Các bài thuốc dân gian dành cho con yêu

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Mẹ Khả Ly, 20/3/2008.

1. Mẹ Khả Ly

Mẹ Khả Ly Thành viên chính thức

Chúng mình đã bàn chuyên sâu về cái này chưa nhỉ? :)
    Mình rất thích Đông Y nhưng kinh nghiệm và dịp tham khảo thì hoàn toàn chưa có nhiều . Nói thiệt là mình chỉ tin các bài thuốc của các bác sĩ đông y dược "chính hiệu " thôi, như của Viện Y học dân tộc ở SG ấy, nhưng về bài thuốc cho bé thì chưa biết . Mình có đọc qua một bài nói về cách chưng quất và mật ong cho bé bị cảm ho của BS Đỗ Hồng Ngọc, và chỉ tin mỗi bài này . Còn cái của các "thầy lang dạo " thì "ghét ơi là ghét", không biết "ghét" thế có đúng không ? :rolleyes: .

Rất mong mọi người chia sẻ với nhau các bài thuốc hay và khoa học cho các con yêu của chúng mình nhé !:D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Khả Ly
    Đang tải...

2. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Chị ơi, em spam một tí, em rất thích đọc bài của chị, nhưng từ khi chị chuyển phông chữ thế này, em ko đọc nổi, cứ thành các ô vuông chị ạ. Chị xem có cách nào chuyển về phông cũ ko ah ? thanks chị.

3. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Hihi, chị H.Anh ơi, tại bác bầu bí nên chắc không "đủ sức" để đọc bằng bọn em đấy nhỉ :D (hoặc máy tính của bác bị lỗi font hihi). Chỉ cần chị Nhã Trang để màu đen là sẽ dễ đọc hơn thôi mà :)

Anyway: em cám ơn chị Nhã Trang vì nhờ các bài viết của chị em mới biết được tên cái font chữ em đang đi tìm bấy lâu có tên là "Comic Sans MS" đấy ạ. Em rất thích kiểu font chữ này :D

Chị Nhã Trang ơi, em cũng chỉ biết có mỗi bài thuốc là ngâm quất với mật ong. Mùa đông vừa rồi trộm vía cu Mộc nhà em không bị uống kháng sinh phát nào :D.
    Bác sưu tầm thêm các bài thuốc nhé, ví dụ như phỏng dạ thì chữa ntn ......

Sửa lần cuối: 20/3/2008
  4. Mẹ Khả Ly

@ Hải Anh ơi
    Thấy có trả lời, mừng húm, tưởng đâu có người truyền mấy bài thuốc, ai dè "bị xìpam" thiệt ...hi`hi` . Đọc câu em viết chị mắc cười chịu hổng nỗi ....:D

@Mẹ Mộc:
    Chị đang tìm đây mà chưa có ...

PS: Ưu tiên cho bà bầu cái nhé !

5. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Cảm ơn bác nhiều, em đọc được rồi ạ.
    Em cũng có mấy bài thuốc nhưng sợ post lên lại bị bảo là "lang băm", hì hì, nên cứ ngậm miệng dựa cột nghe ngóng đã.

6. Trammeo

Trammeo Thành viên chính thức

Các mẹ ơi, em nghe nói có bài thuốc dùng nước ép lô hội chữa táo bón cho bé. Bé nhà em 3 tháng tuổi à từ khi đầy tháng đã táo, 2 3 ngày mới sì trum một lần rồi. Có mẹ nào đã từng dùng lô hội chữa táo cho em bé không, bảo em cách làm / liều lượng nhé!

7. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Gửi đến các bạn một vài biện pháp chữa bệnh theo Y học Dân Gian
    Chữa bệnh hiệu quả từ gừng

Gừng có tên khoa học zingiber officianale rosc, ngoài việc dùng làm gia vị, mứt..., gừng còn có tác dụng chữa bệnh rất hiệu quả.

Khi bị đau bụng (do lạnh), nôn ọe (nhất là nôn khan): lấy 10 gr gừng cộng với 4-6 gr cam thảo sắc với 300 ml nước còn 100 ml, nhấm từng ngụm (1 thìa canh/lần), chỉ sau vài chục phút là hết. Khi bị rối loạn tiêu hóa (do thức ăn lạ hay bị cảm lạnh...), bị nôn, mửa, có thể đi lỏng: dùng gừng khô 2-4gr, giã nhỏ, hòa trong 50 ml nước uống dần dần, sau vài chục phút sẽ đỡ. Ho: dùng vài lát gừng tươi chấm với một ít muối hoặc đường, ngậm, mút nước sẽ làm cho ấm họng, dịu cơn ho (có thể dùng dưới dạng mứt cũng được).

Gừng còn được dùng để "đánh cảm" rất hiệu quả: khi bị cảm cúm, nhất là cảm lạnh: Lấy một củ gừng già đập dập, chưng cách thủy với 50 ml rượu hay cồn (70 độ) chừng 10 - 15 phút, sau đó dùng một miếng gạc (hay khăn nhỏ) tẩm với rượu gừng miết dọc hai bên cột sống từ gáy đến thắt lưng, tiếp theo là miết theo xương bả vai (từ trong ra ngoài), làm liên tục chừng 5 - 10 phút. Tiếp tục làm phía trước ngực: từ hõm ức đến chấm thủy và dọc theo xương đòn gánh (từ trong ra ngoài) liên tục 5 - 10 phút. Sau đó dùng khăn ấm lau sạch. Có thể làm như vậy trong 3 ngày (mỗi ngày 1 lần). Sau khi "đánh cảm" nên ăn một bát cháo hành loãng và nóng. Xin lưu ý: không nên bắt gió hoặc cạo gió bằng thìa, đồng xu, miệng chén... vì sẽ gây tổn thương "tấu lý" (hiểu nôm na là tổn thương hàng rào bảo vệ cơ thể). Do đó dễ bị tái phát, gây viêm da, không có lợi cho cơ thể. "Đánh gió" bằng gừng như trên sẽ ít bị trúng gió trở lại và da không bị thương tổn.

Chấn thương: Khi bị chấn thương không có vết trầy xước (như bong gân, va đập, té ngã, giãn dây chằng...): lấy một củ gừng già và 5-7 lá trầu già (vàng), giã nhuyễn đùm trong một miếng vải dịt vào vùng đau và băng lại, để chừng 2-3 giờ. Mỗi ngày một lần, liên tục trong 2-3 ngày. Cách làm này rất hiệu quả.
    ( nguồn : http://www.tuchuabenh.com )

Mẹ Khả Ly thích bài này.
  8. Mẹ Khả Ly

Cám ơn anh Lê Khanh thiệt nhiều :p

Mình cũng tìm ra được một số bài, sẽ viết lần lượt lên đây. Mọi người ơi, đừng ngại là "lang băm" gì cả, tự mình thấy bài thuốc đó hay, tin tưởng được thì cứ đưa lên để cả nhà cùng "chiêm ngưỡng" ...nhé :D

Dầu khuynh diệp
    Cái này thì chắc bạn nào cũng biết rồi . Trên chai, nhất là hiệu EMCARE có ghi cách dùng rất chi tiết .

Chữa chạy khi trẻ sốt cao
    Nhỏ mũi bằng nước sài hồ (Bupleurum Chinense)
    Nếu trẻ bị sốt cao do viêm nhiễm đường hô hấp, bạn có thể dùng nước sài hồ nhỏ vào mũi . Phương pháp như sau: trẻ mới sinh nhỏ mỗi lỗ 1 giọt, 2-6 tháng thì mỗi lỗ 2 giọt, 7-12 tháng mỗi lỗ 3 giọt, 1-3 tuổi mỗi lỗ 4 giọt, 4-6 tuổi mỗi lỗ 5 giọt . Sau khi nhỏ nữa giờ là đã thấy ngay hiệu quả .

(Nguồn: Bách khoa gia đình NXBVHTT biên soạn theo Gia đình thực dụng bách khoa quyết môn NXB Công Nhân Trung Quốc, Bắc Kinh)

9. Me Min moc

Me Min moc Thành viên chính thức

Mẹ Khả Ly ơi nước Sài Hồ là ở đâu bán thế? Hiệu dụng thế thì em cũng phải mua về để đề phòng nhỉ!:p