Làm Sao Để Tập Cho Bé Bú Binh??

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Mẹ của Sáo, 20/3/2008.

Tags:
  1. Mẹ của Sáo

Mẹ của Sáo Thành viên tích cực

Bé nhà em được 3 tháng tuổi rồi, em tập cho bé bú bình nhưng đều bó tay với bé, nhất định k chịu mút, toàn lấy lưỡi đẩy ra xong rùi khóc . em k biết nên tập cho bé như thế nào ? em đang thấy công việc nay gian nan quá . Mong nhận được sự chỉ giúp của các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ của Sáo
    Đang tải...

2. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Bé mới 3 tháng bạn tập cho bé bú bình sớm làm gì, cứ để bé bú mẹ hoàn toàn 6 tháng đi đã nếu bạn có đủ sữa.

kytich_anh thích bài này.
  3. Mẹ của Sáo

Mẹ của Sáo Thành viên tích cực

e cũng biết vậy nhưng tháng sau e đã phải đi làm rồi chị ạ . Nếu k tập được cho bé bú bình thì đến lúc đó bé chỉ có nước nhịn đói chị ơi . Xin các mẹ đưa ra cao kiến để giúp e thoát khỏi cuộc khủng hoảng này với nhé!

4. bluestar26

bluestar26 Thành viên rất tích cực

Mình cũng đang bó tay với việc tập cho bé bú bình đây . Bé cũng toàn lấy lưỡi đẩy ra thôi, lại còn giả vờ mút bình chụt chụt nữa chứ . Mình cũng hay lừa bé là bé ti ti gần no rồi , ngà ngà sắp ngủ rồi mình lấy bình sữa đút và nhưng bé tỉnh lắm , lại đẩy ra thôi . Sắp đi làm rồi ko biết thế nào

5. Mẹ Trúc Linh

Mẹ Trúc Linh Người ngoài hành tinh

Sao khổ thế nhỉ, em cũng vậy, bé nhà em được 5,5 tháng, tập cho con bú bình từ hồi 3 tháng nhưng bó tay .Bé tí mà biết phân biệt đâu ra đấy .Ti mẹ thì mút chùn chụt, nhét bình vào thì đẩy ra bằng mọi giá . Con nhà người ta nếu k ti bình thì đổ thìa cũng OK, nhưng con em thì tuệt đối không được, bé phân biệt rất rõ đâu là sữa mẹ , đâu là sữa ngoại Con k ti bình, mẹ dùng thìa đổ cũng nhè luôn, bó tay!!!. Bây giờ đỡ hơn một chút (trộm vía con), đổ thìa bé có uống nhưng rất ít, đành phải kiên trì vây. Mẹ nào có kinh nghiệm điều trị vụ này thì mách dùm nhẹ

6. mina_xinhxinh

mina_xinhxinh mẹ 2 con

ui các chị cho bé tập cho bé bú binh muộn quá.trẻ con 3thag là k tập đc đâu,vì bé quen với viêc ti mẹ rùi,biết là bú mẹ rất tốt nhg nếu xác định là 4 tháng fai đi làm sao các chị k tập cho bé thói quen đó từ lúc mới sinh???mỗi ngày cho bé tập bú bình 1 ít thi đến lúc m đi làm sẽ k khó khăn nưa.Nếu bé quen sữa mẹ,k chịu uông sữa ngoài thì chị thử vắt sữa mẹ ra bình cho bé bú xem,rồi khi bé quen bú bình thì chuyển dần sang sữa ngòai
    bé Na nhà em(trộm vía)cả bình cả mẹ đều chơi tuốt
    Mong các bé sớm quen bú bình để các mẹ còn đi làm nha...

7. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

Mẹ nó để đến bây h là khó rồi, chắc phải tầm 5,6 tháng nó mới chịu, cứ tập dần lúc bé ngủ cho vào miệng ý, lúc đầu thì bé ko chịu, sau này sẽ chịu, 1 thời gian sau thì bé sẽ quen ăn cả lúc thức luôn .Bé nhà mình tập từ lúc nhỏ đấy nhưng nhất quyết ko bú bình .Mình cho ăn lúc bé ngủ, đến khoảng 6 tháng thì bé chịu ăn, và phải gần 1 tuổi thì mới ăn lúc thức đấy .Đến bây h 23 tháng rồi mà vẫn nghiện bình đấy

8. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Ui nếu đã quyết tâm thì tập cho bé bú bình thì đừng cho bé uống bằng thìa nữa, vất vả lắm, vừa khó vừa lâu. Hồi Bông nhà mình từ ti mẹ sang bú bình rồi sang hút ống hút và đến cầm cốc luôn nên nhàn lắm. Hiện có nhiều loại sữa mà mùi vị rất giống sữa mẹ, các mẹ có thể hỏi mua (vì mình sinh lâu rồi nên kô nhớ) và cho bé bú bình lúc bé bú mẹ gần no. Thường thì vào buổi tối trước khi đi ngủ, như vậy bé ngủ rất sâu và dài chứ không thức đêm nhiều như bú mẹ đâu.

9. Duc Ming

Duc Ming Thành viên chính thức

Con nhà em cũng không chịu ti bình . Bây giờ 1 tuổi rồi vẫn không . sữa mẹ thì ngày càng cạn kiệt, gần như không có ...

em áp dụng phương pháp đút thìa được cả năm nay rồi, mới đầu thì cũng oải, vì phải đút tới 200 thìa nhỏ nhỏ mới hết đươc 60ml sữa (hồi trước em đếm từng thìa ). bây giờ thì đỡ hơn, em đút bằng thìa MEIJI to nên cũng đỡ hơn . Nhưng các mẹ cũng nên xác định luôn là nó sẽ vất vả hơn ti bình đi , cho nó "yên tâm công tác" . Miễn là con uống được sữa là tốt rồi, mẹ chịu vất vả tí có sao đâu các mẹ nhỉ ?

Duc Minh

10. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

Ui, tý con nhà em y chang như Đức Minh nhà chị đấy . lúc đầu đến khổ, hàng tiếng mới hết tý sữa nhưng mà bi giờ quen hết rồi . ah mà chị bảo thìa meiji là thìa như nào ý ? em dùng cái bình thìa để đút đấy , nói chung là vất vả lắm lắm nhưng biết làm sao? đất ko chịu trời thì trời fải chịu đất mà .:D

11. akai_sakura

akai_sakura Bắt đầu nổi tiếng

Bé bú bình

Chào các mẹ, mình cũng đang khổ sở vì chuyện bú bình của bé đậy Nó không khóc lóc, không nhè ra, nhưng cứ ngậm trong miệng, còn cười với mẹ nữa chứ:( nên bú được rất ít, mỗi lần có 20, 30ml. Nếu cho bú lúc sắp ngủ hoặc để thật đói cũng đuợc 70, 80 là cùng . Sao thấy nó vẫn tỉnh không, bú như vậy thì đói phải không các mẹ . nghe các chị ở cty nói phải kiên trì 1, 2 tuần, có khi cả tháng nhưng cứ với tình trạng này thì bé đói làm sao lớn được :(
    nếu cứ đút muỗng thì sau này bé lớn, cần nhiều sữa hơn thì chắc..chết, làm sao đút được 200, 300ml sữa, mất bao nhiêu thời gian, sữa lạnh hết còn gi...
    Nhờ các mẹ có kinh nghiệm chỉ giúp, chứ chắc stress qúa . Cảm ơn các mẹ

12. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

Nhà cháu đây cũng phải mất gần 1h mới hết 200ml đây, mẹ cháu fải cho bình sữa vào trong bình giữ nhiệt cắm điện để nhiệt độ 40 độ rồi đút cái bình đó tiện lắm , còn trc kia khi ko có bình đó thì mẹ cháu fải cho vào cốc nước sôi để giữ ấm . Túm lại khá vất vả nhưng đành chịu thôi, khi bé lớn tốc độ ăn cũng nhanh hơn mà đừng lo ( vì hồi bé 90ml cũng mất 30p lớn thì cũng chỉ 30p hết 180 thôi)

kytich_anhakai_sakura thích.
  13. Cuncuncun

Cuncuncun Thành viên chính thức

Vào đây đọc mới thấy nhiều mẹ chăm con khổ thật không riêng mình em . Cún nhà em bình không, thìa thì khóc mới ăn còn không thì đùn ra . Mỗi lần cho bé ăn là mất một tiếng mới được 50c sữa . Bé nhà em mới được 3 tháng mà lười ăn quá, có mẹ nào biết cách giúp em cải thiện được tình hình không ? Mỗi lần cho con ăn là như báo động cho hàng xóm là cún đang ăn sữa vậy .

14. anhphamhn

anhphamhn Bắt đầu nổi tiếng

Hồi mình chuẩn bị đi làm cũng vất vả như các mẹ bây giờ
    Bé khoảng 3.5 tháng mình tập cho bé bú bình, lúc đầu là vắt sữa mẹ cho vào bình, cách thuỷ âm ấm, đợi đến bữa ăn của bé - tức là lúc bé đói - thì nhét bình sữa vào miệng bé . Ngày nào cũng làm như thế 1 lần, vào 1 giờ nhất định (khoảng 9.30 tối) mấy hôm đầu bé toàn đẩy ra và khóc nữa, sau 30 - 45 phút mà bé không chịu thì mình mới thôi và cho bé bú mẹ . Mình xót lắm nhưng tự nhủ cố mấy ngày xem sao, nếu không được thì sẽ xúc thìa . Mất khoảng 3-4 ngày thì bé chịu mút sau 1 hồi cằn nhằn, và cuối cùng cũng thành công . Khi bé chịu mút rồi thì mình mới chuyển sang sữa CT . Sau này bé lại thích bình hon ty mẹ mới ghét chứ, cứ phải kỳ cạch làm con bò vắt sữa ra bình cho con bú .
    À, mà mình dùng ty cao su (latex) của Pigeon cho bé, vì ty silicon thì bé có vẻ không thích - chắc là cứng quá, về sau này thì kể cả Silicon bé cũng ok.
    Cố kiên nhẫn các mẹ nhé, bé lớn nhà mình phải xúc thìa, mất nhiều thời gian mà chả được bao nhiêu sữa, nhưng có còn hơn không
    Chúc các mẹ thành công

15. MeGau

MeGau Thành viên chính thức

Bé nhà mình bây giờ được 5,5 tháng mà cũng toàn phải đút thìa thôi, đợt mình chuẩn bị đi làm bé cũng chịu ti binh, nhưng sau mọc răng cứ cắn bình mãi bà sợ cháu quen thế cắn ti mẹ nên đổ thìa cho uống bây giờ nó lại quen rồi ko chịu ti bình nữa, tập mãi lại ko được, bây giờ cứ cho bình vào là cắn cắn rồi ngậm chứ chẳng chịu mút, chắc mình cũng phải kiên trì tập lại thôi chứ đổ thìa lâu khiếp luôn.

16. mebeoc

mebeoc Thành viên mới

ngày trước cu ốc nhà tôi cũng có chịu bú bình đâu nhưng bà ngoại kiên trì lắm ngày nào cũng cho một chút sữa vào bình dần dần cu cậu cũng chịu bú nhưng cũng vì mẹ đi làm nếu không bú thì đói sữa không nên đút thìa vì khi đã quen đút thìa thì khó mà tập bú bình lắm mỗi ngày tập một chút là cơ hội thành công cũng khá cao đấy các mẹ ạ

17. mewin

mewin Thành viên tập sự

Trời ơi. cu Win nhà mình tập uống từ lúc 1 tháng nay đã 9 tháng rưỡi rồi cũng k chịu uống sữa bình (ngay cả khi ngủ), đút muỗng cũng k uống mà sữa mẹ lại nóng và ít. Đi khám BS nói suy ddữơng độ 1 cần phai bsung thêm sữa ngoài nhưng k biết làm sao để con uống. Mỗi ngày uống được khoảng 80ml thôi.
    Ah mà mình cũng k biết thìa sữa Meiji có gì lạ (chắc tại chưa thấy bao giờ)

18. Duc Ming

Duc Ming Thành viên chính thức

Hồng An ơi,

Thìa MEIJI là thìa xúc sữa ở trong hộp sữa MEIJI của Nhật ấy . Mua sữa về cho con uống xong thì có cái thìa, tha hồ mà sử dụng nhé . Xúc thìa này hiệu quả bẳng 10 lần cái thìa thường . Mẹ Hồng An vào xem thêm mục XIN THÌA MEIJI ở trên lamchame.com này hoặc bên ********* nhé .

Duc Ming