Những sự thật giá tôi biết trong năm đầu làm mẹ

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi support, 21/2/2014.

1. support

support Super Moderator Staff Member

Những căng thẳng, lo âu lần đầu 'lên chức' sẽ được giảm bớt nếu bạn biết một số bí mật sau.

Laura - một phụ nữ người Mỹ, mới làm mẹ lần đầu được hơn 1 năm sẽ 'bật mí' cho bạn những sự thật thú vị khi 'lên chức' mẹ.

Tôi đã đọc vô vàn sách khi mang bầu - những cuốn sách dạy cách làm cha mẹ tốt; cách chăm sóc bé ngoan, khỏe. Tôi cứ nghĩ mình biết tất cả nhưng trên thực tế những kiến thức đó lại ít khi được sử dụng. Và tôi ước tôi sẽ không lãng phí thời gian vào những cuốn sách đó nếu tôi biết được 8 điều sau.

1. Đôi khi trở thành cha mẹ thật khủng khiếp

Làm mẹ thật hạnh phúc nhưng cũng có những ngày thật tồi tệ. Sẽ có những lúc bạn stress vô cùng với tiếng khóc của con khi gắt ngủ hay khi đói. Bạn sẽ phải làm vài thứ, kể cả những điều sai. Nhưng hãy nhẹ nhàng với bản thân bởi vì bé yêu thực sự cần bạn.

2. Vóc dáng sau sinh

Sau khi sinh, cơ thể có dấu hiệu "xuống cấp" khiến bạn cảm thấy xấu hổ. Và tình trạng đó sẽ chưa được cải thiện trong một khoảng thời gian nữa. Nhưng đừng vì thế mà phiền não quá. Hãy ăn ngon miệng, đi dạo... khi bạn đủ khỏe và hãy tin khi ai đó khen bạn xinh đẹp.

3. Con bạn không giống con “hàng xóm”

Con bạn là đặc biệt và duy nhất, bạn và chồng/ vợ cũng là những "chuyên gia" duy nhất với bé. Trong nhiều tình huống, con bạn có thể sẽ không cư xử như những cuốn sách bạn đã đọc, không thích những thứ được mọi người cho là thích, không làm những thứ được cho là sẽ làm. Và điều đó là hoàn toàn bình thường.

Điều tốt nhất bạn có thể làm là đặt những cuốn sách đó xuống và tìm hiểu về con mình. Hãy để ý xem bé trông như thế nào? Điều gì khiến bé cười? Làm thế nào để bé nhanh ngủ nhất? Khi đói bé biểu hiện ra sao? Khám phá những điều này giúp bạn rất nhiều so với những chỉ dẫn của một người lạ mặt. Bạn không nên 'lái' cuộc sống của mình và gia đình theo bất cứ khuôn mẫu nào. Bạn chỉ cần tạo nên một cuộc sống tràn ngập tình yêu, sự an toàn và tiếng cười cho mình và các con là đủ.

4. Thôi kể khổ

Thực tế cho thấy đôi khi khó khăn và đau đớn cũng thực sự tốt. Trong thời gian nuôi dạy con cái đôi khi có những thứ bạn thấy khó khăn lại là việc dễ dàng với người khác và ngược lại. Điều này xảy ra với mọi ông bố bà mẹ trên toàn thế giới.

Ví dụ, việc dễ dàng với một ông bố lại là cơn ác mộng với vài bà mẹ. Và chỉ việc con bạn không ngủ yên mỗi đêm hay không ăn bằng dĩa trong ngày sinh nhật bé, hay khóc lóc quá nhiều hoặc ngực bạn vẫn đau khi cho con bú. Tất cả chỉ vì nó không dễ dàng chứ không phải sai. Nếu bất cứ quyển sách nào nói ngược lại như thế, nó xứng đáng được dán nhãn nhảm nhí.

5. Quẳng gánh lo đi mà vui sống

Mọi thứ thật bất tiện khi bạn có con. Lịch trình của bạn, giấc ngủ, bản thành tích đúng giờ, quần áo đẹp, các mối quan hệ trở nên lộn xộn và phức tạp.

Bạn có hai lựa chọn: trở thành một người lúc nào cũng mệt mỏi vì cầu toàn hoặc từ bỏ sự kiêu hãnh của mình và linh hoạt lên. Hãy xin sự giúp đỡ, thừa nhận thất bại, hài lòng trong bộ đồ ngủ, tảng lờ bát đĩa bẩn... Cuộc sống với một điều gì đó không hoàn hảo cũng rất thú vị!

6. Thứ quan trọng nhất cho con là tình cảm

Điều quan trọng nhất dành cho bé không phải là một cái máy chơi nhạc hay một chiếc xe đẩy đắt tiền... mà là tình cảm. Hãy bên con khi chúng khóc, vỗ về chúng những lúc gặp ác mộng, ôm chúng vào lòng để cảm nhận yêu thương... Làm được những điều đó, con sẽ bện hơi và yêu bạn vô điều kiện. Có con, bạn sẽ thấy cuộc sống này thật tươi sáng, quên đi mọi lo âu, phiền toái và luôn nỗ lực làm việc hết mình vì con.

7. Sẵn sàng để thành công

Khi con bạn tròn 1 tuổi, vẫn còn rất nhiều điều quan trọng, thú vị đáng để quan tâm. Bạn cần một công việc để thấy mình là người có ích và cùng chia sẻ gánh nặng cho chồng. Thời gian bạn dành cho con sẽ bị san sẻ, giảm bớt đi nhưng không còn yêu bạn. Chỉ cần 'luôn luôn lắng nghe, luôn luôn thấu hiểu' thì con mãi yêu bạn.

Nguồn: Yahoo

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support
    Đang tải...

2. hientk26288

hientk26288 Bắt đầu tích cực

Ðề: Những sự thật giá tôi biết trong năm đầu làm mẹ

Đọc xong thì mình biết roài và giờ là lên tinh thần.hihi thank bạn

3. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

Đúng quá....... Đứa đầu lòng mình khóc dã man, lại đẻ mổ.... Đau, k có sữa, k biết cách cho con bú... Trăm thứ mệt mỏi

4. meoluoi1107

meoluoi1107

em cũng đọc để lên dây cót trước cho tinh thần thui

5. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Mình chỉ stress vì chồng hay cáu, con thì mình nhẹ nhàng vô điều kiện hihi

6. Tommyphu

Tommyphu Thành viên chính thức

:), chăm con cũng là một niềm vui đó các chị :)

7. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Đúng, đứa đầu nhà mình cũng chịu thiệt hơn em nó vì lúc đó mẹ tồ hơn.

8. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

Hihi, em cũng oánh dấu để sau này cần thì lôi ra đọc chứ nhìn mấy quyển sách cho bà bầu mà thấy cũng choáng . Dầy như niên gián điện thoại :D

9. toilui

toilui Thành viên mới

Rồi bà mẹ trẻ nào cũng sẽ quen dần thôi. :) tạo hóa cho phụ nữ làm mẹ thật tuyệt.

10. Lúa Mạch

Lúa Mạch Thành viên tích cực

mình nghĩ là ai tìm hiểu qua cũng đều biết mà, nhiều bạn bè mình còn sợ í, nhưng mà chuẩn bị là chuẩn bị, đến lúc đó ko tránh khỏi bỡ ngỡ

11. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

đúng là khi có con gái đầu, kinh nghiệm không có gì, con thì lại đau ốm suốt, nên cũng buồn và mệt lằm, cũng may sau này mình học hỏi thêm nhiều bài học nữa, con cũng lớn nên khỏe hơn. bởi vậy các mom có con đầu nên lưu ý.

12. nhantranda196

nhantranda196

Nuôi con vất vả trăm đường ý, ngủ chả ngon giấc, ăn chả ngon miệng, cơ mà hạnh phúc thì các mẹ tràn trề.

13. DualBike Nguyen

DualBike Nguyen Keep Smiling

Có con mệt nhưng mà nhiều lúc sẽ thấy vui và thấy cuộc sống này thật ý nghĩa. Niềm vui con cái mang đến cho bạn là vậy đó