hạ sốt (nếu sôt trên 38.5) nên chườm ấmvà để mặc thoáng mát. Quan trọng nữa là nên đi khám nếu thấy sốt bất thường. Không phải lúc nào cũng nên dùng các bài thuốc dân gian.

purinnhoanh thích bài này.