6 cách đơn giản giúp vòng bụng nhỏ gọn sau sinh

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi jamu_mommy, 21/2/2014.

1. jamu_mommy

jamu_mommy Thành viên mới

6 cách đơn giản giúp vòng bụng nhỏ gọn sau sinh. Sau sinh nở, vòng 2 “sồ sề” cùng những vết rạn, cơ bụng chùng nhão, mỡ nhiều, chảy sệ, cùng với đó việc ăn uống tẩm bổ để có ngồn sữa dồi dào, chất lượng cho con bú khiến chị em mất hẳn sự tự tin về vóc dáng, ngoại hình của chính mình. Nhiều chị em ăn kiêng giảm cân để giảm mỡ tuy nhiên đây là phương pháp rất thiếu khoa học, gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe và quá trình nuôi con bằng sữa mẹ.

Một số chị em chọn phương pháp an toàn hơn là lắc vòng, tập thể dục giảm cân, tuy nhiên vì mới sinh xong nên bạn không thể tập thể dục hoặc những môn thể thao cường độ mạnh.

Trong bài viết trước depxinhmoingay.com đã mách các bạn 3 cách đơn giản giúp giảm mỡ bụng sau sinh bằng cách chườm muối và thoa r*** gừng, các bạn có thể xem thêm ở đây nhé

Bí kíp giảm mỡ bụng sau sinh thon gọn, săn chắc

Tiếp tục trong bài viết hôm nay Linh sẽ mách chị em thêm một số bí quyết cũng cực kì đơn giản mà hiệu quả giúp thu gọn vòng eo sau sinh. Những cách dưới đây bạn mình áp dụng cũng có kết quả lắm nên muốn chia sẻ chút kinh nghiệm nhỏ với các mẹ sắp, sẽ và chuẩn bị sinh em bé nhé.

1. Mát xa bụng bằng nước ấm
    Hàng ngày chịu khó lấy một chai nước ấm Lavi, 7Up loại to 1.5l lăn đi lăn lại trên bụng khoảng 3 lần một ngày. Chú ý mức ấm của nước là khi tiếp xúc với da bụng mình có thể chịu được vì khai lăn các mẹ lưu ý là phải lăn trực tiếp trên da nhé, không lăn qua quần áo. Mỗi lần lăn từ khi nước ấm đến khi nước hết ấm thì thôi. Những lúc không lăn thì bụng nên quấn một chiếc tã, khăn vòng quanh rốn nữa, hoặc băng nịt càng tốt. Rất đơn giản vậy thôi nhưng mình thấy rất hiệu nghiệm.

2. Mát xa bụng với r*** nghệ + gừng
    Trước khi sinh nở khoảng 1-2 tháng, bạn hãy ngâm hỗn hợp r***, gừng, nghệ để sử dụng sau sinh. (Lưu ý: gừng và nghệ để cả vỏ, rửa sạch rồi giã nát).
    Không những bạn có thể mát xa bụng với hỗn hợp này để làm tan mỡ và săn bụng mà còn có thể sử dụng để hòa với nước tắm sẽ chống được cảm lạnh.
    Gừng và r*** sẽ làm nóng vùng bụng và săn chắc da, r*** như “chất dẫn” tinh dầu gừng thấm vào vùng mỡ dưới da làm tăng phân hủy mỡ nơi này, còn nghệ có tác dụng xóa mờ vết rạn sau sinh rất hiệu quả.

3. Cho con bú
    Chúng ta đều biết lợi ích của việc cho con bú là em bé sẽ nhận được dinh dưỡng và những kháng thể cần thiết. Ngoài ra việc cho con bú còn có thể giúp bạn thoát khỏi vòng bụng xồ xệ sau sinh. Đó là nhờ có các hoc-moon Oxytocin được sản sinh ra sau mỗi lần bạn cho con bú. Oxytocin thường được gọi là hoc-moon “tình yêu” làm cho các tế bào cơ trong tử cung co lại, giúp vòng bụng trở lại kích thước như bình thường.

4. Đăng kí học yoga hoặc pilates
    Việc phải ngồi thường xuyên sẽ không thể giúp bạn lấy lại vòng bụng thon gọn. Tập luyện sẽ giúp bạn có được các cơ bụng săn chắc. Hãy đăng kí một lớp học yoga hoặc pilates ngay khi có thể. Cần tập luyện các cơ bắp trong cùng nhất rồi mới đến các lớp bên ngoài.

5. Tranh thủ tư thế tập cơ bụng
    Bạn hoàn toàn có thể tiết kiệm thời gian, tranh thủ tập luyện các cơ bụng. Chỉ cần đơn giản là đẩy xe hàng trong khi đi mua sắm, hay gập người trong lúc điện thoại đều là những cách đơn giản để đốt cháy calo.

Phụ nữ sinh mổ cũng không nên nằm mãi một chỗ mà tốt nhất là nên đứng dậy đi lại, khi đi thì nên đi chậm, nhẹ nhàng. Vận động sớm bằng cách đi lại nhẹ nhàng sẽ làm tử cung co hồi tốt, đẩy sản dịch ra ngoài nhanh hơn, làm co vùng bụng.
    Tập thở bằng bụng: Bạn làm đầy không khí vào bụng sau đó thở ra từ từ. Nếu chăm chỉ tập đi tập lại như thế nhiều lần sẽ rất tốt cho cơ bụng của bạn. Nhờ hoạt động liên tục, bạn sẽ không còn nỗi lo mỡ thừa tích tụ ở bụng làm tăng “vòng 2″ nữa.

Hóp bụng thường xuyên: Trong các hoạt động hàng ngày, kể cả khi đang đứng nói chuyện hay đợi chờ ai đó, bạn cũng cần nhớ nên hóp bụng vào. Hãy biến việc này thành thói quen liên tục của mình và thực hiện càng nhiều càng tốt. Đây cũng là một bài tập đơn giản để cơ bụng hoạt động hiệu quả, tiêu tan mỡ thừa và thu gọn “vòng 2″ của bạn.
    Xem thêm: 4 bài tập thể dục đơn giản giúp giảm mỡ bụng hiệu quả tại nhà

6. Ăn uống khoa học
    Phụ nữ mới sinh con thường được gia đình và người thân chăm sóc đặc biệt với lời khuyên là nên ăn thật nhiều để có sữa. Tuy nhiên, khoa học hiện đại đã chứng minh, việc bạn ăn quá nhiều tinh bột có trong cơm cũng không phải là cách để tăng chất lượng và số lượng của sữa mẹ. Bữa ăn của người mẹ nên có đầy đủ chất và đa dạng các loại thực phẩm nhất là rau xanh, trái cây. Bạn cũng không nên ăn quá nhiều. Ăn vừa đủ no và có thể chia nhỏ bữa ăn hàng ngày. Như vậy vừa tránh được việc tăng cân và khó kiểm soát vòng bụng của mình lại vừa khỏe mạnh và vẫn đảm bảo được nguồn sữa cho con bú.

Hy vọng những kinh nghiệm làm đẹp sau sinh trên đây sẽ giúp những bà mẹ mới sinh con tự tin và kiên trì luyện tập để sớm lấy lại được vóc dáng như ý.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi jamu_mommy
    Đang tải...

2. Nhung.Nấm

Nhung.Nấm Nấm

Ðề: 6 cách đơn giản giúp vòng bụng nhỏ gọn sau sinh

gừng và nghệ để vỏ ạ.sao em nghe là gọt vỏ đi mà :(

3. lam_tamnhu

lam_tamnhu thờ trang nữ giá rẻ

Cảm ơn b về bài viết.sinh bé 6thag r mà như đang mag bầu ây.huhu

4. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

mình cũng ủ sẵn 2 bình r*** rồi. chờ ngày vỡ chum rồi dùng tui :)

5. igotaboy

igotaboy Bắt đầu nổi tiếng

Trong các cách giảm eo và giảm béo sau sinh. Thì đúng là dùng Nghệ hạ thổ với Túi Muối vẫn hiệu quả nhất các mẹ nhỉ

6. blue82

blue82 Thành viên rất tích cực

Mình thấy giảm béo quan trọng là phải kiên trì các mẹ ạ. Mình cứ tập tành được ít ngày là nản rồi lại thôi :(

7. Nhung.Nấm

Nhung.Nấm Nấm

hik p? cố thôi xấu thì chết :(

8. Lethanh1985

Lethanh1985 Bắt đầu nổi tiếng

Tớ đẻ xong bụng tớ sồ sề ,hix dùng túi sưởi mà cũng chẳng ăn thua,may mà đc cái ng o bị sổ ra

9. tuyetyeuthuonglx

tuyetyeuthuonglx Bác sĩ phụ khoa

Đánh dấu để sau khi sinh con áp dụng nào

10. blue82

blue82 Thành viên rất tích cực

híc, cái bụng sổ ra là cũng đủ gây khó khăn trong việc chọn đồ rùi mn ạ, mình bụng to chọn quần áo tiêu chí đầu tiên là ko được lộ bụng :D

11. phuongthaopnb

phuongthaopnb 0123.875.7239

Bụng xổ hay ko còn phụ thuộc vào cơ địa của từng mẹ nhưng quan trọng là phải tập thể dục ạ.

12. Me_moka

Me_moka

Mình hấy mọi ng hay dùng r*** gừng hoặc dùng cách chườm nóng cũng thấy hiệu quả lắm

13. mekhangkhang

mekhangkhang Bắt đầu tích cực

Mình thật sự rất quan tâm tới vấn đề này ạ, bụng mình to quá, chả giảm được là bao

14. jack111

jack111 Thành viên mới

bookmark lại , sau này cần thiết mở ra xem :D

15. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

đúng rồi đấy a, chị họ e đẻ xong bụng lại như con gái ko có tý bug nào