Nhật ký con trai đi học trường mầm non!!!

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi trethomart, 3/3/2014.

1. trethomart

trethomart Ghế ăn dặm, xe tập đi, chắn cửa cầu thang

Giai yêu nhà mình ngày mai là được 28 tháng, từ nhỏ có bà trông, nay hơn 2 tuổi rồi nên cho em đi lớp...tết ra trời lại lạnh khủng khiếp...mà vẫn phải cho con đi học!!!! Nay rảnh rỗi ngồi kể lại với cả nhà chuyện con trai những ngày đầu đi lính nhé!
    ...
    - Ngày đầu tiên đi học (Thứ 4 ngày 12-02-2014): Sau 1,2 ngày đến hỏi một số trường, bố mẹ quyết định chọn trường Chị ong nâu (có ấn tượng tốt nhất). Thế là đến đăng ký và Tim ở lại học luôn, mới lên lớp với cô và các bạn em còn vui và hào hứng, chơi lâu lâu không thấy bố mẹ đâu, cô đóng cửa lại bắt đầu khóc đòi mở cửa về...cú sốc đầu đời! Bố mẹ chưa về đang ngồi dưới xem camera thấy con khóc ngặt đòi về...sót quá định chạy lên cô chủ trường cản lại...đành về ngồi xem camera, con khóc hết nước mắt, nôn trớ, cô bế trên tay...thương con quá!
    - Ngày thứ 2 đi học (Thứ 5 ngày 13-02-2014): Ngủ dậy bố mẹ hỏi có đi học ko, có, có vẻ hào hứng lắm, trộm vía khóc ít hơn, chưa chơi với các bạn, ngồi 1 chỗ quan sát đã (cô bảo vẫn tưởng đang đi chơi)
    - Ngày thứ 3 đi học (Thứ 6 ngày 14-02-2014):Sáng dậy khóc ko đi học, không cho mẹ bỏ quần áo vào túi, không mặc quần áo...mẹ rủ đi ra đường chơi nhé ( nói dối con). thế là đi...rẽ vào ngõ đến trường bắt đầu khóc, khóc to, đòi mẹ, ko theo cô...mẹ đành ngậm ngùi quay xe đi làm (nay đi làm sớm nhất cty), chiều đón con mặt buồn thiu, ho, sổ mũi, lại nôn trớ cô phải thay quần áo. cô bảo gọi mẹ suốt..
    - Ngày thứ 4 đi học (Thứ 7): Mẹ nghỉ làm nhưng vẫn quyết gửi con đi học cho quen, vẫn khóc thảm, gào khóc to...thứ 7 mẹ đón sơm
    - Chủ nhật: Tim ho nặng, sổ mũi ròng ròng...ốm quá...mua thuốc ho, uống chanh đào ngâm...ko đỡ, hắt xi cứ ra hàng dài mũi xanh mũi trong...
    - Thứ 2: Alo cô giáo bạn Tim ốm nghỉ ở nhà ( mấy ngày này sao mà rét kinh, đại hàn, lại còn mưa) con vẫn ho nặng, ko ngừng chảy nước mũi...chắc phải đi mua thuốc tây thui...bắt đầu uống một mớ thuốc: kháng sinh, kháng viêm, ...mẹ nghỉ làm.
    - Thứ 3: Con vẫn ốm, trời mưa rét...mẹ lại xin nghỉ làm
    - Thứ 4: Con đỡ rồi, nhưng trời mưa rét quá ko lỡ cho đi học...mẹ lại xin nghỉ làm ( hôm nay thì nghỉ mãi nên sếp alo hỏi, chẹp chẹp biết sao đây)

- Ngày thứ 5 đi học: Khóc thảm, khản hết cổ...ko xuống xe, vẫn phải uống thuốc, ăn ít, ko chịu uống sữa...gầy đi mất mấy kg rồi...đành cố gắng thôi, mẹ sao nghỉ mãi được!
    - Ngày thứ 6 đi học: Vẫn khóc lóc thảm thương ... nôn trớ, ko chịu ngủ trưa, gọi mẹ suốt ngày...
    - Ngày thứ 7 đi học (thứ 7): Thấy con yếu, mệt, gầy, xanh, bế người mỏng manh...mẹ muốn cho ở nhà, bố kêu đi học cho quen...thôi đi học, chiều bố đón sớm lúc chưa 3h. Về nhà chơi, uống thêm sữa...sau đó bắt đầu quấy khóc, nóng quá, tối đến càng nóng, con sốt rồi....cởi bớt áo, lau người, uống nước...ko hạ, khóc quá trời...dỗ mãi uống 1 liều hạ sốt, đỡ, ...đêm lại sốt lại, lại uống hạ sốt...
    - Chủ nhật: Con hạ sốt, lại sốt...ko chịu ăn uống...quấy khóc, gầy quá, người mệt! thương quá giai ơi!
    - Thứ 2: Nhắn cô giáo bạn Tim sốt xin nghỉ học...
    - Ngày thứ 8 đi học (thứ 3): Tim khỏi rồi (vẫn hơi hơi nóng thui). Sáng mẹ định cho nghỉ học, bố kêu khỏi đi học thôi, con phải trải qua cú sốc đầu đời này, phải cố gắng lên. Mẹ đành cho em đi lớp, khóc quá trời luôn, thảm thương kinh khủng ( nói như các cụ khóc như cha chết). Mẹ vẫn quyết tâm để em ở lớp...về soi camera..., khóc than gọi mẹ...trưa cô cho ăn mẹ thấy nôn hết lần 1, cô cho ăn bát 2, gần xong lại nôn hết...sót quá, kêu bố ác con ốm cứ bắt đi học, mẹ ra khỏi nhà phóng xe đến trường, kêu với cô cho đón con về nhà chăm. Cô chủ trường cản, chị đón giờ này bé quen, sau sẽ đòi về hoặc khóc to, nôn trớ để về...đành ngồi đó xem camera, thấy cô cho ăn lần 3. Cô giáo xuống nói vừa cho con ăn lại, giờ đang chịu nằm chuẩn bị ngủ rồi. Mẹ đành ngồi đó nói chuyện, nghe các cô chia sẻ kinh nghiệm, mẹ về . Chiều đón em sớm, hi, thấy em vui vẻ...mẹ cũng vui, thấy ấm lòng hơn chút. Nhưng tối con ngủ ko ngon, lăn lộn, vật vã, khóc, gọi mẹ...có lẽ mơ ban ngày chăng??
    - Ngày thứ 9 đi học: Sáng ra khóc lóc từ lúc dậy, ko cho mẹ cởi bỉm đêm, ko thay quần áo, ko cho rửa mặt, ko uống nước, bắt mẹ cởi áo đi làm ra, ngồi chơi...mẹ đành để em như thế dỗ em đi chơi...đến lớp khóc lóc kinh, ko xuống xe...cô bảo lên lớp là nín đó. Đành vậy thôi, mẹ phải đi làm. Xem camera thấy ko khóc, bắt đầu chơi với các bạn.... Chiều mẹ đón thấy vui vẻ lắm, cô bảo TIM nay ngủ ngoan, còn hát happy birthday nữa...có điều tối vẫn ngủ ko ngon, khóc, lăn lộn, gọi mẹ...cô giáo bảo do thay đổi tâm lý??
    - Ngày thứ 10 iem đi học: Sáng dậy vẫn mè nheo, khóc lóc đòi bế, không đi, không mặc áo, nhưng mẹ kiên quyết mặc áo ấm, đội mũ các thứ đầy đủ, kêu đi chơi...ra đường mẹ hát cho nghe mấy bài ( bé lên ba bé đi mẫu giáo, chị ong nâu nâu..). Trộm vía nghìn lần, rẽ vào ngõ vào lớp con ko khóc, đến cửa cô đón con không khóc...(may quá nay không khóc) . Mẹ soi camera thấy nay con ra tập thế dục với cả lớp, chơi với các bạn... bắt đầu quen lớp, hoà vào không khí, hoạt động ở lớp ...mẹ thấy vui, thấy yên tâm, thấy ấm trong lòng!!!!
    ...

Mong sao nhật ký giai của mẹ đi học không còn những dòng...con ốm nữa!!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trethomart
    Đang tải...

2. trethomart

Ðề: Nhật ký con trai đi học trường mầm non!!!

các mẹ có con đi học vào chia sẻ với mình nhé!!!!

3. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Bé nhà chị 28 tháng cho đi học là ổn quá rồi, em đang lo bé nhà em ko có bà nào trông phải đi trẻ từ 12 tháng, tội lắm

trethomart thích bài này.
  4. voivoi_abc

voivoi_abc 0983.444.559

Bé nhà mình đi lớp từ hồi 13 tháng, con không khóc nhiều, không nôn trớ, tuần đầu đi lớp cũng ốm rồi xin nghỉ y như bạn này, thương lắm. Bây giờ con 21 tháng rồi, mỗi sáng cho con đi lớp vẫn thấy thương, vẫn muốn được ở nhà chơi với con, cho con ăn....

5. trethomart

Bé đang được bao nhiêu tháng rùi mn, 12 tháng còn nhỏ lắm đi học ngại nhất là ăn uống ko đảm bảo dinh dưỡng...bé nhà mình 28 tháng đây mà mới đi đã gầy mất 1kg, nhiều hôm về thấy con đói lắm. thương, ở nhà thì đầy đồ ăn con đi học thì bị đói bụng...

6. trethomart

Bé đi học sớm vậy ah mn, trộm vía giờ ổn rồi là sau này sẽ cứng cáp hơn các bạn. Mình cũng thế nhiều khi muốn cho con ăn thứ này, uống thứ kia mà ko sao được, đi lớp thì ăn uống chắc là ko ngon và đủ như ở nhà, có hôm con đi về mặt buồn thiu vì đói bụng, thương mà chả biết làm sao, gửi nhiều đồ ăn đến lớp cô cũng ko thích...

7. tombo0811

tombo0811 GIA ĐÌNH LÀ SỐ 1

Mẹ nào có con đi học cũng đều trải qua tâm trạng như bạn, hic hic nhớ lại hồi ku lớn đi học, con khóc, mẹ khóc, bà khóc. Giờ nhắc lại vẫn chảy nước mắt đây huuuu nhưng mọi chuyện sẽ qua và ổn thôi. Chúc mẹ và bé vui nha

8. mecunhoi

mecunhoi Thành viên rất tích cực

Chuc mung con trai da buoc qua thu thach dau doi

9. trethomart

tks mn đã chia sẻ với mình nhé, xin chúc lại mẹ và các bé khoẻ, vui nhé!!!

10. trethomart

:D thanks mn nha, con đã dần quen lớp và khóc nhè ít hơn rùi....

11. voivoi_abc

voivoi_abc 0983.444.559

Có một gia đoạn khoảng 3 tháng mình cho con ăn đủ 4 bữa trên lớp, sáng, trưa, xế và tối. Bây h nghĩ lại thấy mình ẩu quá, biết ở lớp cô cho con ăn thực phẩm như thế nào, có đủ chất ko. hix. Bây h mình cho con ăn 2 bữa trên lớp thôi, vẫn đang kí xuất sáng nhưng nếu con dậy sớm thì mình cho con ăn như binh thường, bữa tối mẹ cũng về nấu và tự cho con ăn nữa. Con trộm vía dạo này ăn ngoan, ăn xong lại mở chị Xuân Mai lẩm nhẩm hát theo. Yêu lắm ^^

12. trethomart

Mình đã đến lớp và nhìn thấy cháo của lớp con rùi, cháo lỏng và bát cháo nhỏ thui mình nghĩ chắc 1 bữa trưa ở lớp chắc bằng 1/3 bát ở nhà (vì ở nhà con mình ăn cháo đặc, ăn được 1 bát tô nhỏ). còn chất dinh dưỡng như gạo, thịt, cá rau thì có lẽ cũng ko được đủ như ở nhà. Đợt này lạnh dậy muộn nên cho bé đến lớp ăn sáng mấy nữa hè ấm gọi dậy sớm để ăn sáng ở nhà. Nhưng được cái đi học về thấy hát hò rồi cũng biết thêm hơn....có vẻ sẽ ngoan hơn mn ạ.

13. Duy An

Duy An Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà em 22 tháng đi học ở trường tư thục, ngày nào cũng khóc, khóc hết 1 tháng mới quen. Đến khi con được 3 tuổi, con chuyển trường vào học công lập, con lại khóc lại từ đầu mất 1 tháng. Mẹ ngày nào cho con đi học cũng vừa dọa vừa nịnh thế mà vẫn khóc. Sau 1 tháng, con quen lớp, quen các bạn con lại thích đi học. Mà ở lớp các cô rèn cho tính tự lập, ngăn nắp nên thấy con ngoan và người lớn hơn hẳn.

14. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

hic đọc bài mẹ nó viết mà em thấy cảm giác những ngày đầu cho con đi học, thương vô kể, chẳng nỡ cho đi , suốt ngày ốm ho sổ mũi, ngày nào đi làm cũng ko thể làm vì chỉ ngồi xem con thôi hic, cuối cùng tết ra lạnh quá vẫn hco ở nhà, chưa đi học, mà bé nhà e đi học chẳng chịu chơi vs bạn đâu, sáng dậy khóc lóc nữa

15. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

trường bé nhà em bắt ăn sáng ở lớp cơ, em đang tính tháng 8 con tròn 3t c ho học trường công hic

16. sontraisach

sontraisach Thịt lợn,gà,trứng hữu cơ sạch "siêu ngon"

bé nào những ngày đầu đi học đều khóc,đưa con đến lớp mẹ không lỡ về,bé nhà vừa khóc vừa gọi tên đầy đủ thành viên trong gia đình.hic.cầu cứu,

17. me_bin_bon

me_bin_bon

bé nhà bạn trộm vía như thế là nhanh quen ấy chứ, mình thấy có bé khóc ròng 2 tháng trời cơ

18. chacahungquy

chacahungquy www.anngonnhatrang.com

Có làm mẹ mới hiểu lòng mẹ cha. Đúng là theo gót con từng ngày.

Chúc con chị sớm hòa nhập với môi trường mầm non và ít ốm hơn nhé.

19. people_smile_up

people_smile_up Thành viên rất tích cực

Mình cho con đi học tư thục trước, khi bé 4 tuổi mới chuyển sang công lập. Cũng may cạnh nhà mình có trường mầm non nên mình hay cùng con sang chơi, cho con làm quen dần dần với trường, lớp, với cô giáo rồi sau đó mình mới cho con đi lớp. Bắt đầu là nửa buổi, rồi dần dần cả buổi, sau chuyển sang cả ngày. Con cũng có khóc vì nhớ mẹ, nhưng ít hơn, chứ không phải đến mức khóc nhiều quá, đến nỗi ốm phải nghỉ học..Chỉ một thời gian ngắn cu cậu đã thích nghi được và rất háo hức đi học, trừ những hôm ..mệt, hì.

20. trethomart

Mình cũng tính con 3t xin học trường công nhưng mà nghe nói trường công ko đc cô cho ăn mà phải tự ăn thì ko biết có tự ăn đc ko, với cả trường công đông học sinh nên các cô ko chăm tốt...con nhà mn học trường công ổn vậy thì mình cũng tính xem sao...