Kinh nghiệm: Chữa Bệnh Đau Dạ Dày

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi longsim_tràmy2007, 24/3/2008.

1. longsim_tràmy2007

longsim_tràmy2007 Thành viên mới

Nhà mình ơi có ai có kinh nghiệm và các bài thuốc để chữa bệnh đau dạ dày thì mách em với,Nhà em mới chớm bị đau dạ dày mà,các bác nhớ giúp em một tay nhé,em xin cảm ơn va hậu tạ..

Xem thêm các chủ đề tạo bởi longsim_tràmy2007
    Đang tải...

2. dungtrang

dungtrang Rạng ngời niềm vui...

Bác khám kỹ chưa ? Đay dạ dày có nhiều điểm giống với đại tràng lắm đó. Theo em nên có tư vấn của bác sỹ thì hơn.

3. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Việc đầu tiên là nên đi khám bác sĩ, để biết đau ở mức nào, loại nào. Tuy nhiên bệnh đau dạ dày nếu mới chớm đau mà biết (không biết là đoán hay nhận ra) thì cũng hơi bị...hay ! Vì thường thường chỉ là những tình trạng ấm ách, đầy hơi, khó tiêu... khó xác định là đau dạ dày, còn khi đã có những cơn đau rõ ràng là không còn ở giai đoạn chớm nữa.
    Chữa dạ dày có rất nhiều bài thuốc ( Dân gian/đông y/ tây y ) Nếu nhẹ thì nên theo Tây y ( đánh nhanh - rút gọn !) nếu đã kéo dài nên theo Đông Y ( bồi bổ cơ thể ) còn thích theo Y học Dân gian thì có thể sử dụng viên nang nghệ + sữa ong chúa .
    Điều quan trọng là phải xác định được nguyên nhân, thường thì đau dạ dày đa phần là do tâm lý ( Lo lắng trong công việc - đang nuôi một sự tức giận, căm thù ai đó - có những căng thẳng trong cuộc sống gia đình ) cùng với một chế độ ăn uống không hợp lý ( ăn lung tung không có giờ giấc ổn định, vừa ăn xong làm việc ngay) vì vậy, nếu xác định được nguyên nhân và tìm được cách giải quyết, rồi sau một thời gian ăn uống nhẹ nhàng (hạn chế các thức ăn cay, chua, hạn chế nước cam, chanh, rượu bia...) dạ dày sẽ có khả năng tự phục hồi khỏi tốn tiền và công xếp hàng lấy số tại BV ( lỡ gặp mấy ông quan ở đây còn lên cơn đau ác nữa ! )

4. menhimdanhda

menhimdanhda Bắt đầu tích cực

Mình cũng bị đau dạ dày cả đại tràng nữa .Đau dạ dày thì thường đau ở thượng vị, đầy bụng rất khó chịu, còn đau đại tràng tớ đau ở bụng dưới .Tớ vẫn uống thuốc bột của bà lang trong Cầu Diễn, nhưng hơi lích kích vì phải uống thuốc bằng nước đun sôi, mà ở cty cả ngày thì hơi ngại . Nên tớ chỉ uống buổi tối được thôi .Tớ có người quen trên Hòa Bình mua được dạ dày Nhím, tớ về trộn với mật ong ăn hàng ngày .Nhưng cái đó cũng khó mua lắm, ko thường xuyên được .Tớ học được bài thuốc này vừa bổ, vừa dễ làm lại chữa bệnh tốt lám( trộm vía từ khi tớ ăn 1 tháng nay không thấy bị đau lại nữa đâu ạ)Này nhé:
    Lấy 1 quả trứng gà rửa sạch, cho vào 1 cốc nhỏ vắt nước cốt chanh vào ngập quả trứng .Ngâm trứng trong dung dịch cốt chanh từ 24h-30h.Sau đó đánh tan cả vỏ,khi trứng đã bông, vớt những vỏ ko tan bỏ đi . Thêm một chút mật ong, đánh tiếp .SAu đó uống liền . Rồi nhớ lăn qua lộn lại cho trứng bám đều thành ruột nhé . Tốt nhất nên uống vào trước giờ ăn tối .1tuần uống từ 3- 5 quả . Chúc các bạn không đau nữa nhé!

5. longsim_tràmy2007

longsim_tràmy2007 Thành viên mới

Người mắc bệnh này cần dùng loại thức ăn giảm tiết dịch vị như chất ngọt, chất béo. Thịt nạc, cá nạc, nước dùng thịt gây tiết nhiều dịch vị nên bệnh nhân cần tránh ăn nhiều.

Loét dạ dày - tá tràng chiếm 35% bệnh lý của đường tiêu hóa, nam mắc nhiều hơn nữ. Tuổi thường gặp là 30-60; nguyên nhân là sự mất cân bằng giữa yếu tố bảo vệ và phá hủy niêm mạc dạ dày.

Cơ chế sinh bệnh loét dạ dày - tá tràng chủ yếu là tăng toan, tức tăng tiết acid dạ dày. Ăn uống hợp lý có thể làm giảm tiết acid, giảm tác dụng của acid dạ dày tiết ra lên niêm mạc dạ dày. Cần ưu tiên các thức ăn có tác dụng giảm tiết dịch vị; chứa tinh bột, giúp hút thấm niêm mạc dạ dày (như gạo nếp, bột sắn, bánh mỳ, bánh nếp), ít tác dụng cơ giới (thức ăn mềm) hay kích thích dạ dày.

Cụ thể, những thực phẩm nên dùng là:
    - Cháo, cơm, bánh mỳ, cơm nếp, bánh chưng; các loại khoai luộc chín hoặc hầm nhừ.
    - Thịt, cá nạc hấp, luộc, om.
    - Lá rau non luộc, nấu canh bắp cải, giá đỗ, bầu bí...
    - Sữa bò hộp, sữa bò tươi, bơ.
    - Dầu thực vật ăn sống với lượng ít.
    - Quả sống: Phải luộc chín, hấp chín mới ăn.
    - Đường, bánh, mứt, kẹo, mật ong, chè.
    - Thức uống: nước lọc, nước chè loãng.

Thức ăn không nên dùng: Bún, dưa cà muối, hành muối, quả chua, đu đủ chín, chuối tiêu, táo, chè, cà phê đặc, giấm ớt, tỏi, hạt tiêu quá cay, các loại thức ăn nguội chế biến sẵn (giăm bông, lạp xường, xúc xích), sữa chua, vitamin C. Cần bỏ hẳn rượu, thuốc lá.

Người có bệnh viêm loét dạ dày - tá tràng không nên để bị đói và không ăn quá no. Cần ăn thêm các bữa phụ vào lúc 10 giờ, 15 giờ và 22 giờ.

BS Nguyễn Thị Hà, Sức Khỏe & Đời Sống

6. MecuabeBO

MecuabeBO Thành viên rất tích cực

em cũng bị đau dạ dày, uống thuốc Bình vị nam thấy đỡ nhiều lắm thuốc này gồm toàn các vị thuốc nam thôi a, (minh phàn chế; Mai mực chế; Cao bình vôi, cam thảo bắc ....)lọ 100v, ngày uống 9v, ngày trứoc có 23k/lo, bây giơ mới lên 34k rồi ạ Mấy chị cơ quan em uống cũng thấy hợp, mà lại rẻ, các mẹ dùng thử xem Hiệu thuốc nào cũng có đấy a

thuhangphamTâm Sen thích.
  7. meobeovitu

meobeovitu Thành viên tích cực

Cô hàng xóm nhà em thì toàn uống nước ép từ bắp cải . Uống liên tục 1-2tháng ah. Nhưng hình như nước này uống có vị hơi khó chịu 1 chút. Quan trọng nhất là phải kiếm được rau thật sạch vì là nước ép tươi , ko qua đun nấu gì cả ah.

Tâm Sen thích bài này.
  8. Sunny

Sunny Thành viên chính thức

Minh cung dau da day nang lam, chua bi loet thoi, uong mat ong voi sap ong va nha dam, vay ma het thay ro luon, vi sap ong khang viem manh lam, ket hop 3 thu nay vay ma tot lam, gio thi an chua, cay vo tu, con uong mat ong ma tron voi nghe minh chua thay giam dau bao gio, vi nghe nong lam, nho coi chung mat ong gia nhe. cac chi goi chi nay ne: 090 308 2803, chi ay ban nhung thu nay do.

mehaiyen thích bài này.
  9. hoatrado

hoatrado Banned

Em đưa đứa em đi khám mấy nơi,chụp X,thấy họ đều nói viên loét dạ dày hàng tá tràng.Hic nhg mà nó có đau bao giờ đâu.Ăn xong cứ bị đầy bụng,đợt nào chăm tập TD thì khỏe nếu lâu không vận động là lại như thế.

10. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Mình bị đau nhẹ
    Dùng nghệ đen mật ong khoảng hai tháng
    Thấy ổn ổn lười không dùng nữa, vì thực ra đắng khó ăn ra phết
    Đến giờ vẫn chưa thấy đau lại
    Chủ quan quá, nhưng mình nghe nhiều người nói đúng là bài thuốc đơn giản cổ truyền : nghệ đen mật ong nguyên chất rất tốt đấy

Tâm Sen thích bài này.
  11. gacon2006

gacon2006 Thành viên rất tích cực

Xã nhà em cũng dùng cách này đấy ạ. Đỡ hẳn, nhưng phải kiên nhẫn và chịu khó uống hàng ngày. Nếu bạn khó uống, cứ bỏ mật ong và nghệ vào trộn, vo viên lại rồi để vào tủ lạnh uống dần. Chúc bạn nhanh khỏi.

Tâm Sen thích bài này.
  12. meecxinh

meecxinh Bắt đầu tích cực

cả nhà em ơi, mấy hôm nay em bị đau dạ dày quá, em bị đau hơn 10 năm nay rồi, lần trước đi khám thì em bị loét dạ dày và đau thượng vị, Cứ khi nào phải làm việc nhiều và căng thẳng suy nghĩ thì lại bị đau. Đợt này em đau nhiều và đau lâu quá, em uống nghệ đen với mật ong nhưng không đỡ, hoặc là đỡ ít thôi ạ. Lần này em bị căng thẳng kéo dài nên ko hết đc ạ. Mai em thử áp dụng bài của mẹ nhím xem sao ạ. À, em cũng định đi chụp hoặc nội soi dạ dày nhưng mẹ chồng em bảo ko nên vì sợ bị ảnh hưởng (em đang chuẩn bị tinh thần mang bầu), khôgn biết có đúng không ạ? Mẹ cũng bảo em bớt dạy đi và bỏ qua những chuyện ko hay đi, ko có thì mệt lắm, nhưng mà đợt này 2 vợ chồng đang phải cày ạ, để tích lũy chút vốn ạ. Làm sao em thoát ra khỏi mớ bòng bong này được ạ, cả nhà cho em lời khuyên với ạ... Em cảm ơn mọi người...

Sửa lần cuối: 28/10/2009
  13. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

Mehaiyen còn nhớ địa chỉ cụ thể không? Mình muốn qua lấy thuốc về uống vì gần đây đau quá, lạc cả giọng rồi.

14. Nguyenbachvan

Nguyenbachvan Thành viên mới

15. truongcongdieu2007

truongcongdieu2007 Thành viên chính thức

mẹ nó mới bị chớm ,đã uống thuốc gì chưa ,chụp chiều gí chưa ,mình có thuốc gia truyền chỉ uống 1 liều 10 ngày ,thuốc Nam bạn khỏi liền .nhưng thuốc nay kiêng kị nhiều thứ lắm ,nếu bạn kiêng kị được thì xin PM lại ,vì rất nhiều bệnh nhân ko kiêng kị được nên phí thuốc lắm!

16. meyeuconnhatday

meyeuconnhatday Hãy là chính mình

Mình nghe nhiều người nói dùng dạ dày nhím chữa dạ dày rất hiệu quả, có ai biết cách chế biến dạ dày nhím như thế nào để chữa dạ dày không. cảm ơn mọi người.

17. vietgout

vietgout Mobile: 0913.268.929

Ui, đúng rồi đấy. Mình và ông chú cũng bị đau dạ dày, đi mua được 1/2 kg nghệ đen loại to lắm, phải bằng cổ tay (đường kính lớn nhất lên đến khoảng 8 cm). Sau đó nghiền ra và ăn với mật ong, hiệu quả lắm, uống có gần 1 tuần mà giảm đau dần rồi sau gần 1 tháng thì hết hẳn. Công nhận tốt thật.

18. vietgout

vietgout Mobile: 0913.268.929

Mình bị đau dạ dày và đã từng chữa rồi nên có 2 cách mách bạn:
    - Một là nếu bạn ở HN thì dùng thuốc Đông Y tên là "Phúc phương vị linh đan" (ko nhớ tên chính xác ko) của BV YHCT Quân Đội - Bộ Quốc Phòng ở đường Kim Giang, ngả khu Linh Đàm ấy. Nghe nói thuốc đấy hiệu quả lắm.
    - Hai là dùng nghệ đen + mật ong, ngày từ 3 - 5 gram, trộn mật ong và uống. Cứ mua cả củ về rồi chịu khó nghiền cho nó yên tâm, chọn củ càng to càng lắm chất và tốt.

19. thienfu

thienfu Thành viên rất tích cực

Em cũng từng chớm bị đau dạ dày, uống nghệ trộn mật ong thấy đỡ hẳn. Em không biết là tốt thật hay không nhưng tâm lý ko lo lắng nữa và ăn uống điều độ (do biết mình đang chữa bệnh) nên giờ chỉ hiếm khi lắm dạ dày mới giở chứng.
    Anh lái xe công ty em bị đau nặng, còn được người o Nam Định mang cho một bao lá gì đó (dáng dài dài) bảo mang về sắc uống như chè tươi sẽ khỏi. Chẳng biết sau có khỏi không nữa. :)

20. giadinhtungquang

giadinhtungquang Banned

Uống bột nghệ vàng cũng đc nhung tốt nhất nên dùng nghệ đen và tam thất vì 2 loại này có tính kháng viêm và bổ máu rất tốt