3 tháng đầu: Chị em đang mang bầu được 7 tuần, lỡ đi viếng đám tang có sao không ạ

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi cachua_nam, 4/5/2010.

1. cachua_nam

cachua_nam FB: Nguyễn Thanh Vân

Bà chị cùng công ty em đang mang bầu được 7 tuần tuổi, nhưng hôm vừa rồi ông nội nhà chồng mất, do không biết nên chị đã đi vào đám tang 2 ngày (em nghe đồn là người mang bầu thì ko đc đến những chỗ đó)
    Mà chị này lại đi xe máy cùng chồng từ Hà Nội về Thanh Hóa (ngồi xe máy 4 tiếng, như vậy cả đi cả về là 8 tiếng tất cả)
    Hôm qua từ hà nội ra thì thấy bị xuất huyết (máu đen), đi khám bác sĩ bảo phải kiêng đi lại, chỉ nằm 1 chỗ không thì nguy cơ sảy thai là rất cao
    Không biết bị như thế nguyên nhân là do đâu ạ? do đi xe máy hay do vào đám hiếu nhỉ? Có bố mẹ nào có kinh nghiêm trong chuyện này không, nói cho chị em biết với ạ.
    Lần đầu tiên nên chị ấy còn nhiều bỡ ngỡ và chưa có kinh nghiệm gì cả

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cachua_nam
    Đang tải...

2. Ken Sữa

Ken Sữa Thành viên chính thức

Do đi xa thôi mẹ nó ơi! Hôm có bầu mình còn phải vào tận phòng cấp cứu BV, người chết đẩy ra đẩy vào, còn phải đi sau xe đẩy người chết cơ! Nhưng ngta bảo là như vậy sau này con hay khóc đêm thôi! chứ k đến nỗi xảy thai đâu!
    Nếu muốn cho yên tâm thì lên chùa nhờ cúng thôi

3. Maxo_hn

Maxo_hn mẹ pé Vịt - 0902.1984.82

Chả phải vì đám hiếu đâu, lúc mình mang thai bé 6 tuần, ngoại mình mất mình cũng viếng mấy ngày rồi đưa ra đồng khâm liệm đủ cả có sao đâu, giờ thai mình qua 5 tháng rồi.
    Chắc vì chị bạn ngồi xe máy thôi, lẽ ra HN về tận TH thì nên đi tầu cho an toàn chứ, cùng lắm là đi ô tô , chứ đi xe máy thì liều thật đấy

4. menghedung

menghedung Thành viên chính thức

các mẹ ơi, lúc mới cấn bầu em không hay đi chơi đà lạt, rồi về quê bằng xe máy nhưng cũng chả sao, , lúc em mang bầu được 8 tháng , má chồng em mất, nhà chỉ có mỗi 2 vợ chồng em, lo chay tới chạy lui, thức đêm, cái chân thì sưng phù lên. Nhưng trộm vía con mình sinh ra vẫn khỏe mạnh, bé nhà mình cũng ngoan không có khóc đêm.
    Tùy theo thể trạng của từng người thôi, nếu mình sức khỏe không tốt thì nên nghe lời bác sĩ ít đi lại, với lại cố gắng ăn uống đầy đủ. Bé sinh ra thiếu tháng hay không đủ chất thì hay khóc đêm lắm.

5. cachua_nam

Em cảm ơn các chị ạ, em sẽ báo lại với chị bạn em, lần đầu nên chẳng có kinh nghiệm gì cả.

6. Birua

Birua Thành viên tích cực

Chị bạn bị như thế là do ngồi xe máy thôi, ko phải đi đến đám ma. Chị gái mình cũng bị thai lưu do ngồi xe máy gần 70 km, cả đi và về là 140 km. Khi thấy máu đen, đi khám thì thai đã bị lưu rồi.
    Nhưng mình thấy các cụ kiêng có bầu đến đám ma, thấy bảo đến đám ma con mình về sau đẻ ra hay ốm đau, khó nuôi. Mình cũng chỉ nghe thế thôi, chưa chứng kiến

7. nghe yeu

nghe yeu mẹ thế phong

chị bạn bị như vấy là do ngồi xe máy đi xa qua đáy mà.nhất là thời gian 3 tháng đầu mọi người khuyên không nên hoạt động nặng để tránh sảy thai mà bạn.có người khỏe thì đi lại như vậy ko sao nhưng cũng có người ko chịu được nên sẽ bị ảnh hưởng đến thai nhi bạn ạ.tốt nhất bạn nên khuyên chị bạn tránh đi lại nhiều và tránh ko làm việc nặng bạn ạ

8. cachua_nam

Em cảm ơn các mẹ đã quan tâm và trả lời topic ạ, bi h chị ý vẫn bị ra máu đen nên lo quá, mà bác sĩ lại dặn không được đi lại, phải nằm yên 1 tuần, vậy nên ko biết có nên đi khám luôn hay để 1 tuần sau các mẹ nhỉ

9. nghe yeu

nghe yeu mẹ thế phong

thế chị bạn ko có số điện thoại của bác sĩ à.hay là cho người nha fddeens gặp bác sĩ rồi tả tình hình của chị bạn cho bác sĩ nghe.rồi hỏi bsi xem có cần cho vào viện khám ngay ko hay đúng hẹn khám rồi mới đến

10. LâmNhi-baby

LâmNhi-baby Ong & Ong handmade

Cái này đúng đấy các mẹ ạh. Có bầu là phải kiêng những nơi như đám ma, nơi bốc mộ v.v.. vì những nơi này có rất nhiều khí lạnh. Trường hợp trong gia đình có người thân qua đời thì khi đi về phải tắm nước nóng đun với gừng tươi ngay. Các mẹ mới sinh em bé xong, tuyệt đối không được ôm ấp, cho bé bú khi mới đi đám ma về để tránh bé lây "khí lạnh".
    "Có thờ có thiêng, có kiêng có lành" thôi thì cứ kiêng kỹ để cho con khỏe là mừng rồi các mẹ nhỉ?

11. cachua_nam

Cảm ơn các mẹ đã quan tâm và góp ý, tình hình là chị em bị thai lưu rồi ạ, hic hic buồn quá, vừa phải bỏ hôm t7, nguyên nhân do bị va chạm khi ngồi xe máy lâu quá. Up lên thêm kinh nghiệm cho các chị ạ

12. nguoigiupvieccaocapMK

nguoigiupvieccaocapMK Bắt đầu tích cực

Ngày trước ông mình kể khi mợ mình đòi đi đám ma bố mẹ bạn khi đang mang bầu: Bạn của ông có vợ cũng có em bé hơn cậu mình bây giờ 2tháng nhưng không may mất khi còn trong bụng, hôm an táng ông mình sang hộ bà mình ở nhà vì mang bầu cậu mình nhưng đúng hôm an táng(bé đước 8tháng còn cậu mình đc 6 tháng) gia đình bạn ông mình có đánh dấu con vào giữa bàn chân 1 vết mực to. Vừa lấp đất lên thì bà mình chạy ra đứng gần ông bảo về con lợn xổng chuồng, ông mình xin về và ko ghé qua nhà bạn nữa. Tối về bà hơi đau bụng ông chữa mẹo nên ko sao, gần 3 tháng sau sinh cậu ra thì chân cậu có 1 vết mực to ở giữa bàn chân, bạn của ông mình (có con đã mất)nhìn thấy giống vợ và đưa vợ sang xin làm con nuôi. Câu mình càng lớn nhìn hơi giống mẹ mình nhưng vẫn có nét giống nguòi nhà bạn ông mình. Ông mình bảo con ông bạn đó lộn vào nhà ông và cậu bây giờ số khổ là vì thế.

13. cachua_nam

ÔI vậy cơ ạ, đúng là có những cái không thể giải thích nổi nhỉ
    thôi bi h các cụ bảo sao thì làm vậy có thờ có thiêng, có kiêng có lành vậy