Giặc ngô....bên nhà chồng.

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi mebong4285, 16/4/2010.

1. mebong4285

mebong4285 Thành viên chính thức

Trước khi lấy chồng Bố mẹ chồng khoe là cho 2 cô con gái mỗi người 6 tr mua máy giặt và tủ lạnh
    Mới ngày về làm dâu, thấy sao hay thật, chiều đến là 2 chị 4 cháu cứ quây quần tắm , gội , giặt. Mỗi khi em hay mẹ chồng em gập phải chia làm 3 đống quần áo to vì 3 nhà. cứ tuần gọi các con gái, anh rể ăn cơm tập chung 1 trận, bình thường bà tiết kiệm ăn rau dưa nhưng những dịp ấy thì lại món nọ món kia..
    Nhà thì cứ như nhà hoang ấy, ông bà vc mình đi làm cả ngày, kháo số các chị ấy có muốn vào ăn gì thì ăn, làm gì thì làm, mình khóa phòng riêng thì bà mẹ chồng nhà mình có chìa khóa phòng lại cứ mở ra, đồ đạc lộn xộn, và hay tắt mắt đồ đạc những lúc mình vắng nhà...nghĩ mà chán quá.
    lấy chồng đc 2 năm mà cứ như vậy , lại đc 2 bà chị gái này lắm mồm, hay soi mói, nói xấu mình thế nọ thế kia...biết điều ko sao đằng này vừa hay ăn vạ lại ko biết điều, cái gì cũng thích mang về nhà các bà ấy, kể cả rán nem 10 cái bà ấy đến bà mẹ chồng cũng phải cho 2, mua con vịt chỉ đc ăn nửa còn nửa bà mẹ chồng mang cho mỗi nhà đĩa, hôm qua vừa đến lúc nhà đang ăn, còn có khúc đuôi cá mà ko ai ăn nữa..mang về..
    Mình ko nói gì vì biết là của ông bà cho, nhưng nhiwuf cái mình thấy khó chịu quá, muốn mù câm điếc cho xong vì hễ có nói ra ông bà tự ái..mà các chị ấy thế cũng do ông bà ko bảo, mình là dâu nói ra mất lòng lắm. lấy chồng đc gần chục năm rồi, mà vẫn vậy...mình mới lấy đc 3 năm vẫn thế liệu 50 năm mà vẫn chung thế khó chiuh quá.các mẹ thấy mình nên thế nào bay giờ ???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebong4285
    Đang tải...

2. EYE

EYE Thành viên rất tích cực

Cách tốt nhất là cho ngoài tai ngoài mắt tất cả các vấn đề cảm thấy bức xúc ấy. Bỏ đi .........................kiếm tiền, mua nhà ở riêng, tránh lũ:). Lâu lâu mới về vùng lũ, "bà con dân bản" cứ gọi là quý hơn Bác Hồ.
    Không đi khỏi được vùng lũ thì tập sống chung với lũ thôi. Nếp sống và bản chất rồi bạn ơi hi vọng thay đổi được là điều khó tưởng tượng. Vả lại chắc gì nếp sống của bạn vừa lòng người trong nhà. Ấy thế nên là vứn đề này luôn luôn nan giải. Mọi người đều phải học thích nghi cho êm ấm cửa nhà thôi bạn ạ.
    Chúc vui!

Sửa lần cuối: 16/4/2010
    Hangmyxachtay1187 thích bài này.
  3. Mẹ Nem

Mẹ Nem Sàn gỗ Nguyễn Kim

Mình cũng là giặc Ngô đây, nhưng tự cảm thấy quá tuyệt vời, suốt ngày làm trung gian hòa giải ... he he... Các mẹ vừa làm giặc Ngô vừa làm Con dâu xem ... :)

Gau05032010 thích bài này.
  4. mebong4285

mình cũng làm giặc ngô lẫn con dâu nhưng mình đã đi lấy chồng rồi, cũng ko bao giờ thế. 1 năm hay 2 năm mà suốt đời thế là người ko biết ý, mà nhà người ta cũng có nhà cửa đàng hoàng đấy hàng chục năm bỏ cái nhà tắm máy giặt đó làm gì , mình thấy thật hay.

5. csv1985

csv1985 Đại Lý Bảo Hiểm VietLife

Bạn thử tâm sự cùng chồng bạn xem, biết rằng những cái đó nó ko đang gì nhưng mình cũng cảm thấy ấm ức chứ, cuộc sống phải có tình cảm và tinh thần thỏa mái thì mí làm được nhiều thứ khác chứ Mẹ nó cứ để vậy rùi ấm ức trong lòng mãi sao ổn được. Chúc bạn tìm ra được phương án tốt nhất.

6. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

May quá nhà chồng mình k có giặc ngô, nhà có 3 anh em trai, mẹ chồng cũng tầm cỡ sư tử lên mấy chị em dâu hòa thuận lắm,

7. thuynguyen.gt

thuynguyen.gt Thành viên rất tích cực

Mình cũng giặc Ngô và cũng là con dâu đây. Nhà chồng mình thì ko có con gái nên minh ko biết phải chịu cảnh giặc Ngô thế nào chứ nhà mình thì chị dâu hơi bị quý mình nhé nên tự nhận thấy mình là 1 giặc Ngô tốt.

8. chich bong xinh

chich bong xinh Banned. Cẩn thận người này không trung thực

Ðề: Giặc ngô....bên nhà chồng.

=D>Giặc Ngô nhà mình chưa chống lầy, 30 cái xuân xanh nhưng chưa hề được ai nắm tay. Và giặc NGô là của quý hiếm của BMC. Nói ra thì dài và bảo nói xấu nhưng nói chung là không chấp nhận được.
    Mà tóm tắt lại là cũng tại BMC cả, nàng ra nông nỗi này thì bố mẹ nàng hưởng. Sinh ra KẾT TINH TÌNH YÊU "đẹp đẽ như mộng" mà suốt ngày cưng nựng, nó sai lè lè, nói lại còn cãi tay đôi láo lếu mà không có phản ứng gì, pó tay.
    Ngày trước cũng hay trọc ngoáy VC mình, nhưng được cái VC mình cứng vía, không làm gì được nên từ bỏ ý định.
    Ấy vậy mà BMC chồng mình luôn tự hào với quả con gái này,(thi 3 năm đại học không đỗ, sau đó suốt ngày ở nhà, việc nhà không làm, đợi mẹ đi làm về thổi cơm cho ăn,ăn xong quăng bát đũa đấy bố rửa thuê đĩa phim bộ về xem, bây giờ có internet thì search phim về xem. Béo ị. lùn tịt khủng khiếp luôn)=D>luôn lấy nàng ra để làm đích hướng tới trong việc nuôii và dạy con của mình ặ ặc

9. scarlet24

scarlet24 Thành viên mới

Ôi trời ơi! sao nhà mình có hai giặc bên Ngô y chang như nhà bạn chủ topic này!!hồi 3 đứa nhà 2 bà ý chưa đi học suốt ngày cắm chốt bên này, nào ăn uống tắm rửa, rồi chiều về các bà ý, các ông anh rể kéo về đây ăn uống, có tuần phải vài lần!! ặc ặc hôm nào phi đội đấy về cũng để lại một bãi chiến trường! Mình nhịn! có đợt bà cả không có osin nên không ai trông con cho ( ở riêng mà) nên khăn gói về nhà mẹ ở gần 1 năm! sau đó đến lượt bà 2 thấy chị dọn về nhà mẹ ở cũng về ở gần nửa năm vì đẻ em bé! về ở với mẹ cho tiện ( cũng ở riêng)!! Mình cũng nhịn, thậm chí còn ra sức tắm rửa trông nom các cháu ( dâu mới mà , muốn lấy lòng...) Không ngờ sau lưng mình ( osin của mình mách lại) ba mẹ con suốt ngày nói xấu mình con này thế nọ thế kia!! Mình biết, vẫn nhịn! rồi có hôm vì Osin nhà mình chưa kịp mặc quần cho thằng cháu con bà cả, MC bù lu bù loa với mình là mình xui osin không trông cháu, "nhà này là nhà tôi nên các chị nó đến ở, cô đừng có mà này nọ...bla...bla.....!!!" Tình trạng này kéo dài đến tận bây giờ, sau 8 năm mình lấy chồng! Biết là có góp ý với chồng thì cũng chẳng khá khẩm hơn vì chồng lại bảo " đúng là đồ đàn bà" mà chồng đi suốt ngày có ở nhà mấy đâu! Thế nên vẫn nhịn! vẫn chăm sóc các cháu, dọn nhà thôi rồi mỗi khi tụ tập ( con bạn mình bảo tại mày nhẫn nhịn nên họ càng lấn tới! không biết có phải thế không!?) Hôm vừa rồi lại thấy osin bảo ( osin khác ngày xưa) 3 MC cứ ngồi với nhau là nói xấu cả mình cả con trai mình, rằng thằng này láo lếu, con mẹ láo toét không biết dạy con, là cái giống gì thế....v...v Mà 2 giặc bên Ngô đều là tri thức nhé, không phải loại chợ búa!! chả hiểu đến bao giờ họ mới hiểu biết ra và thấy công sức mình đúng là đổ xuống sông, chả biết phải nhẫn mãi để làm gì! Mà tương lai ở riêng còn mờ mịt lắm!!!....
    :(

10. Gaubong

Gaubong Thành viên tích cực

Mình thấy càng nhịn càng khổ. Lúc đầu mới về mình chưa quen k dám nói j, MC cứ bắt mình nuôi con theo kiểu của EC, mình cứ như điếc, mặc kệ.
    Giỗ BC, mình nghỉ làm ở nhà làm cỗ, còn con gái bà bảo bận đi làm k nghỉ đc, về thì ngồi buôn chuyện hết người này người nọ, ăn chán thì đi ngủ, MC còn đi kể lể toàn 1 tay con gái làm cỗ, vất vả lắm. Con EC mình chưa đầy 1 tuổi mà suốt ngày gửi sang cho bà chăm, để VC nó đi chơi khắp nơi. Mình đi công tác vài ngày thì bị nó xỉa là "trốn chồng đi chơi", tức quá, k bao giờ nhờ bà nội trông con, đi đâu mình cũng mang sang gửi bà ngoại hết.

11. Chuột đeo kính

Chuột đeo kính Thành viên tích cực

Oài, nhà em còn có tận 3 giặc ngô cơ. mà 3 "giặc" này mỗi người một nết. mà tình trạng thì cũng chả khác gì nhà các mẹ, cả nhà "giặc", con cái vợ chồng sang nhà sinh hoạt bừa bãi, từ ngày mình về làm dâu chưa thấy ai đụng tay quét cái nhà cho bà ngoại. Ăn uống tụ tập xong y rằng mình mình thu dọn, mặc dù mình vẫn còn là chị nhé! con thì thôi rồi, đủ cả 6 đứa ( từ lúc mình chưa về làm dâu), đến khi mình về làm dâu là có 2 đứa của cô út cắm chốt liên tục. Nhưng mình nói chung là bơ đi cả, chỉ tội chồng mình nhiều lúc bực ko chịu được nên thỉnh thoảng lại cáu gắt ầm ĩ lên, mệt lắm. Giờ các giặc lại xui MC bán nhà. MC và các giặc bàn với nhau vợ chồng mình chả biết gì cả. Đến lúc giặc lớn dẫn người đến xem nhà 2 VC mình mới biết. Ôi buồn lắm! Có mỗi cái nhà mà cũng phải xâu xé cho tan hoang ra thì mới thích. Hôm trước BC bảo với chồng nếu bán nhà thì ông thích ở với VC con hơn. Bà thích ở với cô út vì cô ý ko phải ở với BMC chắc sau này chăm bà đc nên bà ko cần con giai nữa.

12. Chuột đeo kính

Chuột đeo kính Thành viên tích cực

Giống MC mình quá! Cứ bắt mình nuôi con theo kiểu EC mình. Mình cũng bơ đi. Kết quả như thế này: con mình sinh non, đc 1.9 kg, con EC sinh đủ tháng được 2.9kg, sau 13 tháng con nhà mình đã hơn con EC gần 1kg, trộm vía con ít ốm đau ho hắng, mọc răng cũng ít sốt, chỉ khi nào mọc nhiều quá mới sốt thôi, còn con EC thì trông tội lắm, suy dinh dưỡng, nhìn lúc nào cũng ẻo lả (ko phải là tự hào lắm vì con mình vẫn thuộc dạng còi), nhưng từ đấy ko thấy bà nói nhiều nữa, trước bà suốt ngày phải thế này, phải thế kia giống cái H ấy....

13. Sure

Sure Thành viên kỳ cựu

MỖi nhà mỗi cảnh, mẹ nó ráng thuyết phục tính toán sao ra riêng được cho khỏe. Giặc ngô nhà mình thì k phô tới thế, khéo hơn n nên k chi thì thôi, chi là đáng gia tài hà!!!

14. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

Nói chung tất cả các vấn đề phát sinh đều do sống chung với nhau cả. Vậy nên cách tốt nhất là tách ra ở riêng các cụ nói rồi" Xa thơm gần....ko thơm" Nhà ai cũng vậy nên tránh va chạm để khỏi sứt mẻ tình cảm thì nên ra ở riêng.

15. mebong4285

bạn ơi đâu có phải dễ thế đâu bạn. Vì vợ muốn ra ở riêng nhưng chồng lại muốn gần bố mẹ, muốn con mình đc bố mẹ chăm sóc. VC mình làm cách gđ gần 20 cây, mà ngày nào mình cũng phải đi về nhà, ông bà muốn con cái, cháu chắt gần ông bà. Như vậy mình ko biết yêu hay ích kỉ nữa.

16. nhabeOc

nhabeOc Thành viên chính thức

Cảm thông và chia sẻ với mẹ này,mình cũng bị tương tự như thế, nhưng nhịn cho êm thấm cửa nhà và vì yêu chồng thôi. ko nói gì thì tưởng mình ngu dể bắt nat, nói thì mang tiếng ích kỷ ko yêu thương...thôi kệ đi mẹ nó à,tập trung chuyên môn kiếm tiền nuôi con,lấy con mình làm niềm vui.

17. chichbong82vn

chichbong82vn Thành viên mới

Choáng với giặc bên Ngô kiểu này ạ.....

18. mebong4285

uhm, mình cảm ơn các mẹ chia sẻ. Mình cũng vô tư lắm, thật sự ông bà cho các con gái rất nhiều, chia cho cả đất. Mình cũng ko quan tâm và vc mình ko có quyền vì tiền của ông bà muốn cho ai thì cho. Nhưng các cô ấy cứ lạnh tỵ với mình là sướng đc hưởng nhiều từ ông bà nhà cửa, rồi sống chung đụng để ý nhau lắm chuyện, thật sự mình chỉ muốn ra ở riêng rảnh. Vì sợ rằng cứ sống chung đụng 1 lúc nào đó mình ko kiềm đc nói ra là mất lòng tất cả, nhất là bố mẹ chồng nên muốn ra ở riêng quá. Công ty dạo này hay đi làm thêm, tận 7,8h tối mới đc về. Nhà xa đi lại vất vả quá. Mà vc làm gần nhau, mình bảo với bmc là bố mẹ cho phép con cho cháu lên trên ấy, cuối tuần con lại cho cháu về với ông bà , sắp mùa đông đi lại trời nhanh tối : Bà bảo " mày muốn mang nó đi thì mày đi luôn đi, đừng về cái nhà này " chồng thì đứng bên cạnh chẳng nói gì, vì chồng cũng ko dám chống lệnh ông bà. sao mình thấy mình cứ như 1 người ở, suốt ngày làm việc kiếm tiền nuôi con, lo cho gđ.

Mà sao mình cảm thấy mình cứ như người ở, ngừoi đẻ thuê vậy. Mình lúc nào cũng tâm niệm rằng. Con dâu cũng chỉ là kẻ khác máu nên họ mới tanh lòng.Có phải ruột thịt gì đâu. Nên có những chuyện ko vui mình cũng tự an ủi mình là phận làm dâu chỉ có vậy cho nhanh, đỡ phải suy nghĩ sao họ lại đx với mình như vậy.

Còn chồng, những gì cảm thấy bức xúc mình ko nói với ai cả, thậm chí mẹ đẻ mình vì sợ bà thương con lai suy nghĩ. Mình tâm sự với chồng chuyện gđ để chồng hiểu và thông cảm cho vợ. Nhưng cứ nói đc câu chồng lại bảo " bố mẹ anh tốt thế em còn trách gì nữa " nên mình cũng chán sau chả muốn nói gì về chuyện gđ nữa. Mình trân trọng ở điều anh rất có hiếu nhưng nhiều khi anh cũng nên động viên mình " thôi cố gắng em ạ, vì anh và con" nhưng mình ko đc nửa lời ở anh.

Hơn nữa khi bố mẹ chồng có gì ko hài lòng với mình nói ra chồng lại nói xa xả vào mình. Rồi nghĩ mình là như thế. Uhm mình cũng biết bố mẹ chồng nói con dâu, chồng lúc đó cũng nói nhưng sau 2 vc gần nhau phải động viên là anh nói thế thôi chứ em đừng giận, đằng này cứ nói nhiều hơn BMC. Nhiều khi mình ko giận BMC mà mình thây buồn vì chồng ko đứng bảo vệ mình cho dù là sai hay đúng.

Mình dạo này stress lắm, nghĩ đến con đáng yêu mà mình nguôi đi nhiều. Mình phải làm sao bây giờ.

Hangmyxachtay1187 thích bài này.
  19. mebong4285

Hiện tại mình vẫn sống bình thường. Đi làm cả ngày tối lại về với con. Mọi thứ coi như mù câm điếc. Chuyện gì cho qua mình cũng chẳng muốn giữ cho nặng đầu vì cv cũng nhiều áp lực rồi. Nếu 1 lúc nào đó mà ko thể chụi đc thì mình sẽ ra ở riêng cùng con.

20. mebong4285

nếu có kiếm sau ko lấy chồng number 1 của BMC nữa. Cái gì thuộc về chồng cũng là number 1 của BMC.