3 tháng đầu: Co Thai Bao Lau Thi Minh Nen Uong Sua Bau!!!

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi MeTyNi, 20/3/2008.

1. MeTyNi

MeTyNi Thành viên tập sự

em có thai được 5 tuần rồi nhưng chưa có dùng sữa!các mẹ cho em hỏi khoản bao lâu dùng sữa thì đúng lúc và dùng loại nào thì tôt?
    mình đợi khi có tim thai rồi dùng luôn hay là dùng ngay!thanks các mẹ lắm lắm!!;););)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeTyNi
    Đang tải...

2. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Không cứ phải đến thời điểm nào mới cần uống sữa bầu đâu em ạ, nếu em không bị nghén sữa thì cứ uống đi, có nhiều bạn do sức khoẻ nên để chuẩn bị cho việc có bầu các bạn ý còn uống trước khi mang bầu đấy.
    Còn loại sữa thì nhiều lắm, quan trọng là em uống thấy ngon miệng và kô bị nóng thôi.

3. MeTitSu

MeTitSu Thành viên sắp chính thức

đúng vậy chẳng cứ thời điểm nào đâu tùy thuộc vào cơ thể minh hết hối mình có bầu mình uống Similac mum đấy ko hề táo đâu dễ uống lắm bạn thử mua về uống xem.

4. bupbevip

bupbevip Banned

trước kia e thích uống sữa bà bầu lắm , nhưng từ khi có em bé không uống được nữa ... em mới có được 6 tuần thôi nhưng mệt lắm ,lúc nào cũng buồn ngủ ... khô.. mệt ...
    Em có uống Xo từ lâu rồi,trước khi có bầu cơ,sữa này mát và không làm mình tăng cân ... Nhưng bây giờ nghĩ đến là sợ .... hic

5. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

Ngta còn khuyên trc khi có bầu 3 tháng nên uống sữa rồi ấy chứ với lại trong khi đang cho con bú cũng nên duy trì . Bà bầu uống sữa tốt lắm , em bé rất khoẻ và mập . Nếu bạn ko nghén thì uống đi lo gì , chứ tớ đây nghén gần chết , cố nhắm mắt nhắm mũi cũng chỉ được 2 hộp thôi nhưng con vẫn khoẻ . Uống sữa lợi lắm . Uống đi thôi chần chừ làm gì . chúc 2 mẹ con khoẻ .

6. MebeQuangBi

MebeQuangBi Thành viên đạt chuẩn

các chị ah,nghén uống sữa vẫn còn chậm .Từ khi chuẩn bị có ý muốn là đã uống sữa luôn. E thật khổ vì khi mang thai không uống được sữa .Mẹ chồng e là y tá nên bảo e uống sữa từ khi mới mang thai .Mà e ko uống được ,từ loiaj nhiều chất như của mead johnson hay nhạt nhất của vinamilk .E cũng chịu .Nếu chị uống được thì uống càng sớm càng tốt,ngày 3 lần chị ah .

7. MeTyNi

MeTyNi Thành viên tập sự

thanks các mẹ nhưng ma....

em chưa uống sữa bột bao giờ cả:( thế mình phải thử vài loại xem thế nào sao các mẹ:confused: nếu sữa mình mua uống cứ làm mình bị tiêu chảy thì mình có nên dùng nữa không hay là chuyển sang loại khác liên?

8. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Mẹ nó thử giảm bớt lượng sữa pha theo yêu cầu xem sao. Mình uống sữa rất hay bị đi ngoài nếu pha đúng công thức. Có thể do cơ địa không hấp thu được.

Mình thì từ hôm mang bầu đến giờ chưa uống được hết 1 hộp. Cứ uống sữa vào là không chịu được, trong khi không bị nghén món gì khác. Uống sữa sớm là tốt nhất, nhưng nếu không uống được thì đành cố bổ sung chất từ các thực phẩm khác vậy.

9. Me Anh Minh

Me Anh Minh Thành viên chính thức

Thực ra, trong 3 tháng đầu thì tốt nhất là bạn nên giứ gìn sức khỏe, không để bị cảm cúm Uống sữa thì chưa nhất thiết lắm, vì lúc đó thai nhi chỉ bằng hạt gạo rồi đến bằng quả táo, bạn uống sữa quá nhiều thời gian này sẽ làm bạn bị tăng cân nhanh, mà là tăng vào mẹ chứ không phải vào con. Đợi khi qua 3 tháng đầu, thai nhi phát triển ổn định, lúc đó bạn bắt đầu uống cũng chưa muộn đâu, 3 tháng đầu giữ gìn sức khỏe, ăn uống ổn định là ok rồi . Còn sưa bà bầu nào tốt thì phụ thuộc vào cơ thể bạn hấp thu loại sứa nào tốt thôi, tức là mình hợp loại nào nhất .

10. meBo

meBo Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy Me Anh Minh nói rất đúng đấy. ba tháng đầu chưa có nhau thai và bánh nhau hát triển chưa mạnh, bé chưa hấp thụ được thứac ăn nhiều từ mẹ đâu. Bạn uống sữa chỉ để tăng sức khẻ cho mẹ thôi. Bác sỹ chỉ bắt đầu khuyên mình ăn uống nhiều và tẩm bổ vào tháng thứ 4 đấy. Chúc bạ và con khỏe

11. Brightmoon

Mỗi người có một quan điểm riêng, ngay các các bác sỹ cũng có những lời khuyên khác nhau, thậm chí các cụ còn bảo: ngày xưa tao có ăn gì đâu mà chúng mày vẫn lớn, vẫn khỏe ...

Tuy nhiên, cha mẹ thường mong muốn làm những điều tốt đẹp nhất cho con, ngay từ khi con còn trong bụng mẹ.

Nhiều người cho rằng 3 tháng đầu không cần tầm bổ nhiều vì bé chưa hấp thu được từ mẹ nhiều. Đúng là trọng lượng của bé tăng rất ít trong thời kỳ này, nhưng không có nghĩa là mẹ chưa cần tầm bổ các dưỡng chất cần thiết. Trong 3 tháng đầu của thai kỳ tất cả các cơ quan quan trọng của thai nhi được hình thành. Từ tuần thứ 8, bạn bắt đầu cần một lượng chất vôi (có nhiều trong sữa, sữa chua, pho-mat ...) nhiều hơn khoảng gấp đôi để đảm bảo cho xương và răng em bé bắt đầu phát triển được lành mạnh.

Nếu không muốn tăng cân vào mẹ thì các mẹ có thể lựa chọn các sản phẩm sữa ít chất béo, không đường hoặc sữa chua, không nhất thiết lúc nào cũng phải uống sữa bà bầu. Đừng nên chờ đến ngoài 3 tháng mới uống sữa.

Hơn nữa, nên chú ý ăn uống điều độ và dinh dưỡng cân bằng từ đầu đến cuối thai kỳ. Không cần cố ăn quá nhiều vào những tháng cuối. Em bé nặng ký chưa hẳn đã hoàn toàn khỏe mạnh hơn em bé có trọng lượng bình thường, mà lại làm cho mẹ vất vả lúc sinh.

(Vài ý kiến đóng góp với cả nhà, hihi)

12. Sushihang

Sushihang Thành viên sắp chính thức

Các mẹ nói đúng đấy, 3 tháng đầu nhu cầu của em bé chưa cao, mẹ chỉ cần ăn uống để giữ gìn sức khỏe, tránh để mẹ bị ốm thôi. Đến tháng thứ 4 em bé mới phát triển nhanh vì thế khi đó mẹ nhớ chú ý đến dinh dưỡng để nuôi thai nhi, bổ sung Ca và Fe. Còn về uống sữa nếu bạn không bị nghén, vẫn uống sữa được thì cứ uống từ bây giờ cũng được

13. MeTyNi

MeTyNi Thành viên tập sự

cám ơn các mẹ lắm

:tonqe: nhưng mà em đi siêu âm bác sĩ bảo thai được khoản 8 tuần!dạo này em ăn rất ít các mẹ ạ mỗi lần ăn có mấy muỗng thôi là đã ngán rồi nhưng ăn hoài à;);) em uống sữa cũng được lắm!thế em chỉ cần uống sữa là đủ rồi hả các mẹ ;) chứ em ngán ăn quá!nghe các mẹ bảo uống sữa thời gian này em bé cũng không hấp thụ nhiều nên em định ngưng uống!các mẹ cho em ý kiến đi !em định khoản 1 tháng nửa sẽ uống lại chứ trước khi mang thai em cũng đã 51kg rồi ma` chỉ cao 1m53 thôi!em sợ ăn uống bao nhiêu không dô con mà lại vào mẹ không thì em chết mất:rolleyes::rolleyes:

14. Mẹ Khả Ly

Mẹ Khả Ly Thành viên chính thức

Em đọc bài Brightmoon chưa ?
    Uống sữa theo đúng chỉ dẫn 1 ngày bao nhiêu đó thì chẳng hề gì đâu .

15. matma82

matma82 Thành viên chính thức

em ko biết các mẹ nghĩ thế nào nhưng em đọc sách "Cẩm nang bà mẹ sinh con đầu lòng"thấy nói rằng 3 tháng đầu là thời gian hình thành và phát triển các cơ quan của bé vì thế cần phải bổ sung dinh dưỡng hợp lý ngay từ lúc mới mang thai, nhất là khi đó phần lớn các bà mẹ bị nghén ko ăn uống được nhiều thì cố uống sữa để bù lại ít nhiều .

16. Brightmoon

Mẹ Khả Ly ơi, nhân tiện gặp chị ở đây cho em hỏi luôn một việc. Em có nghe một số mẹ nói là ở một số nước tiên tiến như Pháp, Nhật ... người ta không dùng sữa bầu. Hồi mang thai chị có dùng không?

Em hỏi thế là vì cho đến giờ em vẫn không uống được sữa bầu (uống vào là nôn nao, khó chịu) mà chỉ dùng sữa chua và sữa tươi tiệt trùng thôi. Nếu như các sản phẩm sữa khác cũng cung cấp đủ chất thì việc gì phải cố uống sữa bầu cho ngán chị nhỉ?

Em đang định lần này không dùng sữa bầu xem 2 đứa nó khác nhau thế nào :rolleyes:

17. Mẹ Khả Ly

Mẹ Khả Ly Thành viên chính thức

Nhật vẫn dùng và khuyến khích dùng đấy Nguyệt ơi . Sữa dành cho thai phụ có nhiều chất bổ cần thiết hơn là sữa tươi thông thuờng, nhất là Sắt ... trong quá trình mang thai . Nhưng em không uống được cũng chẳng sao, uống sữa bình thuờng, nhất là ráng ăn uống đủ chất như có thể là được rồi . Ăn cơm, ăn thịt cá nhiều hơn ngày thuờng 1/3, rau quả thì ăn càng nhiều càng tốt .

E hèm, câu này cực kỳ phản đối ....:cool: "Em đang định lần này không dùng sữa bầu xem 2 đứa nó khác nhau thế nào" ....hưmmmmm :cool:

18. Brightmoon

Cảm ơn mẹ Khả Ly. Thế thì em lại tiếp tục dùng sữa bầu vậy, nhưng phải chờ đến khi nào hết nghén đã :D. Mà em chỉ nghén mỗi món sữa bầu này thôi. Các món khác thì em vẫn chén vô tư và thay đổi thực đơn hàng ngày, riêng rau và hoa quả thì phải gấp 3 bình thường (em thèm tất cả các món rau xào, không có thì không ăn được cơm). Cũng may cho em là cả 2 lần bầu em đều ăn được, không bị sợ thức ăn như nhiều mẹ khác.

19. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Đầu tiên, em xin chào mừng chị Nguyệt sau thời gian cai nét đã trở về với bọn em.:mrgreen: Chị đã bầu bí bé hai rồi à?

Còn về vụ sữa bầu, em cũng nghĩ là khi có bầu là mình nên bổ sung vì trong sữa bầu có cả thành phần axit folic nữa chị nhỉ.

20. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Tớ thì chỉ sợ cơm chứ kô sợ thức ăn, toàn để cơm nguội hẳn cho hết mùi cơm (sợ nhất là lúc cơm sôi) rồi cho luôn canh vào húp, hoặc kô thì ăn cháy là ngon nhất (mặc dù các cụ bảo ăn cháy sẽ bị sót nhau). Còn uống sữa thì vô tư nhưng lại sợ uống nhiều thì vào mẹ hết như đứa đầu, mẹ tăng 17kg mà con chỉ có 3,1kg.