Thông tin: Bố mẹ nào có nhu cầu LỜI BÀI HÁT THIẾU NHI và HÁT RU cho con thì xin mời mở cửa nhé!

Thảo luận trong 'Thư viện của con' bởi trantueanh09, 29/4/2010.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. donganh

donganh Thành viên đạt chuẩn

Vậy cho mình xin CD2 vào đ/c email này nhé: buiphuonganh06@gmail.com . Cám ơn mẹ nó một lần nữa :).

Đang tải...

2. trantueanh09

trantueanh09 Đêm thấy ta là thác đổ...

Mẹ cháu ơi, mình gửi mail rồi, mẹ cháu check xem có download được không nhé! :)

3. Kety0508

Kety0508 Thành viên nổi tiếng

Mình cũng down ko được nè bạn, cho mình xin bản mail tới namhienngo@yahoo.com được không bạn. Tks nhiều nhiều nhé :)

4. trantueanh09

Mình gửi rồi, mẹ cháu check nhé! :)

Kety0508 thích bài này.
  5. THUYDUONG14166

THUYDUONG14166 Thành viên chính thức

em chào chị, em sắp có bé rùi nên ngóng hát ru cho con lắm, chị gửi file vào mail này giúp em với: thuyduong14166@yahoo.com
    em cám ơn chị nhiều lắm

6. EYE

EYE Thành viên rất tích cực

Cho tớ oánh dấu cái nhá, về lúc nào rỗi thì lẩm bẩm:D

trantueanh09 thích bài này.
  7. vydethuong

vydethuong Thành viên tập sự

bé nhà mình 17 tháng mà mới nói được có mấy từ thôi, chẳng hạn cha , mum...mình lo wá đi thôi,mẹ nào có cách cho con mau nói giúp mình với thôi, cám ơn nhiều...:-\":-\":-\":-\":-\"

8. trantueanh09

Mình đã gửi mail kèm đường link để bạn có thể download về nhé, vì file nặng gần 1000MB không thể gửi trực tiếp qua mail được. Chúc mẹ tròn con vuông nha! :)

9. THUYDUONG14166

THUYDUONG14166 Thành viên chính thức

em nhận được rùi, cám ơn chị nhiều. Chúa sẽ ban phước lành cho gia đình mình nhé

10. trantueanh09

Trộm vía bé nhà mình 16 tháng nói được hết các từ cơ bản về ông bà cha mẹ chú bác cô dì và tên các đồ vật trong nhà, tuy 1 số từ nói chưa sõi và chuẩn lắm.
    Theo sách báo mà mình đọc được và kinh nghiệm 1 số gia đình thì có 1 số nguyên nhân khiến trẻ chậm nói như:
    - Cấu tạo cơ thể, thanh quản... chưa phát triển đủ để bé bật được ra hơi;
    - Bố mẹ đi làm cả ngày, bé ở nhà với giúp việc chẳng có cơ hội trò chuyện hay tập nói nên sẽ không có ý thức nói. Tối đến về nhà, bố mẹ tắm giặt ăn cơm xong là vội vàng ép con đi ngủ sớm để mình cũng được nghỉ ngơi mà không dành thời gian chơi và trò chuyện, dạy con nói các từ cơ bản. Thế là cả ngày bé chẳng có cơ hội được nói gì cả.
    - Trong sinh hoạt, chỉ cần con hơi nhíu mày, chỉ trỏ đòi cái gì đó là bố mẹ ông bà và giúp việc đã cuống cuồng đáp ứng ngay, sợ con khóc quấy. Đó là 1 nguyên nhân khiến bé chậm nói vì bé thấy không cần phải nói mà chỉ cần chỉ trỏ hay la hét cũng đã được đáp ứng các yêu cầu. :)

Trong đời sống xã hội hiện nay, việc các em bé nói chậm cũng đang là điều bình thường do những nguyên nhân trên, xuất phát từ sự phát triển của xã hội, bận rộn của cha mẹ. Vì vậy, bạn đừng lo lắng quá nhé! Có những bé 2, 3 tuổi mới chịu nói, và nói nhiều ấy chứ. :)

Theo kinh nghiệm của cá nhân mình, có thể làm 1 số hoạt động sau để kích thích con nói nhiều hơn:
    1. Cha mẹ nên cố gắng dành thời gian chuyện trò với con nhiều nhất có thể, cứ nói những chuyện vui vui với con như kiểu đang tâm sự với bạn bè vậy. Chúng hiểu hết đấy!
    2. Đọc chuyện cho con, mua cho con những quyển sách có hình vẽ màu sắc và ngộ nghĩnh, chỉ tay theo chữ và đọc to lên. Sau đó bảo con đọc lại cho mẹ nghe xem nào, lúc đầu chúng có thể chỉ im lặng, nhưng sau nhiều lần được khuyến khích sẽ a ô vài từ vớ vẩn nhưng là bước khởi đầu để trẻ tập nói. Con mình bây giờ cứ bảo Tuệ Anh lấy sách ra đọc cho mẹ nghe nào là lon ton chạy đi lấy sách (đã bị cô nàng xé tơi tả nhiều hơn là đọc, hic) và mở ra, chỉ tay vào chữ đọc "a", "e", "ề ề" như thật ý, vui lắm.
    3. Cố gắng cho con đi chơi nhiều ở những nơi công cộng có nhiều trẻ con khác. Tự nhiên khi gặp trẻ con chúng nó như hiểu nhau và hay nói linh tinh với nhau mà mình ko hiểu được, nhưng đó lại là cách chúng giao tiếp với nhau.
    4. Khi con chỉ trỏ hay nhăn nhó đòi cầm hay lấy gì đó, mình nên nói với con là "Nếu con muốn lấy cái gì con phải nói thì mẹ mới biết chứ" hay "Con bảo gì cơ?" hay "Con cần gì con nói mẹ nghe nào?"... chẳng hạn để tạo thói quen nói khi trẻ muốn gì đó. :)
    5. Hảt ru là 1 cách để trẻ lắng nghe và tích lũy ngôn ngữ, chúng có thể chưa nói ra được hay chưa muốn nói nhưng chúng hiểu cả, nhớ cả. Khi chúng muốn nói ra thì lúc đó những gì chúng nghe được từ các bài hát ru dịu dàng, tình cảm sẽ là vốn từ ngữ rất phong phú và đẹp để con chúng ta nói ra đấy. :)

Đó là kinh nghiệm của bản thân mình, chả biết có phù hợp khoa học tí nào không, hì, chia sẻ với mẹ cháu thôi. :)

Sửa lần cuối: 8/7/2010
  11. trantueanh09

Hì, cảm ơn lời chúc của bạn nhé! Mình thấy rất ý nghĩa khi nhận được lời chúc như vậy đấy, cảm thấy vui vì làm được điều gì đó chia sẻ với bạn bè! :)

12. Mimi Se7enteeN

Mimi Se7enteeN Nga - 0915 577 566

hihi! chị Dương tận tâm với các bé và diễn đàn quá! Phải được bằng khen thôi :)

13. trantueanh09

Keke cảm ơn cô nhé, mẹ cháu có kinh nghiệm gì thì chia sẻ thôi mà, hy vọng có ích cho các mẹ khác. Vậy mà bị mod ban nick mới đau chứ. :)

14. trantueanh09

Up cho các mẹ có nhu cầu nhé! :)

15. trantueanh09

Ðề: Bố mẹ nào có nhu cầu LỜI BÀI HÁT THIẾU NHI và HÁT RU cho con thì xin mời mở cửa nhé!

Cho những cha mẹ có nhu cầu lời bài hát và nhạc thiếu nhi, hát ru.

16. trantueanh09

Ðề: Bố mẹ nào có nhu cầu LỜI BÀI HÁT THIẾU NHI và HÁT RU cho con thì xin mời mở cửa nhé!

Trộm vía bé nhà mình 16 tháng nói được hết các từ cơ bản về ông bà cha mẹ chú bác cô dì và tên các đồ vật trong nhà, tuy 1 số từ nói chưa sõi và chuẩn lắm.
    Theo sách báo mà mình đọc được và kinh nghiệm 1 số gia đình thì có 1 số nguyên nhân khiến trẻ chậm nói như:
    - Cấu tạo cơ thể, thanh quản... chưa phát triển đủ để bé bật được ra hơi;
    - Bố mẹ đi làm cả ngày, bé ở nhà với giúp việc chẳng có cơ hội trò chuyện hay tập nói nên sẽ không có ý thức nói. Tối đến về nhà, bố mẹ tắm giặt ăn cơm xong là vội vàng ép con đi ngủ sớm để mình cũng được nghỉ ngơi mà không dành thời gian chơi và trò chuyện, dạy con nói các từ cơ bản. Thế là cả ngày bé chẳng có cơ hội được nói gì cả.
    - Trong sinh hoạt, chỉ cần con hơi nhíu mày, chỉ trỏ đòi cái gì đó là bố mẹ ông bà và giúp việc đã cuống cuồng đáp ứng ngay, sợ con khóc quấy. Đó là 1 nguyên nhân khiến bé chậm nói vì bé thấy không cần phải nói mà chỉ cần chỉ trỏ hay la hét cũng đã được đáp ứng các yêu cầu. [​IMG]

Trong đời sống xã hội hiện nay, việc các em bé nói chậm cũng đang là điều bình thường do những nguyên nhân trên, xuất phát từ sự phát triển của xã hội, bận rộn của cha mẹ. Vì vậy, bạn đừng lo lắng quá nhé! Có những bé 2, 3 tuổi mới chịu nói, và nói nhiều ấy chứ. [​IMG]

Theo kinh nghiệm của cá nhân mình, có thể làm 1 số hoạt động sau để kích thích con nói nhiều hơn:
    1. Cha mẹ nên cố gắng dành thời gian chuyện trò với con nhiều nhất có thể, cứ nói những chuyện vui vui với con như kiểu đang tâm sự với bạn bè vậy. Chúng hiểu hết đấy!
    2. Đọc chuyện cho con, mua cho con những quyển sách có hình vẽ màu sắc và ngộ nghĩnh, chỉ tay theo chữ và đọc to lên. Sau đó bảo con đọc lại cho mẹ nghe xem nào, lúc đầu chúng có thể chỉ im lặng, nhưng sau nhiều lần được khuyến khích sẽ a ô vài từ vớ vẩn nhưng là bước khởi đầu để trẻ tập nói. Con mình bây giờ cứ bảo Tuệ Anh lấy sách ra đọc cho mẹ nghe nào là lon ton chạy đi lấy sách (đã bị cô nàng xé tơi tả nhiều hơn là đọc, hic) và mở ra, chỉ tay vào chữ đọc "a", "e", "ề ề" như thật ý, vui lắm.
    3. Cố gắng cho con đi chơi nhiều ở những nơi công cộng có nhiều trẻ con khác. Tự nhiên khi gặp trẻ con chúng nó như hiểu nhau và hay nói linh tinh với nhau mà mình ko hiểu được, nhưng đó lại là cách chúng giao tiếp với nhau.
    4. Khi con chỉ trỏ hay nhăn nhó đòi cầm hay lấy gì đó, mình nên nói với con là "Nếu con muốn lấy cái gì con phải nói thì mẹ mới biết chứ" hay "Con bảo gì cơ?" hay "Con cần gì con nói mẹ nghe nào?"... chẳng hạn để tạo thói quen nói khi trẻ muốn gì đó. [​IMG]
    5. Hảt ru là 1 cách để trẻ lắng nghe và tích lũy ngôn ngữ, chúng có thể chưa nói ra được hay chưa muốn nói nhưng chúng hiểu cả, nhớ cả. Khi chúng muốn nói ra thì lúc đó những gì chúng nghe được từ các bài hát ru dịu dàng, tình cảm sẽ là vốn từ ngữ rất phong phú và đẹp để con chúng ta nói ra đấy. [​IMG]

Đó là kinh nghiệm của bản thân mình, chả biết có phù hợp khoa học tí nào không, hì, chia sẻ với mẹ cháu thôi. [​IMG]

17. trantueanh09

Up cho các cha mẹ có nhu cầu lời bài hát! :)

18. trantueanh09

Mẹ nào có thêm lời bài hát thiếu nhi, hát ru xin mời chia sẻ nhé! :)

19. BEHUY

BEHUY 0908.990.868-0938.152548

em oánh dấu phát nhé !........................

20. trantueanh09

Hì, thank bạn đã quan tâm nhé! :)

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.