Chuyên đề các món thơm, ngon, mát, lành cho mùa hè!

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi tittom, 13/4/2010.

1. Mom Vit Bau

Mom Vit Bau Thành viên mới

Cảm ơn mẹ Tiêu Tương nhe, mùa này mình phải làm thử cách lấy hạt nhãn như của bạn xem thế nào, sẽ báo cáo kết quả nhé

Đang tải...

2. bonbon08

bonbon08 Em Bon Lịch Tịch Bịchhhhh

Chị chủ topic ơi giúp em với, hôm qua em thử làm món chè hạt lựu cốt dừa, đến cái đoạn bao bột vào củ mã thầy ý, ko hiểu sao bao xong em mang lên luộc thì bột với mã thầy rời cả nhau ra (em có đợi nước sôi mới cho vào luộc)ko hiểu sao lại thế, tối qua định thể hiện cho chồng thì bị thất bại hì, một số cái bột bọc vào thì nó lại nhão nhoét chị ạ.

3. Fall's Sun

Fall's Sun Bắt đầu tích cực

Tớ hì hục làm món chè hạt lựu xong con tớ khen đẹp thế! Hic, nhưng nó thử đúng 1 thìa rồi ko ăn nữa. 2 vợ chồng tớ được giải quyết hết. Hu hu. Con tớ nó làm tớ mất hết cả hứng thú nấu nướng.

4. mẹ Chíp còi

mẹ Chíp còi Thành viên Hội Rắn

Hihi, tình trạng giống nhà mình. Ko ăn cũng đúng thôi vì chè này có vị ngọt thanh, mát nên con ko thích, trẻ con thường thích ăn ngọt sắc cơ. Được cái cả bố mẹ, em gái, chồng và bản thân mình thấy ngon nên làm được 3 lần rùi.

5. honey_hl1105

honey_hl1105 0912346619 ha_songlam6181

Nếu con thích ăn ngọt thì mẹ nó thử cách này xem nhé. mẹ nó cho củ mã thầy vào với nước đường đun đến khi trong lại, rồi lấy ra ngâm màu và tẩm bột, hay mẹ nó thử ngâm đường với nước màu cũng được.

6. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

Báo cáo chị Tittom, em vừa làm xong mẻ thạch bằng bột rau câu. Đúng là làm bằng bột rau câu thạch ăn giòn hơn, không bị bở như aga.
    Em làm thạch nước dâu, cho ít đường vào nước dâu quá nên thạch cho ra vị như rượu vang ý, ăn cũng hay hay.
    Thạch mơ thì ko cho đường nên chua đúng vị nước mơ ngâm, ăn tạm được.
    Thạch chocolate thì tại em rải chocolate dưới đáy bát nên nó bị chảy, lần tới em sẽ đổ 1 ít thạch vào bát trước rồi mới rải chocolate rồi lại 1 lớp nước thạch chắc sẽ ổn hơn.
    Thạch trà xanh (chè khô thì đúng hơn :D)thì hơi có vị đăng đắng của trà dù đã cho kha khá đường.
    Tí nữa em sẽ up hình trả bài chị nhé.
    P/s mua bột thạch rau câu nhà hội Rắn đúng là ngon và thơm lắm ý.

mekeotittom thích.
  7. MeChuotPo

MeChuotPo Thành viên chính thức

mẹ Ỉn ơi,em đọc mà vẫn cà rốt cái vụ làm trân châu.Chị chỉ bảo lại giúp em với.Đun 50gr bột với nước tới khi bột trong và đặc sánh,cho thêm 10gr bột năng vào.Xong đến bước tiếp theo là gì nữa hả chị?Có phải luộc lại lần nữa ko ạ?

8. www.Changagoi.com

www.Changagoi.com Đủ quyền lập Họ

Mẹ Tittom khéo tay quá ah . Ai lấy được chị thao hồ mà ăn những món ngon và lạ rồi

tittom thích bài này.
  9. Bước tiếp theo là ngồi nặn từng hạt trân châu bé xíu

be_salinhMeChuotPo thích.
  10. Tieu Minh

Tieu Minh Thành viên chính thức

Hướng dẫn làm tào phớ

Mẹ nào đã làm tào phớ thành công cho mình xin công thức với. 1 lít sữa đậu nành với 10g galentine phải không ạ? Sao mình cũng làm như vậy mà tào phớ bị đông cứng luôn. Cái thìa sữa vẫn đong cho con là 5g phải không? Thanks các mẹ nhiều.

11. MeKien

MeKien Thành viên Hội Rắn

1L sữa đậu là 20gr bột gelatine chứ mẹ nó. 10g thì không đông được đâu, làm sao mà đông cứng được? Hik, chắc chắn mẹ nó đo sai lượng gelatine. Sáng nay tớ vừa làm tào phớ vẫn rất OK mà. Xem lại cái thìa đong đi nhé. Hihi, có những thìa là 18gr cơ đấy :) - ví dụ như thìa tớ đang dùng, chả nhớ là hộp sữa gì, thìa màu cam -- tớ cân ra thì đúng là như thế .

tittom thích bài này.
  12. mekeo

mekeo Bắt đầu nổi tiếng

chia sẻ với các mẹ vụ chè hạt lựu nhé, mẻ trước mình làm bằng bột năng bán ngoài chợ, lúc đun nó rơi ra nhiều và ăn ko ngon,lần này vào siêu thị mua bột năng vĩnh thuận như mẹ tittom nói bột bám chắc, lên màu rất đẹp và ăn ngon hơn hẳn đấy ạ.

13. binhminh_mua05

binhminh_mua05 Thành viên nổi tiếng

Theo nhu mình hiểu bột năng ngoài chợ là bột đao, còn bột năng Vĩnh Thuận là bột sắn lọc ( ngoài Bắc) ko biết có đúng ko vì làm bằng bột sắn lọc thì rất dai chứ ko bở

14. be_salinh

be_salinh Yêu thương cuộc sống

Chị ơi chị cân bằng gì ạ? nhà em có mỗi cái cân hoa quả max = 2kg nên ko cân đc nhỏ như ... 18g,hik

15. mekachi

mekachi Thành viên rất tích cực

Me Tittom ơi cho e xin công thức làm thạch với.Ví như bao nhieu g bột thạch ứng với bao nhieu nước và đường,đến công đoạn pha nước hoa quả thì là nước cốt của hoa quả mình ép ra hay là pha loãng ra ạ.Đọc topic của chị thấy hay quá nên e muốn làm thử cho cả nhà ăn

16. be_salinh

be_salinh Yêu thương cuộc sống

Dạo này mẹ tittom bận quá hay sao mà bỏ topic đìu hiu quá mẹ nó ưi

tittom thích bài này.
  17. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Cảm ơn mẹ ChuotPo đã phát hiện & nhắc nhở. Sorry mẹ nó nhé, mấy hôm vừa rồi tớ bận quá, nhiều khi vào chỉ kịp bấm "Cám ơn" rồi lại chạy ra với lại dạo này các mẹ có nhiều tác phẩm quá nên tớ để xót bài. Đã sửa sai rồi nhé. Thanks mẹ nó!

MeChuotPo thích bài này.
  18. mamaQA

mamaQA Thành viên mới

Thứ 7 em và ox hì hụi làm món kem vani. Về cơ bản là ngon, nhưng nếu theo công thức của mẹ tittom thì hơi ngọt so với khẩu vị nhà em ạ. Nhưng có điều này em muốn hỏi là: Sao kem của em nhanh tan thành nước lắm. Có khi vừa lấy kem vào ly thì nó đã tan một ít rồi. Phải làm sao để kem đỡ tan nhanh như vậy ạ? Mẹ tittom chỉ bảo em với ạ.

19. bonbon08

bonbon08 Em Bon Lịch Tịch Bịchhhhh

Ko mẹ nào giúp em với à ::):)(

20. vitcoi_shop

vitcoi_shop Bắt đầu nổi tiếng

Báo cáo chị tittom, hôm qua e đã làm thành công 2 mẻ thạch (thạch cam và thạch dừa), nhg do tính sốt ruột, k chịu chờ đợi, nên mọi ng nhà e oánh chén hết mà e k kịp trở tay (đấy là chụp ảnh và show hàng đấy ạ), nên đành hẹn mẹ tittom lần sau e làm, chụp và up ảnh lên trả bài mẹ tittom ạ. Hì hì, đc cái, mọi ng ăn xong, khen ngon ạ.
    Thạch cam, e cũng khoét ruột lấy nước làm thạch, xong đổ trở lại vào vỏ quả cam, e làm thành 2 lớp, 1 lớp cam, trên là 1 lớp thạch sữa tươi, cắt ra trông hay lắm ạ.
    Nhưng mẹ tittom cho e hỏi nhỏ với, e làm thạch cam xong, ăn phần thạch lại bị đắng, làm thế nào cho k bị đắng hả chị?

tittom thích bài này.