Oanhoanh4558 : Chia sẻ cách dạy con

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi oanhoanh4558, 9/2/2014.

1. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Oanhoanh4558 : Chia sẻ cách dạy con

Khi sinh con ra bao nhiêu khó nhọc, nhưng nuôi dạy sao cho bé từng bước vững chắc để trưởng thành mới cần thiết như thế nào... Chúc bạn cuối năm thêm con thêm của... Mình cũng sắp đc lên chức bà nội vào tháng ba này đây!

Đang tải...

2. Mocmeohk

Mocmeohk Thành viên chính thức

Hay ạ! Em mới đọc được một nửa thôi, đánh dấu lại để về rủ vợ cùng đọc!

oanhoanh4558 thích bài này.
  3. oanhoanh4558

Mình đã kinh qua các lứa tuổi , các giai đoạn phát triển của các con- có lúc mình cũng cảm thông cho các cháu hs đang độ thay đổi tâm sinh lý, ko đc sự cảm thông của chính cha mẹ mình .... Gây ra bao chuyện đau lòng và đưa tất cả vào bế tắc!
    Vậy khi đẻ con đã khó - nuôi con càng khó - và hiểu con còn khó hơn ! Đừng bao giờ dạy con theo kiểu áp đặt : sợ không có nghĩa là con nghe lời mình.

4. mecari

mecari Thành viên rất tích cực

mn viết tình cảm quá, đúng là có con mới hiểu cha mẹ, cảm ơn ơn mn đã chia sẻ một tình cảm thiêng liêng thế này.

5. minhminh82

minhminh82 Thành viên rất tích cực

Thích nhất câu: " phải có roi mới được".

6. oanhoanh4558

Nhiều gia đình không chú trọng về cách nói với nhau trong sinh hoạt hàng ngày!
    Thật ra đó là bài học yêu thương đầu tiên cho con nhìn vào, nhiều người quan niệm con còn bé ko biết gì nên có khi to tếng cãi cọ nhau trc mặt chúng- rồi coi là con nít nên mặc sức bình phẩm về ông bà và người thân , hoặc cô trông trẻ - vô tình họ đã vẽ những hình ảnh xấu của mọi người vào suy nghĩ của các con tuf nhỏ, làm cho các con xa lánh hoặc ko gần gũi với mọi người!
    Mình luôn cảm ơn bố mẹ mình đã dạy dỗ 6 anh chị em nhà mình theo cách mà bây giờ các con của hai cụ đều muốn làm theo!

7. oanhoanh4558

Hôm nay mình đọc bài của bạn Vinaconex20 tâm sự về VĐ dạy bé hơn 2 tuổi , mình thấy bạn và mình trc kia cũng có những điểm rất giống nhau. Chỉ khác là các bạn bây giờ hơn hẳn bọn mình về KT và tri thức:
    Thứ nhất,nuôi con khi chồng thường xuyên vắng nhà phải nhờ bố mẹ chăm sóc hộ
    Thứ hai bố mẹ chăm nom cho và chăm theo kiểu của ông bà chiều cháu- biết mà ko dám ý kiến sợ phật ý buồn lòng BM!
    Thứ ba là vẫn phải thay chồng hoàn thành bổn phận làm dâu trong khi lo con cái ko dạy dỗ cẩn thận sẽ hư hoặc hình thành các thói quen xấu ... Lo lắng làm cho bất an mọi lúc mọi nơi mà việc dạy vẫn ko thay đổi đc!!!!
    Mình xin trấn an bạn như thế này nhé: con người sinh ra tính cách hình thành 80% là theo zen gia dinh... 20 % là theo XH... (Một tên cướp mang con đổi sang cho một ông giáo: kq con ông giáo vẫn thành tên trộm- con tên cướp vẫn thành người tốt.).
    Nên bạn ko lo cho con làm gì, hãy dành thêm TG dạy con một số kỹ năng đơn gản để bé sớm tự lập sẽ ko còn quấy khóc hay bướng bỉnh nữa ban nhé!

Con bạn mới 2t rưỡi , mọi hành động và phản xạ đều học theo ứng xử của ông bà. Ông bà hay đánh chừa người trêu chọc cháu, đánh chừa ng làm cháu khóc thì cháu cũng làm lại như vậy thôi, muốn sửa tính này là mình ko nên để ý đó như là một thói hư, hãy lờ đi khi con làm như vậy.
    Hãy hướng sự tập trung của bé đến việc khác; bạn hãy tạo các việc làm cùng con khi có thể: gấp QA để con phân biệt các loại đồ - cùng xếp lại đồ chơi- cùng dọn mâm ( chỉ sai theo ước lệ) và áp dụng khi đang quấy khóc... Bạn khẩn khoản nhờ con những lúc như vậy rất hiệu quả.
    Nhà mình không bao giờ dỗ con khi ngã hoặc khi mè nheo, vì sẽ tạo phản xạ khóc đòi... Khi ngủ ko ru , khi thức không chạy vội đến đón:vì khi ko có ai đón bé sẽ khóc để gọi mọi người và rất sợ khi dậy ko có ai!
    Khi tám chín tháng dạy con tụt từ trên giường xuống- mình áp dụng cho rất nhiều người có con nhỏ và rất tốt cho bé khi gần đến giai đoạn tập đi
    Khi 1 tuổi dạy con biết vật gì gây nóng, gây đau, gây vấp ngã (bạn có thể làm mẫu luôn)
    Khi hai tuổi trở lên bắt đầu dạy cách cầm thìa đũa - tạo hứng thú ăn cho con rất tốt- bạn xem các bé nước ngoài có ai bón đâu mà vẫn to khỏe thông minh đấy thôi! Rồi dạy cách ăn các loại TĂ và tự uống bằng cốc , cho con dùng đồ như một người lớn cũng là cách làm con tự lập sớm. (Đừng mải mua các đồ ngộ nghĩnh - con đi đâu cũng sẽ đòi mang theo )
    Nhiều nhà đặt tên yêu cho con và vô tình làm cho con đi trẻ ngơ ngác vì ko thuộc tên của mình! Hãy gọi tên con rõ ràng ,không nên trả lời hộ khi có ai hỏi con bạn nhé...
    Nhìn chung bạn chịu khó cùng con những ngày nghỉ- biến việc dạy con thành một trò chơi ... BM bạn sẽ nhìn thấy cách dạy khoa học của bạn bố mẹ sẽ theo ngay, chẳng qua BM chưa biết phương pháp mà thôi!
    Bà nội con mình sau này khen ngợi và thấy trông con cho mình nhàn quá... Giá bây giờ bà còn sống bên các cháu thì bà phải vui lắm!
    Bạn biết ko? Khi bà ốm hai con mình ko nề hà việc chăm sóc bà tý nào cả- là các SV lúc đó các con vẫn ôm bà như khi còn bé...

Sửa lần cuối: 26/2/2014
    meconSocvinaconex20 thích.
  8. vinaconex20

vinaconex20 Thành viên chính thức

dạ vâng, cháu vào đọc tin rồi ạ, nhưng giờ có công việc gấp cô ạ

9. oanhoanh4558

Bạn ah,Trước kia việc lắp chuông cổng còn là một cái gì đó rất mới mẻ với các cháu bé! Nhà mình rất hay bị cậu bé hàng xóm có tiếng hiếu động và bướng bỉnh sang bấm chuông liên hồi vào buổi ngủ trưa!
    Nếu càng tỏ ra bực thì cậu ta càng thik thú rình rập trêu chọc bà! Mình biết nên buổi trưa về sử lý bằng cách gọi cháu sang vui vẻ nhờ :
    - hôm nay cô nhờ cháu giúp cô sửa chuông bị hỏng với cô, cháu rất giỏi nên cô nhờ cháu giúp, cháu đứng trên ghế giữ tay và bấm cho cô nghe, bao giờ đc cháu mới bỏ tay ra nhé!
    Liên tục cu cậu phải bấm chuông và khi lâu quá cậu liên tục hỏi gần xong chưa cô.... Vẫn liên tục cho đến khi cậu bé khẩn khoản từ chối... Cháu ko bấm nữa đâu.... Và không bấm cho đến bây giờ đã sắp lấy vợ rồi nhé!
    Trẻ thường bướng bỉnh khi mọi người quá tập trung vào sự bỉnh của nó... Gây nên phản xạ và thói quen đc mọi người chú ý.
    Cách hiệu quả với các bé bướng là hãy giả vờ phớt lờ với hành động đó...tìm một cái gì tạo sự chú ý cho bé quên là đang làm mọi người khó chịu..

10. Mẹ Minh Lâm

Mẹ Minh Lâm Thành viên rất tích cực

Ðề: Chia sẻ cách dạy con trai:

*Gật đầu* e đồng quan điểm với mẹ nó, chặng đường nuôi dạy con còn dài lắm, và bố mẹ cũng chỉ "trưởng thành" thực sự khi nuôi dạy con cái mà thôi

11. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Cảm ơn bạn đã chia sẻ, con trai hay con gái cũng cần sự quan tâm chăm sóc và dạy dỗ của bố mẹ hết. Nuôi được con khôn lớn mới hiểu được nỗi vất vả, khổ cực và tấm lòng của bố mẹ
    Mình cũng nhất trí với bạn là cần phải dạy con tính tự lập sớm, tránh việc chiều chuộng rồi gây ỷ lại cho chúng
    Bởi càng học được tính tự lập sớm thì trẻ càng nhanh chóng học được nhiều điều từ cuộc sống, từ xã hội, vì đó là trường đời. Nhiều cha mẹ chiều chuộng con quá cứ chỉ học thôi còn chẳng phải làm gì cả là đã sai lầm khi bỏ qua trường đời. Trường lớp là để trang bị những kiến thức, còn muốn trưởng thành thì phải qua trường đời để rèn luyện và tích lũy kinh nghiệm bạn ạ. Cả 2 cái đều quan trọng

12. oanhoanh4558

Bạn biết không , có nhiều gia đình cho con tránh môi trường XH đến mức vào trung học con vẫn chưa thể tự đi học- hàng ngày vẫn chờ đợi người đưa đón, sai lầm là ko dạy con tự lập và như vậy không thể biết mà tránh những tệ nạn mà ko phải lúc nào chúng ta cũng ở bên cạnh đc!

13. oanhoanh4558

Ðề: Chia sẻ cách dạy con trai:

Thanks mẹ nó đã chia sẻ... Hãy luôn dạy sao cho các con tự bước trên đôi chân của mình...

14. Mẹ Ngọc sún

Mẹ Ngọc sún Bắt đầu tích cực

cảm ơn chủ top về những kinh nghiệm này nhé
    rất hữ ích

15. oanhoanh4558

Giờ đây các con của mình cũng sắp làm bố,nhìn lại quá trình cùng con khôn lớn, mình thấy hạnh phúc vì luôn nắm bắt đc tâm tư tình cảm của mỗi lứa tuổi. Vợ chồng mình giờ đây vẫn là những người bạn lớn của các con!

16. sakura123

sakura123 Thần tình yêu 0977231673

hihi được như vậy quá tốt cho cha mẹ và con cái, con cái dễ chia sẻ hơn!

17. oanhoanh4558

Này nhé! Mình và ông xã còn coi hai cô con dâu là bạn thân cơ đấy... Các anh con trai liên tục bị tuýt còi.... Mấy Đồng minh mới này tốt lắm nhé!

18. viethuong1989

viethuong1989 www.dolotonline.net

em cũng luôn ước ao con mình sẽ tự lập, sẽ biết thế nào là cuộc sống
    Chỉ hi vọng em cũng có thể mạnh mẽ để con em sau này có thể tự lập được

19. oanhoanh4558

Muốn con tự lập sớm cha mẹ phải ẩn tình thương vào bên trong.... Nghiêm nhưng vẫn mềm mại và nhu nhưng không nhược!
    Luôn cho con quen dần với câu nói: " không" " không thể" " nhất định là không được"

20. oanhoanh4558

Nhắc lại vào trích dẫn: nay cu con thứ hai nhà mình sắp lập gia đình, CS nuôi dạy con đã sang trang mới: vai trò quan sát giúp các con khi các con cần, hãy để các con biết mình nên làm gì, sống như thế nào VC mình sẽ thực hiện để con có một gia đình nhỏ hạnh phúc!