Cần giúp: trẻ 7 tháng tuổi đã ăn được đồ tanh????

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Ninh Tú Uyên, 21/4/2010.

1. Ninh Tú Uyên

Ninh Tú Uyên Tú Hạnh

chào các mẹ. Bé Sóc nhà em được 7 tháng tuổi, em đã cho cháu ăn dặm từ lúc 5 tháng. bé được 7 tháng em rất băn khoăn là đã cho bé ăn được tôm, cá, lươn..... hay chưa???? Các mẹ tư vấn giúp em nhé, thanksssssssss!:p

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Ninh Tú Uyên
    Đang tải...

2. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

cái đó còn tùy thuộc từng bé thôi bạn ạ. Mình thấy có nhà ông bác sĩ, con ông ấy ăn lươn từ 4 tháng cơ. bé nhà tớ thì ăn lúc tầm 6.5th. lúc đầu cho con ăn tôm hoặc cá nước ngọt nhé, ăn ít để thăm dò con xem bụng dạ thế nào, có bị đi ngoài ko?, có bị dị ứng ko. nếu có vấn đề gì thì dừng một tgian rồi thử lại nhé. lươn thì tớ 8.5 th mới cho ăn. tại ngại làm chứ ko thì tớ cũng cho ăn rồi vị con tớ trộm vía ăn ko bị sao cả. à mà cho bé ăn tanh tách tách ra nhé ko sợ nó lạnh bụng. chúc 2 mẹ con khoẻ.

3. Mẹ vĩ đại

Mẹ vĩ đại Bắt đầu nổi tiếng

Theo lý thuyết thì trên 6 tháng là có thể ăn đc tất cả rồi bạn ạ,cua rồi lươn ăn vô tư.Nhưng đấy cũng chỉ là sách báo thôi còn phải phụ thuộc vào cơ địa từng bé chứ,bạn cứ thử cho ăn 1 ít,nếu bé hợp thì ăn thoải mái.

4. khanhvi84

khanhvi84 Thành viên nổi tiếng

Đúng là tùy cơ địa từng bé một. con nhà mình trộm vía 6,7 tháng ăn được đồ tanh rồi, cua cá, trứng ăn ok hết. mẹ nó cũng nên tập cho con tí một xem có hợp k

5. petiti

petiti Thành viên rất tích cực

đúng đấy mẹ nó à.tuyh thuộc rất nhiều vào cơ địa từng bé. như bé nhà tớ 6 thngs đã ăn đồ tanh rùi. output tốt lắm

6. nghe_1_rang

nghe_1_rang Thành viên đạt chuẩn

Mình cho hai bé nhà mình ăn cá hồi từ 6 tháng, 7 tháng ăn tôm, 8 tháng ăn cua, lươn và 9 tháng thì cho ăn thoái mái các thứ luôn.

7. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

như nhà tớ bé 7 tháng cho ăn tôm và cá rùi, 8 tháng trở ra tớ mới cho ăn lươn, vì lươn có tính hàn nên ăn muộn tí cho yên tâm

8. thanhbinhhn

thanhbinhhn Thành viên kỳ cựu

Mẹ nó cho ăn dần dần để tham khảo xem sao. Như mình thì thằng nhỏ nhà mình 6 tháng ăn đủ thể loại
    nên bây giờ cũng quen đủ thể loại , an không sợ bị vấn đề về bụng dạ

9. Rosa

Rosa Thành viên chính thức

Bé nhà mình cũng đã ăn được rồi, ăn từ hồi được 6 tháng cơ. Cũng may là bé ăn vào không bị sao. Mẹ bé cứ cho bé ăn thử xem sao, ăn chút ít thôi để xem bé hấp thụ thế nào đã nhé!

10. let it be

có mẹ nào cho bé ăn cá trạch ko? con em gần 11m rùi, thấy mọi người bảo ăn cá này lạnh bụng, ko bít thế nào, chợ nhà em thì nhìu cá trạch quá, nhìn thích quá chỉ mún mua về cho con ăn

11. Rosa

Rosa Thành viên chính thức

Loại cá này em nghe lạ quá! Sao ở chổ em không có bán cá này kìa. Cá Trạch ăn ngon không chị? Cách chế biến như thế nào nhỉ?

12. Bé Tôm

Bé Tôm Guest

Nàng nhà mình lúc 7 tháng mình cho ăn trứng, tôm, cua, cá, lươn đủ cả nhưng chẳng sao hết!Bạn cứ thử cho bé ăn xem sao, ít một xem phản ứng của bé thế nào?!

13. Mẹ vĩ đại

Mẹ vĩ đại Bắt đầu nổi tiếng

Em thì chưa bao giờ cho con ăn cá trạch,toàn ăn cá bớp từ lúc ăn bột đến giờ (17 tháng).Vì em ở HP,nhà ngay cạnh chợ nên cứ hôm nào ăn cá lại ra mua 1 con bớp biển giãy đành đạch khoảng hơn 100g (trừ đầu + xương chắc còn 70g) về ăn tươi luôn,mỗi bữa 1 con.Em thì em ko bít chính xác cá này có gì tốt nhưng các cụ nhà em bảo cá này ngon,bổ,giá hơi đắt (20-25k/100g tùy to hay nhỏ).

14. let it be

các cụ có câu ''lẩn như trạch '' ý:D, nó trông giống giống con lươn nhưng màu trên da có chấm chấm vằn vằn nữa thì phải, nấu lên thấy thơm giống mùi lươn lắm, mà em nhìn mấy con này em cũng hãi lắm, toàn bảo làm sẵn ở chợ, về em luộc lên cũng chẳng dám cầm để tách thịt, em cho cả con vào xay máy xay lun sau đó lọc qua rây, cũng nhừ hết chị ạ, em thấy thơm lắm ý,nhưng em hay cho ăn ban ngày, ăn bữa tối sợ lạnh bụng

15. let it be

em thì lại ko bít con cá bớp, hic hic, mà mẹ nó ở hp là sướng nhé, con đc ăn đồ biển tươi ngon, sau này thông minh lắm ý, hi hi

16. C&2K

C&2K Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng cho các bé nhà mình làm quen với lươn, cá, trứng, tôm khoảng 6,7tháng, trộm vía cũng vừa ăn vừa nghe ngóng nhưng bụng dạ tốt và k dị ứng thế là ăn vô tư. Ví dụ như cháo cá mình cho ít thì là, cải xanh, cháo lươn thì cho 1 chút rau mùi... thế là món cháo rất thơm ngon, các bé ăn hào hứng hơn cháo thịt. Theo mình nếu bạn cho con ăn đa dạng thức ăn thì khi bé lớn hơn đến tuổi ăn cơm bé cũng ăn được rất nhiều thức ăn phong phú.

17. meumi

meumi Thành viên sắp chính thức

Chào các mẹ,
    Mình xin chia sẻ một kinh nghiệm rất khác biệt mà mình đã áp dụng cho 2 đứa con thân yêu của mình,
    Mình cho cháu ăn chay được 1 năm đầu tiên. Mình thấy hệ thống tiêu hóa cháu khá tốt. Bây giờ cháu được 2,5 tuổi, ăn gì cũng được cả. Mình nghiên cứu nhiều tài liệu thì cho cháu ăn các loại ngũ cốc nhiều, và ít đạm động vật sẽ giúp cháu hoàn thiện hệ thống tiêu hóa, qua hơn 1 tuổi cháu có thể ăn rộng ra hơn.
    Nhưng đấy là kinh nghiệm rất đặc biệt của mình, bạn chỉ dùng để tham khảo, vì bác sĩ mà nghe nói thế thì mắng cho. Hic hic,

18. NguyễnNam

NguyễnNam Guest

Tùy cơ địa từng bé nữa mẹ ah, bé nhà tôi cũng 8 tháng tôi mới cho ăn đồ tanh . Không có mẹ nên tôi cũng từ từ , chứ cho bé ăn sớm quá lại không tốt

19. meumi

meumi Thành viên sắp chính thức

Chào các mẹ,
    Mình xin chia sẻ một kinh nghiệm rất khác biệt mà mình đã áp dụng cho 2 đứa con thân yêu của mình,
    Mình cho cháu ăn chay được 1 năm đầu tiên. Mình thấy hệ thống tiêu hóa cháu khá tốt. Bây giờ cháu được 2,5 tuổi, ăn gì cũng được cả. Mình nghiên cứu nhiều tài liệu thì cho cháu ăn các loại ngũ cốc nhiều, và ít đạm động vật sẽ giúp cháu hoàn thiện hệ thống tiêu hóa, qua hơn 1 tuổi cháu có thể ăn rộng ra hơn.
    Nhưng đấy là kinh nghiệm rất đặc biệt của mình, bạn chỉ dùng để tham khảo, vì bác sĩ mà nghe nói thế thì mắng cho. Hic hic,

20. Me Dat

Me Dat http://dbshop.com.vn

Cu con nhà mình ăn cá từ tháng thứ 6, cũng ko thấy có hiện tượng lạ nào!! nên yên tâm cho con ăn tiếp!! Chỉ tội mẹ ghét cá, nên lười làm cá, toàn bà nội phải làm cá cho con ăn!! Con dâu hư thế ko biết!! :D:D
    Mình ko biết cá Bớp, nhưng trên mình cá Hồi bán khá rẻ, lại là cá hồi sống, ko đông lạnh, chỉ tầm 160K/kg nếu mua cả con, nhưng mình hay mua ng ta mổ sẵn ở nhà hàng, tầm 20K là con đủ bữa!!