Bé Chậm nói? vấn đề ở đâu???

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi thuyvuong113, 16/3/2014.

1. thuyvuong113

thuyvuong113 Thành viên chính thức

Đứa cháu nhà mình sắp 2 tuổi rồi nhưng nói vẫn chưa thành thạo. đi lại chạy nhảy thì binh thưởng, mà nghịch lắm. các mẹ thấy thế có phải là chậm không? để tự bé phát triển hay phải như thế nào nhỉ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuyvuong113
    Đang tải...

2. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bé Chậm nói? vấn đề ở đâu???

Con mình cũng di lại, chạy nhảy bt, nghịch ngợm nhưng cũng bị chậm nói. Bạn xem xét và tìm lý do. Ví dụ: nếu tâm sinh lý bình thường, mà chậm nói thì gọi là chậm nói sinh lý. Cũng có khi bé ko nói dc là do cấu trúc lưỡi, hàm, hơi thở yếu. Còn trường hợp đáng lo hơn chậm nói do có biểu hiện tự kỷ, tăng động. Con bạn chắc chỉ là chậm sinh lý thôi, rồi thời gian ngắn nữa cháu sẽ nói như sáo suốt ngày thôi.

meyeuton11 thích bài này.
  3. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

À, còn lý do nữa là nếu con say sưa ti vi, ipad, đt, máy tính... thì sẽ cũng là nguyên nhân gây chậm nói. con mình sau khi cắt ti vi thì bé bắt đầu tập trung vào giao tiêp hơn bạn ạ.

4. me_bin_bon

me_bin_bon

mỗi bé mỗi khác, các mẹ ko phả lo, chỉ cần kiên chì chơi và dạy con nói là ok mà

5. Hdieu08.vn

Hdieu08.vn 091 585 39 59

Cũng không phải là chậm nói đâu mn à, bé nhà mình 17 tháng cũng mới chỉ được vài từ thế mà giờ 19 tháng như con vẹt, ai nói gì nói theo ấy, vui lắm.

6. cun_yeu_cua_me_102012

cun_yeu_cua_me_102012 voi còi

em hóng vụ này, con em sang ngưỡng 18tháng rùi mừ chỉ nói vài từ, biết đi nhanh từ 11 tháng nhưng lại ham tivi quá.:(

7. thuyvuong113

thuyvuong113 Thành viên chính thức

vâng, đúng như các mẹ góp ý, cháu nhà mình rất thích nghịch điện thoại đặc biệt là smart-phone, và xem hoạt hình. có lẽ phải hạn chế thui.

8. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Bé nhà mình 15 thang rồi mà vẫn chưa nói được từ nào.

9. meyeuton11

meyeuton11 Thành viên tích cực

Bé nhà e hồi trc gần 23 tháng mới nói. Cả nhà sốt ruột kinh khủng nhưng trộm vía chạy nhảy thì siêu nghịch nên e cũng bớt lo. Bh 27 tháng thì nói đc 2,3 từ liên tuy hơi chậm nhưng cũng đỡ...

10. hientrinhmt

hientrinhmt Mẹ cu Bi - 0978 693 808

đợt xưa xưa em cũng thuộc dạng chậm nói chậm đi, nói còn ngọng lắm, mẹ bảo là mẹ và cả nhà cứ tập nói cho, cứ hay nói chuyện rồi cứ bảo em nói theo ý. chứ không thường xuyên nói chuyện với bé là bé lười nói lắm. Bé con nhà bác bạn em 2 tuổi ko nói, 3 tuổi không chịu nói, 4 tuổi đi khám bị tự kỉ và thuê 1 tháng cả chục triệu tiền chữa trị tự kỉ đấy. Các mẹ và người thân thường xuyên hỏi han, trò truyện với các bé, tham khảo phương pháp dạy trẻ học sớm để biết thêm cách hướng trẻ nói và yêu thương. Cái này các chị cứ lên mạng tìm là có

11. Mẹ Tôm style

Mẹ Tôm style mẹ trẻ style :)

bé nhà e cũng chậm nói , vấn đề là do xem tivi nhìu quá ấy ak .

12. minhminh82

minhminh82 Thành viên rất tích cực

Nếu mn thấy sốt ruột thì mình chữa mẹo vậy, nhỏ nhà e cũng chậm nói mọi người đang khuyên đi cướp đồ ăn về cho con nói nhanh,nhưng cháu mới đc 17 tháng nên e cứ từ từ xem sao.

13. cun_yeu_cua_me_102012

cái vụ cướp đồ ăn này mình nghe kinh nghiệm rùi, nhưng mình chắc không khi nào dám thử đâu.:D
    hy vọng một ngày đẹp giời con zai biết nói " mẹ ơi yêu mẹ" :D

14. Me Haỉ

Me Haỉ Guest

Mẹ nó cứ bình tình, nhiều bé cũng như con nhà chị thôi, dần dần rồi bé sẽ nói được thôi, và mẹ nó cần quan tâm yêu thương nhiều tới bé nhé. chúc bé nhanh biết nói

15. phuong_skm

phuong_skm Thành viên tập sự

Đọc tâm sự của mấy mẹ mà mình thấy sốt ruột quá. ku bi nhà mình năm nay được 31 tháng rồi mà vẫn chậm nói quá, thỉnh thoảng được câu mẹ ơi hoặc là bye bye. Ngoài ra cháu muốn gì thì cũng chỉ chỉ tay hoặc rắt tay người lớn ra để lấy. trước đây em cũng hay cho cháu xem tivi để ăn và cũng hay cho cháu nghịch máy tính, cháu cũng biết làm một số những việc khác nhưng gần như là ko chịu nói. Theo các mẹ có cần phải cho ku bi nhà em đi khám không ạ

16. KeToanAA-0909488074

KeToanAA-0909488074 Thành viên mới

Mình không chung nỗi niềm với bạn, vì con trai của mình nói như chim sáo từ khi 12 tháng tuổi, lúc 3 tháng cũng đã hóng hớt và ư a theo khi có người lớn nói chuyện rồi. Bé được như thế không phải tự nhiên bạn ạ. Là cả 1 quá trình của nhà mình đây. Mình xin chia sẽ với bạn kinh nghiệm để được như thế nhé. Đó là:
    - Với bạn, hay chồng bạn: phải luôn luôn trò chuyện với bé, xem bé như 1 người bạn, luôn đặt bé ở vị trí trung tâm của mọi cuộc nói chuyện nói với bé tất cả các câu chuyện liên quan trong cuộc sống. Dĩ nhiên trừ những chuyện nhạy cảm. Lục trong trí nhớ tất cả các bài thơ, bài vè, ca dao tục ngữ, nhạc hoặc hát.... đọc lên 1 cách tự nhiên khi có 1 hoạt động, sự kiện, hiện tượng diễn ra. VD: ngày rằm, trăng sáng bạn chỉ vào trăng và đọc bài trăng sáng: sân nhà em sáng quá, nhờ ánh trăng sáng ngời, ....
    - Với ông bà hoặc người giúp việc bạn cũng yêu cầu luôn luôn phải trò chuyện với bé với tất cả khả năng của họ

Bạn không cần yêu cầu bé đáp trả lại lời bạn, nếu bé trả lời theo thì tốt, nếu không thì bạn cứ để bé thu thập vốn từ đi đã, rồi bé sẽ ê a theo những vần điệu mà bé đã nghe sớm thôi. Nhớ khi trò chuyện với bé thì trò chuyện với ngôn từ dễ hiểu và hơi chậm 1 chút so với bình thường bạn nhé. Và bạn nhớ gắng những câu nói hoặc bài thơ hoặc bài nhạc vào sự vật cụ thể nhé. Có như vậy bé mới nhanh biết nói được. VD: thấy trời mưa, thì bạn sẽ chỉ bé là trời mưa rồi và đọc bài: trời mưa lâm râm, cấy trâm có trái, con giá lấy chồng, đàn ông có vợ,.... Có vần có điệu bé học nhanh lắm.

Bạn hạn chế cho con xem quảng cáo của tivi, vì quảng cáo nói rất nhanh bé không học kịp. Sau này sẽ nói những từ vô nghĩa đó. Bé sẽ học âm điệu theo quảng cáo mà không rõ chữ. Cả xem iphone ipad cũng không bạn nhé. Trên đấy có quá nhiều hình ảnh thu hút sự chú ý của bé mà không có chút lợi ít nào cho bé học ngôn ngữ

enbi.vn thích bài này.
  17. Dương Boon

Dương Boon Thành viên chính thức

Mỗi bé một tính thôi mà mn. Trẻ từ tuổi này cho bé xem tivi mức độ thôi ạ. Tránh lạm dụng cho bé chơi đt, ipad. Nhà em cũng có cháu bố mẹ cứ thấy cháu nó khi ngồi xem tivi, chơi ipad là ngoan, lại cứ lạm dụng... HaizZ. Ảnh hưởng của nó không tốt chút nào đâu ạ.
    Chứ bé sắp 2 tuổi chưa biết nói cũng không ít mà, mn đừng lo :p

18. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

cũng ú ới nói rồi,nói ngọng hay là không nói đưoc hẳn luôn bạn???

19. thucpham336

thucpham336

bé nhà e 1 tuổi giờ cg đang tập nói, bi bô sút ngày

20. cun_yeu_cua_me_102012

hii, chia sẻ với các mẹ, thằng chó con nhà em lười nói, nhà có bà với bố mẹ nên chỉ mải tivi và đá bóng trong nhà. đọc a, b rõ ràng.gọi mẹ với bà rõ nhưng thỉnh thoảng mới nói, lười nói lắm ạ.
    Tuần này em để con ở lại với ông bà nội, nhà có các chị lớn ( tuần này nhà có việc nên bà không lên trông được), thấy tiến triển lên rất nhiều, nói ông, bà, bố, mẹ, chị ơi, bóng, cái gì.....
    ck về dt lên bảo thế, em vui quá. Phải có trẻ con vui chơi và nhà có mọi người hay nói chuyện thì bé nhanh biết nói hơn.hix