Trẻ hay bị chớ khi ăn và sau khi ăn, nguyên nhân

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mecun, 14/4/2005.

1. mecun

mecun Thành viên chính thức

Xin chào các mẹ!
    Tôi là mẹ bé Cún, Cún nhà tôi được 3 tháng tuổi, hay bị sặc khi ăn và bị chớ sau khi ăn. Có lúc bé chớ ra rất nhiều, sau đó khó thở...tôi rất lo.
    Các chị ai có kinh nghiệm về việc này xin tư vấn giùm mẹ Cún với.
    Xin cho biết nguyên nhân và cách khắc phục.
    Xin cảm ơn các chị rất nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecun
    Đang tải...

2. songtu

songtu Thành viên chính thức

Chào mẹ Cún, mình là mẹ bé Sâu. Sâu nhà mình được 7 tháng rồi, nhưng cũng hay chớ lắm. Mình có đưa Sâu đi khám BS cho uống thuốc Motilium dạng nước, BS dặn phải uống liền trong 3 tháng, uống trước khi ăn 15', ngày 3 lần, mỗi lần uống bao nhiêu phải tuỳ thuộc vào trọng lượng của bé. Bạn thử cho bé uống xem sao. Con mình cũng thấy đỡ nhiều.

Chúc hai mẹ con khoẻ.

3. bee-kur

bee-kur Thành viên mới

Chào mẹ bé Cún. Mình là mẹ của 2 bé Bee (8tuổi) và Kur (3tuổi). cả 2 bé nhà mình đều rất hay chớ. Đầu tiên mình cũng sợ lằm , đi khám BS nói viêm đường hô hấp trên, cho uống thuốc kháng sinh, Bee chớ cả thuốc, đi khám lại, BS nói không uống được thuốc thì tiêm. Thế là bị oan gia 1 mũi Giangtamicin. Tức quá về đọc sách xong rồi không làm gì cả. Theo mình bạn nên cho bé ăn đủ thôi và chia làm nhiều bữa, vừa đủ dinh dưỡng, vừa không chớ. Dạ dầy của bé vừa nông, vừa thẳng nên dễ chớ đó thôi.

Bạn có biết không, mình chỉ cần nhìn thôi là biết con mình sắp chớ hay không, nhiều hay ít. Chỉ cần đánh lạc hướng là bé cũng có thể thôi không chớ nữa.

4. hang

hang Thành viên chính thức

mẹ Cún à,bé nhà mình hồi 2 tháng cũng hay bị trớ như vậy ,vợ chồng hoảng quá đem con đến bác sĩ nhưng thực ra lại rất đơn giản,mình để ý một chút là xong ngay thôi.Khi bạn cho bé ăn sữa thì phải nâng cao đầu bé lên một chút.ăn xong không được để bé nằm ngay mà phải bế nhẹ nhàngmột lúc và phải cho bé ợ hơi.Có hai cách cho bé ợ hơi-một là cho bé ngồi lên,một tay mình đỡ cằm bé,một tay vỗ nhẹ vào lưng bé đến khi bé ợ hơi;hai là ôm đứng bé lên,cằm bé tựa vào vai mình,tay mình vỗ nhẹ lưng bé-bé ợ hơi xong sẽ không bị trớ nữa đâu.

5. mecun

mecun Thành viên chính thức

Trời...bé nhà chị đã 8 và 3 tuổi mà vẫn bị chớ à?
    Xem ra vấn đề này cũng nan giải đây...
    Tôi đang thử cho bé ăn ít đi, làm nhiều bữa, tình hình có vẻ đỡ hơn chút, nhưng mới đầu cháu hơi khó chịu, cứ đòi ăn no mới thôi.
    Cũng có người cho rằng hiện tượng trên là do bé bị tưa lưỡi.
    Còn việc dùng thuốc để can thiệp thì tôi nghĩ chỉ bất đắc dĩ thôi, các cháu còn quá nhỏ, nên thận trọng trong vấn đề này.
    Cảm ơn mẹ Bee...
    Rất cảm ơn các mẹ đã tham gia nhiệt tình, mong rằng sẽ còn nhiều kinh nghiệm được đóng góp thêm nữa.

6. bee-kur

bee-kur Thành viên mới

Chào mẹ bé Cún.

Bé Bee nhà tôi thì đã không chớ từ lâu rồi, từ lúc nào thì thú thật tôi nhớ nữa rồi. Còn bé Kur bây giờ thỉnh thoảng vẫn chớ đấy, khi nào bé nuốt vội để làm gì đó chẳng hạn hoặc do mẹ cho bé ăn no quá. Nhưng cho bé ăn ít đi và tăng bữa bạn yên tâm bé vẫn tăng cân đều đấy. Bé nhà tôi Bee 29kg (8 tuổi) còn Kur 14kg (3 tuổi).

Chúc bé Cún hay ăn chóng lớn nhé

7. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bé nahf mình được 10 tháng mà ăn vào là cũng bị nôn dù không cho bé chơi đùa gì tức. Mình cho bé đi khám Bs bảo uống thuốc Motilium dạng nước. Mình về cho bé uống mà thấy đỡ hẳn bạn nên đi mua và theo hướng dẫn của thuốc cho con uống.