Kinh nghiệm: Ý nghĩa đích thực của cuộc sống!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi MsDieuAnh, 21/1/2014.

1. MsDieuAnh

MsDieuAnh My name is THÙY DUNG

Có ai trong các ban từng đặt ra câu hỏi: Chúng ta sinh ra để làm gì? chúng ta sống để làm gì?

Điều gì nên làm trong cuộc đời này là giá trị và ý nghĩa nhất?
    Liệu có phải là kiểm được thật nhiều tiền? có tiền tài, địa vị, có công danh, học vấn là ý nghĩa nhất
    Một tỉ phú và một người an xin, một vị tổng thống hay một người dân, khi chết đi cũng như nhau mà thôi.

Mình từng đọc một cuốn sách viết rằng: nếu bạn đặt trọng tâm cuộc đời bạn vào tiền tài, danh vọng thì khi những thứ đó mất đi, bạn là ai?

Bị cuốn theo luồng công việc và cuộc sống, những lúc tự dành cho mình 1 khoảng thời gian để suy nghĩ, mình hay tự hỏi: mình cứ mải mê kiếm tiền để làm gì? cuối cùng cũng chỉ để ăn, để có áo mặc, để có cuộc sống đầy đủ, ấm no. Ngày nào cũng lo kiếm tiền cũng chỉ để làm những điều đó hay sao?

Rồi khi trong nhà có ai đó ốm đâu bệnh tật, lúc đó có khi có tiền tỉ cũng chưa chắc đã chữa được.
    Cũng vì mải kiếm tiền, mải mê chạy theo danh vọng mà nhiều nhà bị rạn nứt tình cảm gia đình.
    Lại cũng vì chạy theo những thú vui trong cuộc sống mà nhiều người đánh mất cả cuộc đời mình.

Chúng ta đang sống hay đang làm nô lệ cho những ham muốn, vật chất và tham vọng?
    ..................

Tất cả những điều đó vì chúng ta chưa biết làm chủ cuộc đời mình. Chưa biết nắm giữ và xoay chuyển số phận mình.

Các Bạn muốn tìm cho mình chân lý và ý nghĩa cuộc sống của mình ?

Mình cảm thấy cuộc sống có giá trị đích thực khi mỗi chúng ta tìm được một điều ý nghĩa nhất, đáng giá nhất để mình làm, không đơn giản chỉ là làm việc kiếm tiền, có một vị trí tốt hay có một gia đình tốt.
    Khi tìm được điều đáng làm nhất của cuộc đời mình, bạn không phải cố gắng để bỏ những thói xấu, không cần cố gắng là người tốt, không cần cố gắng dạy bảo con, không cần cố gắng để không cãi cọ với chồng, .... bạn làm được tất cả những điều đó mà không cần cố gắng.

Con người chúng ta sinh ra chỉ là 1 kiếp trong muôn vạn kiếp, mỗi một kiếp lại là một sứ mệnh, một nhiệm vụ khác nhau cho mỗi con người. Chỉ khi bạn tìm ra được cho mình sứ mệnh, nhiệm vụ thực sự của mình trong kiếp này thì bạn mới tìm thấy ý nghĩa đích thực của cuộc đời bạn. Và nhiệm vụ, sứ mệnh đó chính là điều đáng nhất bạn cần làm, cần theo đuổi cả cuộc đời.

TÌM ĐƯỢC MỤC ĐÍCH, SỨ MỆNH CUỘC ĐỜI CUẢ BẠN KHIẾN BẠN SỐNG CÓ Ý NGHĨA TỪNG GIAY TỪNG PHÚT.

THỜI GIAN LÀ VÔ GIÁ, DO ĐÓ MÌNH ĐỪNG NÊN QUANH QUẨN VỚI NHỮNG VIỆC TẦM THƯỜNG BẠN NHÉ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MsDieuAnh
    Đang tải...

2. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

Ðề: Ý nghĩa đích thực của cuộc sống!

cuộc đời là một vòng xoay,hoặc nó xoay bạn hoặc bạn xoay theo nó.

3. MsDieuAnh

Mẹ nó nói đúng 1 khía cạnh nhỏ, đúng với trg hợp con người sống bị động.

Khi Mình hiểu biết đúng, hiểu rõ về mình về cuộc sống của mình thì mình làm chủ cuộc đời mình. Mình xoay chuyển vận mệnh của mình bạn ạ

4. phongqua

phongqua Phong Quà

Có 3 điều mà hầu hết loài người chúng ta hay mắc phải. Đó là Tham - Sân - Si

Tham tức là tham lam
    Sân tức là thù oán và nóng giận
    Si tức là ngu dốt

Ai có thể tránh được 3 điều trên thì hẳn cuộc đời sẽ vô cùng ý nghĩa!

MsDieuAnh thích bài này.
  5. Beocyeu

Beocyeu Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ sống luôn biết vươn lên, luôn biết trau mình để thành người có văn hoá, có trí tuệ và bản lĩnh vượt khó khăn, luôn yêu thương và bao dung với vạn vật vạn việc là sống có ý nghĩa. Người làm được như vậy có thể vẫn gặp những bất hạnh nhưng chính con người với các tố chất đáng quý mới là điều quý giá , ý nghĩa nhất.

6. dila.vn

dila.vn Thành viên chính thức

Nên trong cuộc sống cần phải có sự cân bằng giữa công việc, tiền tài danh vọng và các mối quan hệ, người thân... Nói chung sống chậm một chút, đừng cầu toàn, đừng bị cuốn theo vòng xoáy khắc nghiệt của cuộc đời. Đến lúc không đủ khả năng kiễm soát, những gì gây dựng được chỉ là phù du, thứ cần giữ lại không giữ được, cái tốn công xây dựng lại không cần đến...

7. hangthung_mebong

hangthung_mebong Bắt đầu nổi tiếng

mình thấy nên cân bằng mọi việc trong cuộc sống . ko có tiền cũng ko đc
    ,ai cũng phải lv mà
    , nếu ko sẽ rất nahnf rỗi và sinh hư

8. ping sophie paris

ping sophie paris Bắt đầu nổi tiếng

Em hình như vẫn chưa có câu trả lời cho vụ này.

9. MsDieuAnh

Mình cảm thấy cuộc sống có giá trị đích thực khi mỗi chúng ta tìm được một điều ý nghĩa nhất, đáng giá nhất để mình làm, không đơn giản chỉ là làm việc kiếm tiền, có một vị trí tốt hay có một gia đình tốt.
    Khi tìm được điều đáng làm nhất của cuộc đời mình, bạn không phải cố gắng để bỏ những thói xấu, không cần cố gắng là người tốt, không cần cố gắng dạy bảo con, không cần cố gắng để không cãi cọ với chồng, .... bạn làm được tất cả những điều đó mà không cần cố gắng.

Con người chúng ta sinh ra chỉ là 1 kiếp trong muôn vạn kiếp, mỗi một kiếp lại là một sứ mệnh, một nhiệm vụ khác nhau cho mỗi con người. Chỉ khi bạn tìm ra được cho mình sứ mệnh, nhiệm vụ thực sự của mình trong kiếp này thì bạn mới tìm thấy ý nghĩa đích thực của cuộc đời bạn. Và nhiệm vụ, sứ mệnh đó chính là điều đáng nhất bạn cần làm, cần theo đuổi cả cuộc đời.

Bạn có muốn tìm ra sứ mệnh, nhiệm vụ của bạn?

10. Tommyphu

Tommyphu Thành viên chính thức

@@, sống theo những gì minh thích và cho là đúng, miễn sao không ảnh hưởng ko tốt đến mọi người xung quanh, đúng theo luật pháp.............

11. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Ngày xưa, mình từng thắc mắc hoài về mục đích cuộc sống. Thậm chí cứ đi tìm nó, tìm câu trả lời
    Và rồi mình thấy, có cần đi tìm mục đích sống không?
    Suy cho cùng, khi có điều kiện (vật chất, tinh thần) được hưởng thụ, thấy thoải mái và mãn nguyện với cuộc sống của mình, đó cũng là 1 ý nghĩa cs, là sự tận hưởng.

Trong cuộc đời, được sống theo ý mình, được làm, đc nói những gì mình muốn, đó là cuộc sống hạnh phúc trọn vẹn nhất.

MsDieuAnh thích bài này.
  12. viethuong1989

viethuong1989 www.dolotonline.net

em cũng chưa từng đặt câu hỏi này nên cũng chả rõ câu trả lời là gì nữa

13. MsDieuAnh

Tìm được mục đích, sứ mệnh cuộc đời cuả bạn khiến bạn sống có ý nghĩa từng giay từng phút.

Thời gian là vô giá, do đó mình đừng nên quanh quẩn với những việc tầm thường bạn nhé! Hãy tìm cho mình mục đích sống cho mình

14. MsDieuAnh

Chào bạn, có được 1 mục đích sống đúng đắn là điều quan trọng nhất cho mỗi con người. Khi chưa tìm ra thì bạn sẽ vẫn mất phương hướng trong cuộc sống.
    Bạn không biết cuộc đời mình về đầu, ko định hướng, và cuối cùng là đánh mất cuộc đời mình mà ko biết.
    Hay tìm cho được mục đích sống bạn ạ.
    Bạn nói đúng, được sống theo ý mình, được làm những gì mình muốn là hạnh phúc, nhưng hay sống hãy làm một cách đáng nhất cho mình,
    Mình nhận thấy bạn mang suy nghĩ đó thì bạn là một người rất tiềm năng, vì những người như thế mới trăn trở câu hỏi đó trong cuộc đời,
    Hãy tìm lời giải cho câu hỏi đó và đừng bỏ phí cuộc đời bạn nhé.
    Rất mong có 1 ngày được gặp và để được nghe bạn chia sẻ nhiều hơn về bạn.

NẾU BẠN THỰC SỰ MUỐN TÌM RA, MÌNH CHẮC CHẮN GIÚP ĐƯỢC BẠN!

Sửa lần cuối: 23/4/2014
  15. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

THỜI GIAN LÀ VÔ GIÁ, DO ĐÓ MÌNH ĐỪNG NÊN QUANH QUẨN VỚI NHỮNG VIỆC TẦM THƯỜNG BẠN NHÉ!

tớ thích câu này

MsDieuAnh thích bài này.
  16. thanhtrung.bdsdatvang

thanhtrung.bdsdatvang Thành viên đạt chuẩn

Để tìm được sứ mệnh hay mục đích sống nó là cả một quá trình, cũng có người tuổi đời còn ít nhưng đã tìm thấy nhưng cũng có người sống cả đời rồi chết đi mãi mãi ko tìm ra được, vì vậy điều đó phụ thuộc vào mình có luôn đặt ra câu hỏi cho chính mình về điều đó hay không, mình nghĩ hãy cứ can đảm làm những điều mình thích bất chấp mọi cản trở trong phạm vi đạo đức và pháp luật rồi sẽ tìm đc!

Nguyễn Thị Xuyến thích bài này.
  17. zztienquangzz

zztienquangzz Thành viên rất tích cực

dạo này buồn quá :( , có khi đi đk kí 1 khóa thiền tuần 1 buổi bên Sùng Phúc , có ai đk đi cung ko.hzz

MsDieuAnh thích bài này.
  18. moncoeur

moncoeur Thành viên đạt chuẩn

Sung Phuc o dau ha me no?Minh cung muon hoc thien de thay tam hon nhe nhom hon.

MsDieuAnh thích bài này.
  19. Nguyễn Thị Xuyến

Nguyễn Thị Xuyến Mẹ của Bi

Hình như mình hơi giống mẹ này thì phải, thêm 1 khía cạnh nữa là luôn mang lại niềm vui cho mình và mọi người xung quanh nữa

MsDieuAnh thích bài này.
  20. MsDieuAnh

Các mẹ thực sự muốn tìm được sự bình yên trong tâm hồn, tìm được những điều giá trị nhất, ý nghĩa nhất cho cuộc sống thì mình có thể giúp các mẹ tham gia một khóa học cực kỳ đặc biệt, giá trị khóa học thì vô giá, nhưng lại được học miễn phí bạn à.