Kinh nghiệm: tự học tiếng anh từ A đến Z, mọi ngóc ngách của ngôn ngữ thương mại số 1 thế giới

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Mèo lon ton, 20/3/2014.

1. sunsunflower

sunsunflower Thành viên tập sự

Ðề: tự học tiếng anh từ A đến Z, mọi ngóc ngách của ngôn ngữ thương mại số 1 thế giới

thanks chủ top, bạn tự học cần những tip như vậy:)

Đang tải...

2. Mèo lon ton

Mèo lon ton Thành viên chính thức

Ðề: tự học tiếng anh từ A đến Z, mọi ngóc ngách của ngôn ngữ thương mại số 1 thế giới

Về phần nghe thì mình recommend quyển pronunciation in use của mark hancock nên là quyển đầu tiên các bạn học nghe, dù nó là sách về phát âm. Vì việc thay đổi cách phát âm đã theo mình mấy chục năm là 1 quá trình gian khổ, và thường phải có người hướng dẫn, thị phạm cho mình thì mới học nhanh được, tuy nhiên ai kiên trì thì học quyển này rất tốt. Về mặt nghe, học quyển này sẽ giúp các bạn cảm nhận cực kì rõ ràng sự khác biệt giữa âm tiếng anh và âm tiếng việt => nghe lên, vì biết rõ từng từ đọc khác nhau thì sẽ không có tình trặng kiểu nghe quen quen mà không biết là gì. Sau đó các bạn học song song với 1 số sách nghe như Tactics for listening, mình thấy nội dung có tình ứng dụng cao, hoặc bạn nào tự học giao tiếp có thể học theo giáo trình New english file của cambridge, nội dung ổn.
    Mình mới phát hiện ra là sách giáo khoa tiếng anh của việt nam viết theo các chủ đề mà học tiếng anh giao tiếp ở trung tâm cũng dạy tương tự, chưa kể có cả pronunciation, writing nữa, chỉ tiếc nước mình giáo viên tiếng anh không nhiều người giỏi và làm học sinh hứng thú, thật tiếc cho bao năm học tiếng anh ở trường giờ lại phải bỏ tiền ra học trung tâm với những nội dung, khung chương trình tương tự

3. venoixalam

venoixalam Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn bạn Mèo Lon ton đã chia sẻ.
    Mình cũng thuộc dạng thui chột dần tiếng anh, cũng nhiều lần hô hào đi học lại nhưng rồi cũng lười, giờ cũng đứng giữa ngã ba đường tham gia lớp học nào đó or tự học ở nhà, ít ra là để nâng cấp khả năng giao tiếp TA của mình. Cũng như nhiều bạn cùng thời, là sản phẩm của việc ê a mà ko biết đúng hay ko, cũng lê la vài TT có tiếng thời đó, có chút may mắn gặp và học giao tiếp của một vài bạn nước ngoài nhưng cũng chỉ dừng lại ở chỗ dạn dĩ nói và hỏi lại khi ko hiểu với các bạn ấy mà thôi.
    Với một "thế giới phẳng" như bây giờ thì việc sử dụng tốt tiếng anh thực là tuyệt vời. Việc search trên mạng thì có một biển kiến thức, vấn đề là đề ra cho mình một phương pháp học hợp lý. Bạn Mèo có thể chia sẻ or tư vấn phương pháp học hàng ngày với những người như mình được ko?
    Tks

4. c0ngit

c0ngit Bắt đầu tích cực

Dịch sang tiếng anh chuẩn
    Các mẹ xem qua nhé.
    Ngoài ra công ty em đang muốn tuyển không giới hạn cộng tác viên dịch tiếng anhphiên dịch tiếng anh
    các mẹ có nhu cầu thì gửi 1 CV của mình đến mail: info@dichso.com để được xem xét và trở thành cộng tác viên chính thức nhé

Sửa lần cuối: 9/1/2015
  5. Mèo lon ton

Lâu lắm rồi em không onl nên giờ mới trả lời giúp chị được. Em đã có thời gian học ở nhiều trung tâm từ nối tiếng đến vô danh, và đi làm 1 thời gian dài cho các trung tâm, thì em khẳng định là học môn này phải duy trì được đều đặn. Mỗi ngày học 1 ít, không nhất thiết là phải học kiểu ngồi vào bàn, mà học ở đây là tiếp xúc với tiếng anh hằng ngày. Chị có thể luyện nghe và phát âm trước, khi học nghe, có nhiều người nói rằng khi nghe không cần có tham vọng nghe hết tất cả các từ mà chỉ cần hiểu ý, em không phản đối quan điểm này, tuy nhiên nếu ngay cả những từ đơn giản và mọi người đã biết rồi, nhưng mọi người vẫn không nghe ra được thì chắc chắn là có vấn đề về mặt nhận biết âm. Ví dụ như những từ in,restaurant, interesting.... vì vậy khi nghe những đoạn văn đơn giản, mọi người cố gắng nghe và chép chính tả lại từng câu, vì có khi chỉ 1 từ bị miss thôi, là ý của đoạn văn đã thay đổi hoàn toàn. Và chỉ cần 1,5-2 tháng nghe cần mẫn, khả năng nghe của mọi người sẽ tiến bộ. Sách nghe như em đã recommend ở trên là tactics for listening basic, giá khoảng 30k phần nghe mọi người có thể down trên này.
    Ngoài ra cần phát triển từ vựng, có nhiều cách: dùng flashcard, học thuộc lòng....nhưng có 2 cách học hiệu quả nhất: đọc 1 đoạn văn chứa từ mới và luyện nói với những từ mới đó. Cách 1 là cách em hay làm, còn cách 2 thì cần tìm thêm 1 người, tốt nhất trình tiếng anh trên mình, nói với mình. Bài đọc thì anh chị nào có sách chuyên ngành bằng tiếng anh nên tận dụng, sẽ tăng khả năng đọc rất nhanh, ngoài ra thì mua 1 số quyển như insights and ideas, facts and figures cũng được, đọc được báo thì càng tốt.

6. lucbinh296

lucbinh296 Bắt đầu tích cực

oánh dấu cái. đã nhìu lần bẩu học lắm roài mà vẫn dậm chân tại chỗ

7. Mèo lon ton

Hầu như ai cũng vậy mà, hôm trước thấy có người bảo không nước nào học tiếng anh như Việt Nam, học cả chục năm vẫn không giao tiếp được. Thật ra thì cái chương trình sgk tiếng anh nó chả có vấn đề gì cả, có đầy đủ 4 kỹ năng nghe nói đọc viết luôn, nhưng mà giáo viên Việt Nam có cách dạy rất nhàm chán, lười tổ chức các hoạt động nói chỉ thích quăng bài tập cho học sinh làm, thành ra mọi người đều phải đổ nhiều tiền đi học trung tâm này nọ mới lên được, nghĩ mà thấy lãng phí quá đi mất

8. chutieuquetchua

chutieuquetchua Thành viên tập sự

bạn mèo ơi, hình như bạn có clb tiếng anh nhỏ đúng ko? clb còn hoạt động ko bạn, mình đang loay hoay tìm chỗ để luyện speaking mà ko đc @@

9. thanhlongpro

thanhlongpro Phần mềm kế toán Fast

Tốt quá, Thank a lot. Có câu lạc bộ để tham gia thì tốt quá

10. Phụ Nữ Thủ Đô

Phụ Nữ Thủ Đô Thành viên tập sự

Tiếng anh luôn là đề tài "khó nhằn" muôn thuở mà nhiều người gặp phải. Tôi thấy phương pháp học tiếng anh 5 bước của mr nam hiện vãn thu hút được nhiều người quan tâm. Ngoài ra, học qua youtube với giáo trình của mr ducan cũng khá ngộ nghĩnh mà lại ngấm lâu. Headway new thì được xây dựng dưới dạng phim nên dễ thấm thấm mà học ko mệt mỏi. Thôi cả nhà đành cố vậy thôi....

11. Phụ Nữ Thủ Đô

Phụ Nữ Thủ Đô Thành viên tập sự

Mình thấy mấy lớp học tiếng anh của cô giáo quyên với chủ đề HỌC TIẾNG ANH CÙNG CON cũng đang thu hút nhiều người đấy. Bạn thử tham khảo thêm xem

12. giasuuytinviet1

giasuuytinviet1 Thành viên đạt chuẩn

Bài viết rất hay và ý nghĩa. nếu mẹ nào có nhu cầu học gia sư tiếng anh giao tiếp hay luyện thi chứng chỉ thì vào đây nhé: Gia sư uy tín việt

13. langtuzx

langtuzx Thành viên rất tích cực

Bài viết của chị thật bổ ích, em rất thích học mà ko có đièukiện đi học ở trung tâm, ở nhà học thì ko có ai chỉnh sửa nên k biết mình sai chỗ nào, oánh dấu bài viết của chỉ để nghiên cứu , mong chị sẽ chia sẻ nhiều bài học để luyện học tiếng anh hiệu quả
    Cảm ơn chủ top nhiều nha

14. quynhhoa209

quynhhoa209 Bắt đầu tích cực

Bây giờ cũng có nhiều lựa chọn cho việc học mà bạn, đâu nhất thiết phải đến trung tâm. Có rất nhiều trang web và diễn đàn hay để bạn có thể vừa học hỏi và trao đổi nữa. Tương lai của mình sao lại tự mình đóng lại thì ai mở ra giúp mình đây. Mình thấy một số trang web này khá uy tín và hiệu quả. Bạn có thể tham khảo:
    diễn đàn tienganh.com.vn (là diễn đàn lớn , nhiều người hỗ trợ , tài liệu phong phú .....)
    www.onthitoeic.vn ( bài học chi tiết , đầy đủ , hệ thống....)
    www.tienganh123.com.vn (Học trên trời dưới biển đều có)
    www.toeic365.com (chuyên trang ôn thi TOEIC, nhiều tài liệu, có dịch nghĩa tiếng Việt, học trực tuyến)
    và nhiều trang nữa.
    Chúc bạn thành công. Kiên trì chút là làm được thôi á.

15. Mèo lon ton

Các trang học tiếng anh thì có rất nhiều trang hay, 1 số trang rất chi tiết và bài bản như tienganh123.com. Nhưng mà vấn đề là mọi người thường không kiên trì để theo đuổi phương pháp tự học này. Đôi khi không phải chúng ta không tự học được, mà là do sức ì lớn, nhất là với những anh chị đi làm, nghĩ đến chuyện phải học từ mới đã thấy rất nản rồi, thành ra vẫn có câu đi trung tâm học để có động lực là vì vậy.

16. gmt210

gmt210 Thành viên kỳ cựu

Topic hay quá. Cảm ơn chủ top. Mình đánh dấu theo dõi.

17. Mèo lon ton

Mới đọc được 1 bài hay về Phỏng vấn xin việc bằng tiếng anh nên post vào đây cho mọi người cùng đọc. Bây giờ các công ty nước ngoài tuyển nhiều, mà đôi khi mình có kinh nghiệm vững nhưng trả lời phỏng vấn không ok bằng mấy bạn trẻ nên bị out thì cũng rất đáng tiếc. Nguồn bài viết là từ cô Moon từ Moon ESL. mình đã trực tiếp học cái khóa giao tiếp này và thấy phần phỏng vấn xin việc này là phần đáng tiền nhất trong cả khóa học.
    Giao tiếp bằng tiếng Anh đã khó, trả lời phỏng vấn bằng tiếng Anh còn khó hơn. Điều quan trọng là bạn phải biết cách gây ấn tượng với người phỏng vấn, trong nhiều trường hợp là người nước ngoài, rằng bạn phù hợp với công việc… bằng thứ tiếng không phải tiếng mẹ đẻ của mình.

Vậy làm thế nào để phỏng vấn xin việc thành công bằng tiếng Anh?

THỨ NHẤT, BẠN CẦN CÓ KHẢ NĂNG GIAO TIẾP BẰNG TIẾNG ANH.

Người phỏng vấn có thể nói chuyện với bạn về một vấn đề đơn giản, như “It’s hot today, why do you wear suit?”. Nếu bạn không nghe được, và không hiểu được ý tưởng của người phỏng vấn, bạn sẽ tạo ấn tượng xấu đầu tiên. Vấn đề lớn nhất là, bạn không thể chuẩn bị cho những câu hỏi kiểu như thế này được. Cách duy nhất là nghe và hiểu người hỏi muốn nói gì.

Trong phỏng vấn xin việc bằng tiếng Anh, rất nhiều trường hợp người đi phỏng vấn KHÔNG HIỂU người phỏng vấn hỏi gì, nhưng cố ĐOÁN hoặc GIẢ VỜ LÀ MÌNH HIỂU. Những lỗi giao tiếp này là rất thường gặp trong cuộc sống, nhưng trong một cuộc phỏng vấn, đôi khi nó có nghĩa là “you’re out”! Điều quan trọng bạn cần nhớ là, nếu bạn không hiểu, hoặc không chắc là mình hiểu câu hỏi, hãy hỏi lại người phỏng vấn.

THỨ HAI, CHÚNG TA MỚI NÓI CÂU CHUYỆN MỘT SỐ KỸ NĂNG QUAN TRỌNG TRONG PHỎNG VẤN BẰNG TIẾNG ANH

TRƯỚC KHI PHỎNG VẤN, có 1 số việc bạn cần phải làm một cách cẩn thận.

Thứ nhất là chuẩn bị CV. Nhiều bạn trẻ khi đi phỏng vấn vào các doanh nghiệp nước ngoài, thường rất cẩu thả trong CV của mình. CV chính là khuôn mặt của bạn. Hãy đảm bảo rằng bạn biết nhấn mạnh vào các điểm mạnh của mình: kinh nghiệm, bằng cấp, kiến thức, định hướng… để PHÙ HỢP với các yêu cầu của nhà tuyển dụng đưa ra. CV cần được chuẩn bị kỹ lưỡng trước khi được gửi. Các bạn có thể tham khảo các cuốn sách, khóa học viết CV để có được một CV tốt trước khi gửi đơn xin việc.

Thứ hai là tìm hiểu thật kỹ về doanh nghiệp mình ứng tuyển. Các bạn cần nắm vững tất cả những thông tin về doanh nghiệp đó. Đồng thời, các bạn cần biết chính xác về vị trí mà mình ứng tuyển, công việc mà các bạn sẽ phải làm. Sẽ là một lợi thế nếu bạn biết một người đang làm ở 1 vị trí tương tự tại một doanh nghiệp tương tự, và một chầu café sẽ cho bạn tương đầy đủ thông tin về vị trí mà bạn sắp tham gia… Ít nhất đủ để gây ấn tượng với nhà tuyển dụng.

Thứ ba là reference. Sẽ rất tốt nếu bạn có được 1 letter of reference từ nhà tuyển dụng trước của bạn; hoặc có thể là giáo viên nếu bạn chưa từng đi làm ở đâu. Bức thư này sẽ làm “nặng ký” CV của bạn hơn rất nhiều so với những ứng viên khác.

TRONG KHI PHỎNG VẤN, bạn cần đến đúng giờ, đúng địa điểm. Lựa chọn quần áo phù hợp với văn hóa doanh nghiệp. Nếu bạn không chắc, hãy cứ ăn mặc như một người chuyên nghiệp là được.

18. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

T.A, TRUNG HAY HÀN E ĐỀU TỰ HỌC . HAY LẮM:):x TKS TOP CHIA SẺ VS MNG

19. cafe_omai

cafe_omai 0978.955.288

Oánh dầu topic hay. Mình dốt tiếng anh lắm, dốt dã man ấy.

20. giasuuytinviet1

giasuuytinviet1 Thành viên đạt chuẩn

Bài viết rất hay, Cảm ơn bạn. Mẹ nào cần tìm gia sư tiếng anh tốt nhất cho con thì xem chữ ký của mình nhé!