Giúp bạn trở thành người mẹ tuyệt vời

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi support2, 17/2/2014.

1. support2

support2 Guest

Dưới đây là những lời khuyên hữu ích trích từ cuốn sách nổi tiếng “The Fun Book for Moms” cho những ai đang hoặc sắp làm mẹ.

1.
    Khi bạn mệt mỏi, hãy nằm lên trên giường hoặc một cái ghế dài, đưa cho con bạn một chiếc lược, chỉ tay vào đầu bạn và “rủ” con cùng chơi trò chăm sóc công chúa. Bạn hãy đóng giả mình là người đẹp ngủ trong rừng và để con có thể chơi đùa quanh bạn với trí tưởng tượng phong phú của trẻ. Đó là cách vừa chơi với con, vừa nghỉ ngơi.

2.
    Một bí quyết để bạn có thêm kinh nghiệm chăm sóc dạy dỗ con là thỉnh thoảng, bạn hãy cùng mẹ của mình đến những trung tâm làm đẹp, spa để thư giãn. Trong lúc đang đắm mình với những hương thơm thảo mộc, 2 người có thể cùng trò chuyện về gia đình, những kinh nghiệm nuôi dạy con, hay về những xúc cảm khi tận mắt nhìn con khôn lớn từng ngày. Việc làm đó không những làm cho bạn và mẹ mình được thư giãn mà còn khiến bạn có thêm kinh nghiệm và yêu thêm khoảng thời gian nuôi dạy con nhỏ.

3.
    Hãy tắm cùng với con! Cần lưu ý rằng khi 2 mẹ con đang tắm thì nên có người thân ở nhà để đề phòng mọi trường hợp. Cảm giác được đùa giỡn dưới làn nước ấm cùng con thật tuyệt. Hoạt động này cũng sẽ khiến tình cảm 2 mẹ con thêm khăng khít.

4. Trong những chuyến du lịch của cả nhà, bạn hãy chụp ảnh thật nhiều để lưu lại những khoảnh khắc cho gia đình và đặc biệt là cho con. Những đứa trẻ khi lớn lên sẽ cảm thấy tự hào khi gia đình có những phút giây hạnh phúc và chúng cũng sẽ thêm yêu tuổi thơ ngộ nghĩnh của mình.

5.
    Bạn hãy cho con tham gia thật nhiều hoạt động tập thể, xã hội. Những hoạt động này sẽ dạy cho trẻ biết cách làm việc nhóm, cách tư duy giải quyết vấn đề, đưa ra quyết định và chịu trách nhiệm về những gì mình làm. Thông qua những việc làm từ thiện, bé cũng sẽ biết đồng cảm với những hoàn cảnh thiếu may mắn trong cuộc sống và biết trân trọng những gì mình đang có.

6.
    Bạn là một người mẹ tuyệt vời đơn giản chỉ là dành thời gian cùng bé xem những bộ phim hoạt hình vui nhộn. Trong khi xem, hãy nói với con những lời yêu thương: “Mẹ yêu con hơn cả chuột Jerry yêu phô mai!”. Những đứa trẻ sẽ cảm nhận được tình yêu thương của cha mẹ chúng.

7.
    Bạn nghĩ sao nếu cho bé cùng đi xem phim tại rạp với bố mẹ? Nghe thật khó tin vì những đứa bé làm sao thích một nơi ồn ào, đông đúc như thế? Tuy nhiên, các nhà nghiên cứu tâm lý trẻ em đã chứng minh những đứa bé đang tuổi ẵm ngửa thích màn đêm và âm thanh lớn. Vì vậy, khi đưa con đến rạp chiếu phim, không gian phòng chiếu và tiếng động lớn của phim sẽ là hai yếu tố tuyệt vời để con bạn ngủ ngon một giấc. Bạn vừa có thể bế con trong vòng tay, vừa cùng chồng thưởng thức những bộ phim hay.

8.
    Nếu bạn mua cho mình bộ trang sức lộng lẫy và đắt tiền mà từ lâu đã ao ước thì đó chẳng phải là điều đáng chê trách. Ngược lại, điều đó rất được khuyến khích vì những thứ này không những mang lại niềm vui cho bạn mà sau này, còn có thể là món quà hồi môn đầy ý nghĩa bạn dành tặng cho con gái hay con dâu của mình.

9.
    Một người mẹ tuyệt vời sẽ hay đưa con đến những buổi hòa nhạc. Âm nhạc rất tốt trong việc hình thành một tính cách vui vẻ cho những đứa bé. Một lời khuyên dành cho bạn là hãy đến những buổi hòa nhạc với giá bình dân, không gian không quá cầu kì sang trọng, phòng trường hợp bạn phải thực hiện những hành động không mấy phù hợp (như thay tã cho con).

10.
    Hãy tạo thói quen cho con có thể tự chơi với những đồ chơi của mình từ nhỏ, không nhất thiết phải luôn có người lớn bên cạnh.

11.
    Bạn hãy tạo niềm tin cho con về một nhân vật cổ tích: một cô tiên nhỏ chẳng hạn, luôn ở bên bé và cổ vũ cho những khi bé làm được việc tốt.

Nguồn: Mẹ Yêu Con

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support2
    Đang tải...

2. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

Ðề: Giúp bạn trở thành người mẹ tuyệt vời

hic, bé nhà mình thì mẹ có giả làm công chúa ngủ trong rừng cũng một mực gọi cho mẹ dậy, còn nói là hoàng tử nữa. bởi vậy mình chỉ nghỉ được khi nhà có người trông nom bé một chút.

3. quynhmai158

quynhmai158 Mai Perfume 01656.961.622

đúng là đời không như sách mn nhỉ :))))))))

Mẹ Tâm Tâm thích bài này.
  4. viethuong1989

viethuong1989 www.dolotonline.net

bé nhà em thì lớn, không tin công chúa nữa rùi, giờ chỉ thích chơi búp bê với bạn bè thui

5. NTShin

NTShin Thành viên chính thức

Lúc nào mình cũng tắm cùng mẹ và được mẹ tắm hehe

6. Mẹ Tâm Tâm

Mẹ Tâm Tâm Banned

Chuẩn rồi mẹ ơi, haha cuộc sống ko giống cuộc đời

7. buiphuonganh

buiphuonganh Thành viên rất tích cực

như thế thì ai cũng phải cố gáng đấy