Tâm sự nghề XNK và Logistics cả nhà ơi !!!!!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi huyen.tran, 26/2/2014.

1. huyen.tran

huyen.tran Sỉ lẻ giày dép trẻ em

Chào các bố các mẹ ạ,

Thời buổi hội nhập thế giới vấn đề XNK và Logitics luôn luôn được các doanh nghiệp kinh doanh quan tâm nhất. Với kinh nghiệm gần 8 năm trong nghề forwarder có kiến thức về XNK, Logistics nhưng cũng còn nhiều điều cần phải học hỏi. Mình thấy có nhiều topic với đủ các ngành nghề khác nhau, nhưng mà ngành nghề của mình chưa có ai mở. Nhiều khi vướng mắc hoặc cần xin form mẫu mà mình k biết hỏi ai. Mình xin phép mở topic này để chia sẻ cũng như học hỏi kinh nghiệm từ các bố các mẹ.

Các bố các mẹ đang có nhu cầu xuất nhập khẩu hàng hóa hay dịch vụ Logicstics cần hỏi thủ tục, quy định của HQ chúng mình cùng nhau tâm sự ở đây nhé. Mong ace trên lcm cùng ngành nghề sẽ tham gia nhiệt tình. Mình hi vọng với kiến thức đã có của mình và những chia sẻ của các bố mẹ trong ngành nghề sẽ giúp được không ít thì nhiều cho các bố các mẹ ạ.

Với những trường hợp cần tâm sự gấp, mọi người có thể gọi điện hoặc nhắn tin trực tiếp cho mình tên Huyền (sn 83) số: 0983989683

Tập hợp các tình huống và câu hỏi mà các mẹ thảo luận trên topic này ở PAGE 2 nhé các mẹ. Click here

Chúc các bố các mẹ, các doanh nghiệp luôn làm ăn phát đạt !!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi huyen.tran
    Đang tải...

2. huyen.tran

Ðề: Tâm sự nghề XNK và Logistics cả nhà ơi !!!!!

Mình hi vọng topic này sẽ giúp được nhiều người :)

Danh sách các thành viên trên lcm cùng ngành nghề, thăm dò ý kiến ace để thành lập hội XNK và LOG trên lcm nhé.

Sửa lần cuối: 26/3/2014
    Mebepdi thích bài này.
  3. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

Tớ ko biết gì về mảng này nhưng cũng mong nhiều người được giúp.

huyen.tran thích bài này.
  4. thuynguyenlinh

thuynguyenlinh Thành viên tích cực

Cho em hóng kinh nghiệm với nhé.

5. huyen.tran

Cũng hi vọng nhiều mẹ trên lcm mở rộng kinh doanh xuất nhập hàng hóa, mình sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm :)

6. huyen.tran

Chúng mình cùng nhau hóng và chia sẻ kinh nghiệm mn nhé.

7. lien_cute

lien_cute Bắt đầu nổi tiếng

em cũng làm về mảng liên quan XNK 3, 4 năm rồi, em thì chuyên về chứng từ, chủ top lâu năm trong nghề thế, có gì cần hỏi em ới chủ top nhé

8. huyen.tran

Oke mẹ nó. Tớ sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm về các mảng của xnk, logistics mn ạ. Đặc biệt là các bạn mới vào nghề. Mn làm 3,4 năm rồi thì kinh nghiệm cũng chắc lắm nhỉ.

9. Nhung.tm185

Nhung.tm185 Mẹ Mỳ Tôm

e cũng k làm về mảng này, có 2 đứa bạn thân thì 1 đứa làm bên xuất nhập khẩu, 1 đứa làm ở cty về logictics. thấy 2 đứa nó lương đều cao cả :D

10. thuyan16388

thuyan16388 Thành viên rất tích cực

Em thì có ý định làm bên lĩnh vực này. Nhưng là sell. Không biết với giờ em muốn tìm kiếm các đại lý hãng tàu bên nước ngoài thì phải làm sao ạ.

11. huyen.tran

Tập hợp kinh nghiệm và câu hỏi tại đây:

Số 1:
    Trả lời bởi huyen.tran:
    Thông thường tìm đại lý hãng tàu bên nước ngoài là do agent của công ty tại nước đó giới thiệu hoặc tìm hãng tàu tại nước ta và yêu cầu họ giới thiệu đại lý hãng tàu ở nước bạn đang cần. Là seler rất cần có giá tốt để đi sale. Mà để có giá tốt thì bạn nên xin giá từ đại lý của công ty hoặc hãng tàu biển tại Việt Nam cho hàng nhập. Hàng xuất thì dễ quá rồi đúng không, xin giá của forwarder hoặc carrier tại VN thôi.

Số 2:
    Trả lời bởi huyen.tran:
    Mẹ nó đã từng tham gia vào lĩnh vực này thì chắc mẹ nó cũng biết qua rồi nhỉ. Kinh nghiệm thì nhiều lắm, k biết bắt đầu từ đâu cho các mẹ dễ hình dung. Hi vọng có nhiều mẹ cùng tâm sự để chúng ta giãi bày dần dần thôi.

Câu hỏi của mẹ nó về sự khác nhau giữa Logistics và Supply Chain. Để tìm hiểu về sự khác nhau của hai lĩnh vực này thì dài lắm. Tớ đưa ra định nghĩa và vài hình ảnh để các mẹ dễ hình dung hơn thôi nhé

1/ Supply Chain: Chuỗi cung ứng.
    SUPPLY CHAIN
    + Chuỗi cung ứng bao gồm tất cả các doanh nghiệp tham gia, một cách trực tiếp hay gián tiếp, trong việc đáp ứng nhu cầu khách hàng.
    + Chuỗi cung ứng là sự liên kết các công ty nhằm đưa sản phẩm hay dịch vụ vào thị trường
    + Chuỗi cung ứng bao gồm mọi công đoạn có liên quan trực tiếp hay gián tiếp đến việc đáp ứng nhu cầu của khách hàng.
    + Chuỗi cung ứng không chỉ gồm nhà sản xuất và nhà cung cấp mà còn nhà vận chuyển, kho, người bán lẻ và bản thân khách hàng.

2/ Logistics:
    Logistics là quá trình tối ưu hóa về vị trí, lưu trữ và chu chuyển các tài nguyên/yếu tố đầu vào từ điểm xuất phát đầu tiên là nhà cung cấp, qua nhà sản xuất, người bán buôn, bán lẻ, đến tay người tiêu dùng cuối cùng, thông qua hàng loạt các hoạt động kinh tế.

Nếu so sánh hai định nghĩa trên, có thể thấy sự khác nhau cơ bản. Khái niệm chuỗi cung ứng rộng hơn và bao gồm cả logistics và quá trình sản xuất. Ngoài ra, chuỗi cung ứng chú trọng hơn đến hoạt động mua hàng (procurement) trong khi logistics giải quyết về chiến lược và phối hợp giữa marketing và sản xuất.

Số 3:
    Trả lời bởi huyen.tran:
    Về vấn đề thứ nhất của mn thì vẫn thường xảy ra nhé. Các bác Hq thì k bit trước đc. Có thể hn chấp nhận, nhưng hôm sau lại không. Tùy từng trường hợp mà xử lý khéo nhé.
    Trường hợp C.O form E thì mẹ nó tham khảo câu trả lời của hải quan theo link dưới nha.
    http://www.dncustoms.gov.vn/tuvantru....aspx?id=16106

Số 4:
    Trả lời bởi huyen.tran:
    Chuẩn đấy mẹ nó ạ. mẹ nó là forwarder hay là khách hàng vậy?

Dịch vụ khai báo theo chuẩn AFR (Japan Advance Filing Rules)

Từ đầu tháng 03- 2014, tất cả hàng hóa nhập khẩu vào Nhật đều phải bắt buộc khai báo theo chuẩn AFR (Japan Advance Filing Rules). Mức phạt cho việc chậm khai báo tương đương với 5000 USD thậm chí là chịu trách nhiệm trước pháp luật.
    Nhiều doanh nghiệp xuất khẩu hàng sang Nhật đang đau đầu vì không biết các bước phải làm như thế thế nào? Đăng ký ra sao? Mức phí thì quá cao, mức phạt lại nặng nề.

Các doanh nghiệp cần phải: Khai báo e-manifest cho hàng hóa đi Nhật như sau. Đăng ký tài khoản khai báo bằng phần mềm được hải quan Nhật Bản cấp phép.

Ghi chú:
    - Hạn chót để khai AFR: chậm nhất trước 24h tính từ giờ tàu rời cảng xếp hàng.

- Thời gian bắt đầu áp dụng khai AFR:
    • Từ 01/03/2014 – bắt đầu áp dụng khai AFR nhưng chưa phạt cho trường hợp khai chậm hoặc không khai.
    • Từ 09/03/2014 – bắt đầu áp dụng phạt theo quy định.

- Phạm vi áp dụng quy định:
    • Quy định áp dụng cho tất cả hàng container xuất đi Nhật.

- Đối tượng khai AFR:
    • Hãng tàu: khai theo chi tiết của MB/L
    • Công ty giao nhận – forwarder (NVOCC): khai theo HB/L

- Thông tin cần có để khai AFR:
    • Tên, địa chỉ người gửi, tên người nhận, người thông báo thứ ba.
    • Tên hàng cụ thể, chi tiết và mã số hàng hóa.
    • Mô tả hàng hóa chung chung là không chấp nhận, ví dụ: hàng phụ tùng, hàng điện tử, thực phẩm ….
    • Số cont, số seal
    • Nội dung chi tiết, vui lòng xem thêm quy định.
    • Trong Phụ lục 3, các thông tin về ngày tháng bắt buộc phải được điền vào, trong phụ lục 9, không yêu cầu phải điền.

Một số lưu ý:
    - Các doanh nghiệp có hàng nhập khẩu vào Nhật Bản thì nên đăng ký tài khoản khai manifest sớm. Vì thời hạn áp dụng từ ngày 01 tháng 03 năm 2014.
    - Thời gian đăng ký 1 tài khoản là 3-4 ngày làm việc, không tính ngày lễ, thứ 7, chủ nhật.
    - Thời gian khai manifest chưa áp dụng chính sách phạt đến ngày 08 tháng 03 năm 2014.
    - Thời gian áp dụng phạt cho việc khai báo sai, chậm trễ từ ngày 09 tháng 03 năm 2014.
    - Thời gian cần phải khai báo manifest: 24h trước giờ tàu chạy từ cảng xếp hàng đi đến Nhật. Không chấp nhận bất cứ điều chỉnh nào ngay sau khi tàu chạy.
    - Quy định phạt: khoảng 5.000 USD/lô hàng và thậm chí có thể đi tù nếu sai phạm theo quy định của Hải quan Nhật.

Số 5:
    Trả lời bởi saplayvo1012:
    Số 6:
    Trả lời bởi thucphamsach-tb:
    Số 7:
    Trả lời bởi @@nấm
    Số 8:
    Trả lời 1:
    Trả lời 2:

Sửa lần cuối: 5/3/2014
  12. huyen.tran

Thông thường tìm đại lý hãng tàu bên nước ngoài là do agent của công ty tại nước đó giới thiệu hoặc tìm hãng tàu tại nước ta và yêu cầu họ giới thiệu đại lý hãng tàu ở nước bạn đang cần. Là seler rất cần có giá tốt để đi sale. Mà để có giá tốt thì bạn nên xin giá từ đại lý của công ty hoặc hãng tàu biển tại Việt Nam cho hàng nhập. Hàng xuất thì dễ quá rồi đúng không, xin giá của forwarder hoặc carrier tại VN thôi.

Chúc bạn bước vào nghề thuận buồm xuôi gió và phất cao nha.

13. thuynguyenlinh

Hot thì hot nhưng cũng tùy nơi chị ạ. Có chỗ thì lương cao, có chỗ thì lương thấp.

14. huyvt81

huyvt81 Thành viên chính thức

Mình thì cũng không làm về ngành XNK và Logistic nhưng mình cũng khá hứng thú với ngành này, hồi trước làm Dự án cũng kết hợp 1 thời gian ngắn với các đơn vị Logistic, Supplier nhưng cũng không hiểu rõ về ngành này lắm.

Bạn huyen.tran có thể kể một số kinh nghiệm trong nghề cho những người ngoài nghề như chúng tớ học hỏi được không nhỉ? Hihi

Ah mà quên cứ thắc mắc hoài, Logistic khác với Supplier ở điểm nào hở mẹ huyen.tran? Hồi trước cũng chỉ biết là Supplier nó lớn hơn Logistic còn lại thì mù tịt huhu

15. huyen.tran

Ngành nghề nào cũng thế mn nhỉ. Lương cao còn tùy thuộc vào công ty và vị trí nữa cơ.

16. @@nấm

@@nấm Bắt đầu tích cực

Em mới vào nghề 1 năm! cv của em là làm chứng từ và khai thuê hải quan thui a! mong được học hỏi ở mn nhiều

thực phảm nhập khẩu thích bài này.
  17. huyen.tran

Mẹ nó đã từng tham gia vào lĩnh vực này thì chắc mẹ nó cũng biết qua rồi nhỉ. Kinh nghiệm thì nhiều lắm, k biết bắt đầu từ đâu cho các mẹ dễ hình dung. Hi vọng có nhiều mẹ cùng tâm sự để chúng ta giãi bày dần dần thôi.

Câu hỏi của mẹ nó về sự khác nhau giữa Logistics và Supply Chain. Để tìm hiểu về sự khác nhau của hai lĩnh vực này thì dài lắm. Tớ đưa ra định nghĩa và vài hình ảnh để các mẹ dễ hình dung hơn thôi nhé :)

1/ Supply Chain: Chuỗi cung ứng.
    SUPPLY CHAIN
     + Chuỗi cung ứng bao gồm tất cả các doanh nghiệp tham gia, một cách trực tiếp hay gián tiếp, trong việc đáp ứng nhu cầu khách hàng.
     + Chuỗi cung ứng là sự liên kết các công ty nhằm đưa sản phẩm hay dịch vụ vào thị trường
     + Chuỗi cung ứng bao gồm mọi công đoạn có liên quan trực tiếp hay gián tiếp đến việc đáp ứng nhu cầu của khách hàng.
    + Chuỗi cung ứng không chỉ gồm nhà sản xuất và nhà cung cấp mà còn nhà vận chuyển, kho, người bán lẻ và bản thân khách hàng.

2/ Logistics:
    Logistics là quá trình tối ưu hóa về vị trí, lưu trữ và chu chuyển các tài nguyên/yếu tố đầu vào từ điểm xuất phát đầu tiên là nhà cung cấp, qua nhà sản xuất, người bán buôn, bán lẻ, đến tay người tiêu dùng cuối cùng, thông qua hàng loạt các hoạt động kinh tế.

Nếu so sánh hai định nghĩa trên, có thể thấy sự khác nhau cơ bản. Khái niệm chuỗi cung ứng rộng hơn và bao gồm cả logistics và quá trình sản xuất. Ngoài ra, chuỗi cung ứng chú trọng hơn đến hoạt động mua hàng (procurement) trong khi logistics giải quyết về chiến lược và phối hợp giữa marketing và sản xuất.

18. huyen.tran

Mình cùng ngành nghề rồi. Chúc cv e luôn thuận lợi nhé.

19. thuynguyenlinh

Đúng rồi, lại còn thâm niên công tác nữa, như chị huyen.tran chắc lương cao lắm nhỉ?

huyen.tran thích bài này.
  20. huyen.tran

Hí hí, lương gọi là đu đủ thôi. Vẫn còn phải cày nhiều lắm mn ạ ^^

dungnt3 thích bài này.