Làm gì để tránh quát mắng và đánh con?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi bechauchau, 12/10/2004.

1. bechauchau

bechauchau Thành viên tập sự

chào cả nhà,
    mình thăm ngôi nhà này được ít hôm rồi và hôm nay xin được tham gia,
    mình thì chẳng có nhiều kinh nghiệm hay tài thuyết trình gì để giúp đỡ mọi người, chỉ mong vào đây để học hỏi thôi
    mở màn, xin tâm sự là tính mình không được ôn hòa, rất dễ cáu, lại thêm tâm trạng vợ chồng không hòa hợp nên nhiều khi con quấy khóc, mình hay lỡ lời và lỡ tay với bé, xong rồi lại thấy ân hận, biết là mình không đúng nhưng những lúc như thế lại không kiềm chế được
    cả nhà cho mình lời khuyên những lúc đó nên nghĩ gì, làm gì để tránh quát mắng và đánh con
    cảm ơn cả nhà nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bechauchau
    Đang tải...

2. mycheese

mycheese Mai Chi

Vấn đề là mình muốn cải thiện là thành công một nửa rồi! Nửa còn lại là bạn chịu khó đến thăm website www.lamchame.com thường xuyên để LÀM CHA MẸ giúp bạn các Tips!

3. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

4. me Gấu

me Gấu Thành viên sắp chính thức

Mẹ Gấu cũng nóng tính lắm cơ, nhiều lúc bực con cũng hay lỡ lời và hành động không hay nhưng khi nhìn con mếu lòng lại chùng xuống và
    ân hận . Sau nhiều lần như thế mình đã tự nhủ phải tập kiềm chế thôi chứ con nhỏ mà để nó tủi thân vì những cái mà nó chưa hiểu, chưa biết thì tội lắm . Mỗi lần bực quá mình lại hít hơi thật sâu, cố gắng trêu cho con cười để mình đỡ bực hoặc nựng nịu con giù bằng giọng điều rất hình sự . Kết quả thì cũng khả quan hơn . Mỗi lần thành công lại thấy phấn khởi và vui hơn . Nhiều lần như thế là tự nhiên khi đối diện với con, tính cách mình cũng mềm hẳn đi . :wink:
    Hy vọng hai mẹ con "hòa thuận" hơn :lol:

5. Me AD

Me AD Thành viên chính thức

Mình cũng từng là bà la sát của chồng & mọi người đây .

Nhưng có một hôm AX tỉ tê dạy vợ như thế này : "Em thấy chưa, cái gì mình cũng nên nhỏ nhẹ, mực thước, điềm tĩnh giải quyết vấn đề . Cùng một sự kiện xảy ra, nếu như em biết kìm chế cảm xúc một chút thì mọi chuyện sẽ trở nên thành công tốt đẹp, ai nấy nhẹ nhõm . Tại sao cứ nhất thiết phải la lối om sòm, mặt cau mày có ..... trông em dễ sợ lắm đó ...." :x

Hehehe.... nếu như mình cứ nghĩ đến khuôn mặt xinh đẹp sẽ bị méo mó đi thì mình .... sợ lắm, vì vậy hãy cố gắng từ từ vuốt vuốt giận xuống một chút ... bặm môi lại để suy nghĩ chừng vài giây để cho bà hỏa hạ xuống ... qua cơn tức giận rồi thì hãy bắt đầu giải quyết vấn đề theo phương cách tốt nhất .

Mình cũng đang tập tành dần dần để kìm chế "cục tức" và thay đổi "hình tượng" trong mắt AX đây . Còn con cái thì chưa đến nỗi, vì mình rất yêu bé, hiếm khi nào nổi cáu được với bé . Nhìn mặt bé là bao nhiêu bực dọc tan biến hết trơn rồi . :lol:

Với Chồng

Đạo vợ chồng tình sâu nghĩa ái,
    Lại chẳng nên mặt tái, mày tăm,
    Chuyện đâu bỏ đấy cho êm,
    Đừng đem bên ấy về gièm bên ta.

Sách có chữ "nhập gia vấn húy",(*)
    Khi nói năng phải kỹ kiêng khem,
    Dịu dàng tiếng thuận lời mềm,
    Cứ lời chồng dạy mới yên cửa nhà.

Chớ nên cậy mình ta tài sắc,

Chồng nói ra nhiếc móc chê khen.
    Nói càn như ở bậc trên,
    Thường khi động đến tổ tiên quá lời.
    Cơn giận đến, sự đời ngang ngửa,
    Dở dói ra nát cửa tan nhà,

Chữ "tùy" là phận đàn bà,
    Nhu mì để dạ, chua ngoa gác ngoài.

Dù lỗi phận gặp người tửu sắc,
    Hay gặp người cờ bạc lưu liên,
    Nhỏ to tiếng dịu lời êm

Dần dà uốn mãi may mềm được chăng !
    Phải chồng ngược, cắn răng chịu khổ,
    Chớ nghiêng đầu, ngảnh cổ thiệt thân,
    Duyên may gặp được văn nhân,
    Thuộc câu "tương kính như tân" làm lòng.(*)

Nghiệp đèn sách khuyên chồng sập sã,
    Tiếng kê minh gióng giả đêm ngày,
    Khuyên chồng nhớ đến đạo thầy,
    Vật dâng lớn nhỏ gọi nay lễ thường.

Gia Huấn Ca của Nguyễn Trãi (copy from Mẹ Loan đấy, thanks)
    Đọc thấy hay hay nên post cho các bác xem tham khảo :wink:

shopbong68 thích bài này.
  6. luudoangia

luudoangia Thành viên mới

Be cua em cung rat kho an nen moi khi den gio an la 2 me con giong nhu chien tranh vay, nhung thay con khoc va om me chat cung khi bi me danh thi lai thay toi con va thuong con hon, tu do ma moi lan tinh danh lai phai gio tay len vuot ma con va choc cho con cuoi thoi Tu tu roi se duoc thoi ma, co gang len vi con yeu cua chung ta nhe

7. Mẹ Khanh

Mẹ Khanh Thành viên tập sự

Thế hôm nay Bechauchau đã học được cách "hạ hỏa" chưa ???

Kinh nghiệm của riêng mình nhé, không bao giờ dạy con khi đang nóng giân. Khi cơn giận đang bốc lên ngùn ngụt thì cách tốt nhất là bỏ con ở đó, tránh mặt 1 lúc cho "cục than" trong lòng nguội bớt rồi quay lại dạy dỗ con . Có thể tự nhốt mình trong phòng, khóa cửa lại (chứ đừng nhốt con nhé! Mình không bao giờ nhốt con vì làm vậy bé con sẽ bị hoảng hốt, sợ hãi, ảnh hưởng đến thần kinh, tội lắm!), nếu bé con đứng gào bên ngoài thì mình thông báo "con ở đó 1 mình tự suy nghĩ về lỗi của mình đi! Mẹ ở trong này 1 lát cho bớt giận rồi sẽ làm việc với con . Chứ bây giờ mà mẹ ra gắp con thì con sẽ bị ăn roi ngay đấy!"

8. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Em đã đọc bài "CHIẾC HỘP TÌNH YÊU" bên mục TÂM TÌNH của Judy's Mom chưa ,một câu chuyện thật cảm động,nó nhắc nhở những bật cha mẹ như mình là không nên nóng tính khi chưa biết được việc làm của bé có ý nghĩa gì .Em vô trang: hoathuytinh.com thử xem có nhiều bài NGHỆ THUẬT SỐNG ở đó sẽ giúp cho em bớt được tính nóng...Thân

9. ngtuananh1122

ngtuananh1122 Thành viên mới

Ðề: Làm gì để tránh quát mắng và đánh con?

trẻ con giờ quát mắng nhiều rất dễ gây cho bé bệnh trầm cảm, e khuyên các mẹ nên kiềm chế tốt

10. cmwlaw.vn

cmwlaw.vn Thành viên chính thức

Em thì lại không dám đánh con, toàn để con bắt nạt theo như lời mọi người nói

11. hoathuytinhqn

hoathuytinhqn Thành viên mới

Cố lên chị ơi, chỉ cần cố gắng kiềm chế 1 lần, rồi nhìn vào " thành quả" đó, tự nhủ là mình đã làm được, rồi từ từ phát huy, chúc chị thành công!!!

12. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

em cũng là người nóng tính. dạo này con lại hay ăn vạ, khóc hờn dai lắm. em cũng k chiều con nhưng nói mãi con chả nghe. thời gian này em hay quát mắng, đánh con quá. hôm nay thấy mình cần phải nhìn lại bản thân mình và thay đổi từ từ thôi. em thấy mình hơi quá rồi

13. mebongxinh111

mebongxinh111 Thành viên chính thức

hic, đúng tâm trạng của tớ, tớ cũng đang ngồi ân hận vì hôm qua đã quát con và đánh con đây.
    Con tớ 3 tuổi rồi, nhưng lười ăn kinh khủng, bé đi học cả ngày, chỉ uống sữa buổi sáng trước khi đi học và ăn cơm tối với gia đình.
    hôm nào ăn cơm cũng như cực hình vậy, đút được 1 miếng thì phải ngậm đến 10' ấy, nịnh nọt, dỗ dành, quát mắng, thậm chí cáu quá cho mấy roi vào chân nhưng chả có tác dụng gì. xong miếng ấy, miếng khác lại lặp lại như thế.
    tớ stress kinh khủng, 3 tuổi mà con được có 13kg, các bạn ở lớp ăn cơm hết rồi còn có 3 bạn ăn cháo trong đó có con mình, mà cô vẫn phải xúc cho.
    Tớ cũng chịu khó đổi món và nấu những món mềm, cơm nát cho con nhưng hình như con chắng có tí đam mê với ăn uống (trừ bim bim, keo mút), tớ đúng là bó tay rồi.
    Tự bảo với bản thân ko được ép con, nhưng nó ko ăn mình lại sốt ruột ko chịu được. Phải làm sao bây giờ?

14. nhantranda196

nhantranda196

Thôi thì cứ cố mềm với con được phút nào hay phút đó vậy.

15. remember_me

remember_me Thành viên rất tích cực

Phải kiên nhẫn với trẻ nhỏ thui chị ah, quát mắng trẻ con là nó nhớ dai lắm đấy

16. huyenhoang123

huyenhoang123 Tinh bột nghệ nguyên chất

Sinh con đã vất vả nuôi dạy lại còn khó khăn hơn hi hi hi em nghĩ là lúc đó nên tránh đi đâu đó suy nghĩ tường tận rồi mới giải quyết. Em cũng chưa có con nên chưa biết sẽ ntn nên cứ nói cách nghĩ thôi còn làm được hay không thì chắc sẽ phải cố gắng thui ạ

17. shopbong68

shopbong68 Thời trang trẻ em

Nói thì dễ các mẹ ạ. Nhưng vào hoàn cảnh đấy mới biết đc mình thì nóng tính kho kiềm chế lắm. Nhiều lúc tự nói với mình phải bình tĩnh nhưng lúc đã cáu lên rồi thì .........

18. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

ôi m cũng thế hay quát lắm, mà con m cũng bướng lại dễ khóc nữa, hic

19. Ong vàng

Ong vàng Guest

Em tự nhận bản thân là người kiên nhẫn, không nóng nảy, trước khi con em được 2 tuổi thì hầu như em rất ít khi quát hoặc đánh mắng con, nhưng quả thật giai đoạn từ khi con 2,5 tuổi đến giờ, mới được 2 tháng mà em thấy bất lực quá, nhiều khi không kiềm chế được lại quát con, phát vào mông con, nhưng quả thực là không thể chịu nổi ý, con bướng và toàn làm theo ý mình, bố mẹ nói thì bỏ ngoài tai. Mong sao con qua giai đoạn khủng hoảng tuổi lên 3 này:(

20. cuty123

cuty123 Bắt đầu nổi tiếng

Con cần magic 1,2,3 thì có lẽ mẹ cũng cần như thế. 1,2,3 cho cơn giận của mẹ nguôi đi, để nhẹ nhàng với con.