Bé 13 tháng tuổi chưa biết đi

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi nguyentranlananh, 11/4/2005.

1. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Chào các bác, phỗng nhà em được 13 tháng rồi màvẫn chưa biết đi, như thế có phải là do bé bị còi xương không ạ,Bác nào có kinh nghiệm trong việc này giúp em với. Em xin cảm ơn trước

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyentranlananh
    Đang tải...

2. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Chuyện biết đi sớm hay muộn là do từng bé cũng giống như có bé biết nói sớm có bé biết nói muộn thôi.
    Con của mình 12 tháng thì biết đi nhưng con của bạn mình thì 16 tháng mới biết đi mà bé đó cao lớn hơn con mình. Bạn đừng quá lo lắng về vấn đề này. Còn chỉ vì bé chưa biết đi mà nghĩ va sợ là bé bị còi xương thì không hợo lý lắm. Còi xương cần nhiều yếu tố để xác định chứ đâu chỉ vì chưa đi được mà là do còi xương. Chúc bé mau biết đi dể mẹ bớt lo và lúc đó lo rượt đuổi con tha hồ mà mệt nhé :)

3. lanchi

lanchi Thành viên tập sự

Thằng bé nhà mình 13 tháng biết đi, nhưng thằng lớn thì 16 tháng. Và thằng lớn nhà mình ko có giai đoạn tập đi. Cu cậu chỉ ngồi, hoặc đứng bám vào cái gì đó, rồi một hôm tự nhiên đang ngồi thì đứng lên đi lẫm chẫm. Nó cũng ko biết lẫy nữa. Nằm hoài rồi bò, rồi loay hoay ngồi dậy thôi.

4. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Con mình 14 tháng mới bắt đầu bước đi lẫm chẫm, nhưng 9 tháng đã bắt đầu nói. Tùy từng bé thôi. Không sao đâu.

5. nguyentranlananh

Thực ra em cũng không lo lắng lắm vì em thấy nhiều bé 15 - 16 tháng mới biết đi, nhưng OX nhà em cứ làm cho mọi người cuống quýt lên, nào là phải đưa con đi khám xem thế nào chứ con nhà người ta 9 tháng đã biết đi còn con nhà mình 13 tháng rồi mà vẫn chưa biết đi... Em sẽ về nói lại chuyện với OX, hy vọng là OX hiểu. Em cảm ơn các bác nhiều

6. Mami

Thông thường bé đến thôi nôi thì có thể đứng chựng và bập bẹ vài chữ đơn. 9 tháng biết đi là sớm, cũng như con mình 9 tháng bập bẹ nói chữ đơn là sớm. OX bạn so sánh với bé biết đi sớm thì "kẹt" cho bé phỗng nhà bạn quá !

7. me GAU-BONG

me GAU-BONG Thành viên chính thức

be cham ngoi wa!?

cac me oi, be Gau nha em 10 thang rui ma van chua biet ngoi hay bo gi ca, co me nao co con luoi ngoi va bo nhu con em khong?[/code][/list][/list][/url]

8. thuysong

thuysong Thành viên mới

13 tháng mà chưa biết đi?

Lan Anh ơi, không có gì phải lo lắng như thế, con gái Chích Chòe của mình tới 22 tháng mới đi đó thì sao? Còn mình hả? 24 tháng mới đi, cái này chắc do di truyền quá, mà con gái mình cũng khá cao, chân dài và đẹp gái lắm lắm (?). Thật ra hồi đó thấy con gái chậm biết đi mình cũng sốt ruột lắm nhưng nhớ lời bà ngoại bảo là mình đến 24 tháng mới biết đi thì cũng đành chịu thôi. Không phải là thiếu canxi đâu, bé nhà mình vẫn uống sữa và canxi ống đều đặn. Còn cái này nữa mình không biết có đúng không, ba mình bảo rằng đứa trẻ nào mà biết đi trước biết nói thì sau này sẽ cực lắm, còn biết nói đủ thứ mà chậm biết đi thì sau này sẽ sướng??? đành chờ con gái mình lớn để chiêm nghiệm vậy. Chúc bé của Lan Anh mau biết đi để mẹ Lan Anh bớt lo lắng.

9. Judy's Mom

Judy's Mom Thành viên chính thức

Theo mình qua 12 tháng, bé tương đối cứng cáp, ngoài bản năng thì mình cũng nên hổ trợ luyện tập cho bé nữa thì bé mới nhanh biết đi.

Nếu có điều kiện thì dành mỗi ngày 1 ít thời gian, chơi với con, khuyến khích tập con đứng và bước đi. Bé đứng vững thì mua xe tập đi bằng gỗ, chỉ đẩy về trước mà không thể thụt lùi và kêu nghe vui tai, chắc bé sẽ thích đẩy đi và bước tới trước.

Kinh nghiệm bác mình hồi xưa khôg có xe tập đi thì dùng cái khăn dài, choàng quanh ngực bé rồi cầm hai đầy khăn, khu6én khích bé đi mà không sợ ngã vì nương theo khăn. KHông biết diễn tả vậy bạn hiểu không??

Chúc bé mau biết đi, biết chạy cho bố mẹ ruợt theo... mệt phờ luôn hihih

10. Mami

Re: be cham ngoi wa!?

Cũng có thể bé bỏ qua giai đoạn ngồi & bò hoặc có thể do thiếu canxin hoặc do bé chậm. Để an tâm, bạn thử kiểm tra với bác sĩ xem bé có thiếu canxi không.

11. bee-kur

bee-kur Thành viên mới

Hai bé nhà mình, lớn 15tháng mới biết đi, nhỏ 18 tháng mới biết đi, đi khám không còi xương, không suy dinh dưỡng. Thế mà bây giờ cho chúng đi công viên chạy theo chúng xong về khỏi cần tập thể dục

12. nguyentranlananh

Chào các bác, Phỗng nhà em hôm nay đã tự đứng lên được rồi, em hy vọng là bé sẽ nhanh biết đi. Thấy bé biết đứng cả nhà em mừng lắm. Xin chia sẻ niềm vui cùng các bác :lol: :lol: :lol:

13. luudoangia

luudoangia Thành viên mới

Ban chỉ cần mỗi ngày dành ít thời gian tập cho bé tự di một mình là bé sẽ nhanh biết đi thôi Có lẽ bé đi dược nhưng còn nhát lên không dám đi đó Cháu mình biết đứng rồi tuần sau là đi đươc hết cả chiều dài phòng luôn đó

14. Mami

=D> =D> =D>
    Vậy là AX nhà bạn hết lo lắng rồi nhé ! Nhưng mà sắp "xót ruột" rồi vì bé đi chưa vững sẽ ngã ì ạch đấy !

15. nguyentranlananh

Đúng là phải có thời gian để tập cho bé đấy các bác ạ. 30/4 và 1/5 Hai vợ chồng em được nghỉ 4 ngày và quyết định không đi chơi ở đâu, dành thời gian ở nhà chơi với bé và tập cho bé đi, và kết quả không ngờ các bác ạ. Bé đi liền một lúc được 7 - 8 bước, Em nghĩ chắc không phải là do bé chưa biết đi mà do bé sợ không giám đi và cũng do không có ai khuyến khích bé thôi. Hôm 8/5 bé tròn 14 tháng bé đã đi được rất nhiều và nhanh, cả nhà em ai cũng vui. Em nghĩ mình nên dành nhiều thời gian chơi với con thì sẽ tốt hơn rất nhiều. (Từ bé đến giờ bao giờ em cũng mong bé đi ngủ sớm để buổi tối còn tranh thủ thời gian làm việc nhà - nhưng bây giờ em lại phải đang cố dỗ dành bé cho bé chơi nhiều hơn buổi tối và chơi với bé để còn dậy bé nói nữa chứ). Em cảm ơn các bác đã chỉ bảo.

16. mecubiday

mecubiday Thành viên tập sự

be bi nha em thuoc dien de doa coi xuong, ai co kinh nghiem cham be giup em voi!!

be bi nha em gio da duoc 1tuoi 17 ngay roi ma chan be yeu lam chua the dung duoc...be dang duoc dieu tri o vien dinh duong, gio la thang thuoc thu 3 roi....vat ma be van chua dung duoc bang doi chan cua be..em thuong be qua, tai em cham be ko co kinh nghiem......va hoi con be em ko chiu cho be tam nang thuong xuyen.......nen gio ko biet lam sao de be cung cap hon ma dung duoc, roi con di nua chu...hic hic. Co ai co kinh nghiem cham be de be cung cap lam on chi giup em voi!!! hai vo chong em dang rat lo lang. Hang ngay em cho be tam nang trc 9h 15-20p roi, che do an nhu the nay:
    - Sang ngu day, tam nang
    - 9h an sang bot hoac chao khoang 200ml
    - 10h30 an sua 1binh 170ml
    - 11h20 an mot it hoa qua
    - 12h30 an chao thit, ca, tom, cua.... 200ml
    - 13h ngu trua toi 16-17h
    - ngu trua day an sua 1 binh 170ml
    - khoang 1tieng 30p sau an mot it hoa qua hoac sua chua.
    - 19h-19h30 an chao....
    - 21h30 sua 1 binh 170ml
    - bu me va ngu!
    em cho be uong sua Aptamil cua Duc.

giup em voi nhe cac bac!!!!!!! em cha co kinh nghiem gi ca,,,,,,,,,,,,kho qua!!!

17. nhungcuong

nhungcuong Thành viên rất tích cực

Theo mình ngoài chế độ ăn và tắm nắng mẹ nó cũng cần cho con tập luyện nữa, đừng bế con nhiều quá như thế sẽ hạn chế khả năng tự vận động của con. Cu nhà mình toàn cho bò lổm ngổm rồi hắn tự biết ngồi, lúc bò nhiều quá mệt không theo được sắm cho cái cũi, vài hôm đã thấy hắn vin đứng trong cũi ngon lành rồi, cẩn thận theo con chứ đừng sợ con ngã có mụ đỡ đấy ròi lại khỏi ngay thôi. Mẹ nó đừng lo lắng quá nhé!

18. mecubiday

mecubiday Thành viên tập sự

các mẹ đừng chủ quan quá nhé, nếu bé bỏ qua giai đoạn ngồi, bò, đứng, đi các mẹ nên nhờ bác sĩ tư vấn chứ có bé thiếu canxi D mới chậm thế đây, nên đi sớm, tránh để muộn điều trị lâu....làm mẹ sốt ruột lo lắng lắm!!

19. BeoIn

BeoIn Thành viên tích cực

Ôi thấy mẹ nói thế em cũng đỡ lo, bé nhà em bh 15 tháng chưa biết đi, chưa biết nói ạ. Bé SN 29w, cân nặng lúc sinh 900gr, đến 7 tháng bé đc 9.4kg, nhưng hay bị hô hấp, tháng nào cũng 2 đợt kháng sinh nên bh 1 tuổi cao có 76cm, nặng hơn 11kg. Các mẹ xem giúp em thế này bé pt có bt không ạ: bh bé đứng vịn được, nhún nhảy đc, bám giường đi men đc, nhưng không tự đứng tự đi được, leo từ đất lên giường được, về mặt ngôn ngữ thì bé nói lung tung líu lô thôi, chứ không biết gọi bà, bố, mẹ, trước đây 1 tuổi thì bà bà suốt, giờ chỉ thấy bi bô cái gì ý, chơi đồ chơi thì cũng chỉ lớt phớt, ko chơi lâu, chủ yếu là đập lung tung và xem mỗi thứ một tí ạ, biết theo, biết phân biệt mẹ, bảo làm một số thứ bé cũng làm như biết tắt đèn, biết chào, hoan hô, làm xấu, làm ngáo ộp.

20. mẹ Bơ & Bon

mẹ Bơ & Bon Đủ quyền lập Họ

Ðề: Bé 13 tháng tuổi chưa biết đi

Còi xuơng phải có dấu hiệu chứ mẹ nó....bé bình thường k có dấu hiệu j thì k phải đâu ạ