Kinh nghiệm: Con mình chậm nói vì lỡ cho xem tivi nhiều-cảnh báo các mẹ

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thucphamsach-tb, 19/1/2014.

Tags:
  1. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

Chào các mẹ. Bài post dưới là những cảnh báo và kinh nghiệm của mình khi con chậm nói và chuẩn đoán tự kỷ. Còn bài post trên này là mình muốn rủ các mẹ có con 4-6 tuổi học lớp Âm Nhạc Trị Liệu.

Nội dung Âm Nhạc Trị Liệu:
    Con mình có hội chứng tự kỷ, bé đã 4 tuổi rồi. Bjo con đã có ngôn ngữ, tương tác với người nhà tốt rồi. Nhưng kỹ năng giao tiếp xã hội, tương tác với bạn bè trong trường mầm non còn kém, ngôn ngữ diễn đạt còn hạn chế. Mình đã tìm lớp Âm nhạc trị liệu cho con ở trung tâm Khánh Tâm chỗ Nam Đồng. Trung tâm này do tiến sỹ -giảng viên khoa Giáo Dục Đặc Biệt của trường DHSP Hà Nội tổ chức. Mình đã gặp bạn này và thấy bạn ấy rất có chuyên môn và có tâm với trẻ TK. Lớp trị liệu âm nhạc phải tổ chức theo nhóm gồm 6-7 bạn, vì thế mình muốn rủ các mẹ đăng ký cho con học cùng (để bớt thời gian chờ đợi trung tâm cập nhật hồ sơ của học sinh). Nhiều trung tâm khác họ chỉ dạy vào giờ hành chính, rất khó để đưa đón con (thuê taxi thì đắt, mà nghỉ làm đưa đón con cũng ko đc), may quá trung tâm này họ dạy thứ 7, lại nhận con cả ngày, cho ăn uống, chơi nhóm hoặc can thiệp cá nhân buổi sang, còn buổi chiều học Trị liệu âm nhạc (14h30-16h). Ai hoc cả ngày thì 300k/buổi, ai chỉ học chiều thì 200k/buổi, tuần chỉ học một buổi nên cũng đỡ tiền phí học hành cho con.
    Mình up 1 đoạn giới thiêu của chương trình này cho các mẹ tham khảo, ai cần thì comment để mình gửi file của trung tâm nhé (vì file word dài nên ko up hết lên đc).
    SDT của mình" 0919 309 583.

Post này là nội dung về chậm nói và hành trình con học nói:
    Chào các mẹ,
    Mình sinh con đầu lòng, kinh nghiệm cũng chưa nhiều, dù có lên mạng học hỏi trc khi sinh con, nhưng vẫn mắc sai lầm nghiêm trọng khi cho con xem ti vi quá sớm. Cũng vì nhà neo người, nên khi thấy con chăm chú và rất ngoan khi xem ti vi, nên mình đã cho con xem quảng cáo và kênh Bibi. Mình chỉ chú trọng để cái tivi cách xa cho khỏi hại mắt con thôi. Vì thấy con phát triển bình thường về thể chất và nhận thức. Các tháng tuổi của con mình đều thấy nằm trong chuẩn (đấy là trước 15 tháng). Nhưng sau 15 tháng thì mình tá hỏa lên vì thấy con có biểu hiện của tự kỷ nhẹ (ít giao tiếp mắt, gọi không quay lại và ngôn ngữ ko phát triển nữa), lúc 12 tháng bé cũng bi bô (mình cảm tưởng như con sắp biết nói ngay rồi ấy), thế nhưng càng lớn thì càng thấy con ko pt ngôn ngữ, ko tập nói, ko nghe ng lớn dạy nói... Mình đã phải cho con đi khám tâm lý viện nhi, BS làm test và KL chậm phát triển ngôn ngữ (kỹ năng vận động tinh và thô của con thì đều tốt). BS y/c cắt toàn bộ ti vi và phải cho con đi học riêng cô dạy nói đấy. Chỉ vì cái Tivi mà ảnh hưởng rất nhiều đến sự pt của con (vì âm thanh, ánh sáng trên TV đep hơn, hay hơn, nên con ko thích thế giới thật bên ngoài nữa). Bệnh tự kỷ là do não, nhưng nếu có tivi thì càng làm bệnh nặng thêm. Chỉ vì sai lầm đó, mà giờ con chậm nói, người lớn thì lo lắng và tốn tiền nữa chứ, cứ 1 buổi học 1 tiếng cô dạy là 150k rồi, mà ngày nào cũng phải cho con học ít nhất 1 tiếng. Trộm vía con mình học được mấy buổi nhưng về nhà đã thấy con chịu nói khi người lớn yêu cầu rồi.
    Mình thấy rất nhiều trường hợp chậm nói như con mình,, và hỏi ra đều là do xem ti vi nhiều quá. Bạn mình cũng thế, con 1 chị cơ quan mình cũng vậy, lần thứ 2 chị ấy sinh con, trc khi sinh chị ấy phải cho ngay cái tivi về quê, trộm vía thằng cu thứ 2 ấy hơn con mình có 1 tháng, nó nói chuyện với mẹ qua dt đc rồi cơ.
    Mình post lên đây mong rằng các mẹ đừng phạm sai lầm như nhà mình, vì một điều tưởng chừng như đơn giản và vô hại, nhưng lại tổn hai cực lớn đấy ạ. Chỉ ai trong hoàn cảnh như mình thì mới hiểu, mình hoang mang lo lắng vì sợ con bị tự kỷ, thấy buồn khi nghe con ng ta bi bô gọi mẹ mà con mình thì ko gọi. Đa số Tivi là ko tốt với con trẻ, chỉ có số ít thì mới ko bi a/h thôi, nên tốt nhất là tránh xa ti vi ra để con pt tốt cm ạ.

Dưới đây là kinh nghiệm mà mình đã dạy con trong thời gian gần đây và rất thành công, mình gửi tin nhắn cho 1 em có con chậm nói, mình paste nguyên xi, nên đại từ nhân xưng ở đây là "chị-em", các mẹ khác lớn tuổi hơn thông cảm nhé. Có thể nó không cần thiết với các mẹ có con nói bình thường, nhưng với các bé chậm nói thì dậy con cần sát sao và tỉ mỉ hơn.

Tốt nhất là in ra, ép plastic rồi đưa ra để dạy con ở nhà. trên lớp các cô cũng dạy cho con qua ảnh và đồ chơi thôi. Em có thể quan sát cô dạy vài buổi qua camera của trường là có thể biết qua qua phương pháp để dạy thêm cho con. Cố gắng cho ra ngoài thiên nhiên mà dạy em nhé. Chị cho con ra chỉ bầu trời, trăng, mặt trăng, mặt trời, sao, cây, lá, hoa, con vật trái cây thì cho ra chợ, may mắn là con tiếp thu rất nhanh, giờ nhìn tranh ảnh thấy những thứ đó cũng tự chỉ và nói. Đang đi bộ, em dắt con chạy nhanh và mẹ nói "chạy nhanh", rồi dừng lại, rồi đi bộ, rồi chạy chậm, mỗi hành động em đều nói để con biết kết hợp và biết thế nào thì gọi là chạy nhanh..... Muốn dạy nóng, lạnh, mát, cay thì cho nếm thử kẹo bạc hà và nói "cay", nóng thì cho sờ vào cốc nước hơi nóng, hoặc cho dơ tay lên chỗ hơi nước bốc lên và nói "nóng", lạnh thì sờ vào đá. Mát thì em đang cho ngồi quạt và tắt quạt đi, rồi để 1 tí bật quạt lên chờ gió thổi vào mặt con thì nói "mát", vài lần là con sẽ hiểu hết. Lúc "mát" thì em nói "thích", con sẽ hiểu dc cảm giác thích. Hôm nay chị hỏi con "con có thích đi chơi không", bình thường con chị mới chỉ biết nói "có", nhưng nay con chị ngồi nghĩ vài giây và nói "thích". Tất cả các từ em đều kết hợp với hành động, hoàn cảnh mà dạy. Dạy ướt/ khô thì em đổ nước ra vải, ra quần áo và cho con sờ tay vào, rồi nói "ướt", xong chờ cho tay con khô hẳn thì sờ vào chỗ quần áo khô, và nói "khô" thế là con sẽ biết phân biệt. Tương tự chua/ngọt cũng cho ăn kẹo nói "ngọt', ngay sau đó cho ăn chanh, nói "chua" thế là phân biệt dc ngay. Phải tạo hoàn cảnh đối xứng để con dễ hiểu em nhé. Dạy trên tranh rồi hỏi ra ngoài vât thật và ngược lại. Mẹ có thể vừa hát, vừa múa con rất tập trung quan sát. Học các bài hát thiếu nhi, có tên các con vật, rồi có tiếng kêu của chúng, là 1 pp dạy đó.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thucphamsach-tb
    Đang tải...

2. thucphamsach-tb

Ðề: Con mình chậm nói vì lỡ cho xem tivi nhiều-cảnh báo các mẹ

Ủn lên để các mẹ có con nhỏ đọc nhé. Thực sự là 1 việc tưởng chừng nhỏ nhưng hậu quả thì cực lớn. Thời gian đầu chị gái mình nói là xem ti vi là chậm nói đấy mình không tin lắm. Nhưng đúng là như vây.

oanhoanh4558 thích bài này.
  3. Mẹ Tôm style

Mẹ Tôm style mẹ trẻ style :)

bé nhà e cũng xem quảng cáo nhìu nên chậm nói ạ

4. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Bé nhà em trộm vía, nót đúng tuổi, vì mình cũng hạn chế cho xem ti vi

5. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

mình sớm biết điều này nên rất ít khi cho con xem tivi, chú trọng cho con giao tiếp với bạn bè, người lớn nhiều hơn là cho con chơi đồ chơi ạ. Mn đã nhận ra khuyết điểm rồi thì cũng ko có vấn đề gì đâu, rồi bé sẽ nói và phát triển bình thường thui.

6. hatran.enviro

hatran.enviro

ui chết e cũng đang cho con e xem ti vi về phải cắt tivi ngay mn ah

7. thucphamsach-tb

uh, nhận ra cũng là hơi muộn rồi đó mẹ nó ah. Đáng lẽ ở tuổi 25m con mình í ới suốt ngày rồi ý. Mình nhìn lại thì những em bé ở quê ít xem ti vi, mà chúng nó hay được tung tăng đi chơi khắp nơi hàng xóm, đứa nào cũng nhanh biết nói.

8. thucphamsach-tb

Đúng rồi đấy, mẹ nó nên cắt hẳn đi. Nhà mình giờ đã cắt luôn cáp rồi để ng lớn cũng ko xem nữa, kô còn tiếng ti vi nữa cho con đỡ mất tập trung.

9. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

Nếu cho con em tivi, xem hoạt hình thì các mẹ hoặc các bố phải nói chuyện tức là giải thích, chỉ con này là con kia, hoặc anh này đang chơi gì vvv.chứ để con 1 mình chơi với tivi thì sẽ làm con chậm nói thôi

10. thucphamsach-tb

Mẹ này nói đúng đó, nhưng nhiều lúc mình bận nên quên khuấy đi mất việc giải thích cho con. Nhưng mà, khi xem con nó bị hút vào ti vi, mình có giải thích hay chơi cùng cũng khó cực. Nên tốt nhất là mình ko cho xem. Thực ra ti vi nó ko giúp ích nhiều cho việc học tập của con. Vừa hại mắt lại vừa chậm nói.

11. meocon0818

meocon0818 Yến nuôi nhà - Yến đảo KH

cho trẻ xem ti vi nhiều ko tốt, ảnh hưởng đến mắt, não , tốt nhất cho trẻ chạy nhảy, tiếp xúc nhiều với thế giới bên ngoài . Để càng lâu sẽ thành bệnh tự kỷ , đi học thì trẻ chỉ ngồi chơi 1 chỗ, ko nói chuyện với bất kỳ ai, các mẹ có con nhỏ nên chú ý

12. hanabi2410

hanabi2410 HÀNG ÚC CÓ BILL

Úi,giai nhà mình cũng đang a ơ đây,bé cũng đã bắt đầu thích xem quảng cáo rồi.
    Phải về xử lý ngay thôi,chứ không lại chậm nói thì khổ

13. thucphamsach-tb

Mẹ này nhiều kinh nghiệm đấy. Mình sinh con đầu, lại sống xa ông bà, nên cứ nghĩ ti vi là bình thường, ai dè nó lại nguy hiểm với trẻ con như thế.

14. thucphamsach-tb

Đúng đấy, mẹ nó cắt luôn ti vi đi. Kinh nghiệm xương máu nhà mình, nên muốn share cho nhiều mẹ biết để tránh.

15. buiphuonganh

buiphuonganh Thành viên rất tích cực

ôi thế hả chị, nhà em cũng ko có ai trông bé có mỗi mình em lên những lúc bé thức chơi em toàn cho xem tivi để bé ngoan em làm việc, bé nhà em cũng đang 15 tháng mà mới bi bô từ 1 thôi. cảm ơn chị nhé vì thông tin của chị em sẽ ko cho bé xem nhiều tivi nữa

16. thucphamsach-tb

Bạn cũng giống tớ đấy. Thôi đừng cho con xem nữa nhé, dc việc của mẹ lại hỏng vc của con đấy. Bé nhà mình cũng nói măm măm, bà bà, bi bô, nhưng mà càng lớn thì càng lười nói chỉ vì cứ chú trọng vào xem ti vi đó.

17. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Khi con mình còn bé mình chú ý nhất về ánh sáng ti vi và ánh sáng đèn khi dùng hàng ngày. Đèn tiết kiệm điện làm trẻ con cận hoặc lạnh thị nhiều lắm... Khi kê ti vi chú ý ko nên ngược sáng :
    Thí dụ nhiều nhà quay ra của trên màn hình in bóng vào làm mắt trẻ loạn thị vì hình in và hình ảnh rất hại.
    Trên là đèn tường, dưới là tivi trẻ em cùng lúc bị hai luồng sáng chiếu vào mắt.
    Trên là của sổ dưới là tivi, ánh sáng tư nhiên và ánh sáng tivi cùng lúc dọi vào mắt rất mỏi.
    Để tivi sao cho khi ngồi xem thẳng tư thế, xu hướng nhìn xuống một chút, ko nên để ng xem phải ngước mắt lên( tương tự khi các mẹ vào rạp sẽ thấy sự bố trí màn hình.
    Ko nên dùng tivi để dỗ cho bé ngồi xem bé sẽ rất thụ động và mặc kệ không có phản xạ khi gọi ( khi con nhỏ bố mẹ nên để bé tự tră lời , đừng thay nhau trả lời hộ con nhé)
    Mình có hai cu cậu thoát hết cận khi còn đi học vì mình đều nhận thấy mẹ ảnh hưởng tivi như thế nào thì con trẻ còn tai hại hơn, các mẹ nên chú ý nhé, lợi bất cập hại đấy.

18. INGAsales

INGAsales Thành viên tập sự

Giao tiếp với trẻ là cực kỳ quan trọng. Bé sẽ biết nói và nói được nhiều từ nếu bố mẹ người thân chăm nói chuyện và khuyến khích bé nói theo. Cái đó có khi có tác dụng không chỉ là điều bé nói được sớm mà còn tốt cho trẻ sau này.

19. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

ôi, cảm ơn mẹ nó nhé,
    minh cung phải làm như mẹ nó , ko cho con xem ti vi thôi.

20. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Sao bé nhà mình thích xem ti vi từ hồi mới 3 tháng tới bây giờ 8 tuổi luôn á mà chẳng thấy chậm nói nhỉ?