Kinh nghiệm: hot!hot!!!...............kinh nghiệm làm HSS (có BHYT đúng tuyến ) tại PSHN

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi dangga, 25/3/2014.

Tags:
  1. dangga

dangga Thành viên tập sự

Thưa các mẹ, sáng nay em vừa đi làm HSS sinh ở viện PSHN, và có một số kinh nghiệm chia sẻ với các mẹ như sau, mong các mẹ tiết kiệm được công sức và thời gian chờ đợi (dư em trước đây tìm mãi mà chả được bào viết nào chia sẻ, lọ mọ vào viện từ 7.30am đến tận 2.30pm mới xong. Hậm hực quá!)
    I. Xin giấy chuyển viện
    Em là BHYT tại BV Xanhpon, đến tuần 36 thì được chuyển viện. Thủ tục gồm các bước sau
    b1. Lấy số khám (ở máy in số 2 bên quầy kính ý)
    B2. Nộp sổ khám, số khám, thẻ BHYT, CMT tại quầy (em không nhớ số bao nhiêu nhưng mà người ta ghi trên ô cửa kính rõ lắm "khám ngoại, khám thai...")-> họ giữ thẻ BHYT, trả lại mình CMT+sổ khám+phiếu khám
    b3. đến phòng khám sản (cứ mở cửa vào thôi, phòng này thường vắng lắm). Và kinh nghiệm của em là chọn khám bsi Hiên (ngồi ở bên tai phải khi mình bước vào phòng, trước bàn bác ý để cái cân sức khỏe ấy), bà bsi còn lại dở vô cùng, kênh kiệu, chuyên môn kém (em dính mụ này 1 lần, gọi hotline xả cho một trận rồi từ mặt mụ luôn). bsi sẽ đo huyết áp, vòng bụng, nghe tim thai và cho đi siêu âm 2D
    b4. ngay khi được bsi chỉ định đi siêu âm 2D, các mẹ phải thật nhanh phóng đến phòng siêu âm ở phía đối diện với khu khám sản để xếp số nhé. Cái bệnh viên XP to đùng này có mỗi chỗ ấy siêu âm thôi nên đông lắm, rồi ngồi chờ. Khi nào thấy chị y tá ra lấy giấy thì đứng sát vào mà nghe, chị ý toàn "gọi thầm tên em thôi", nói bé lắm. không nghe được mà qua lượt thì chờ thôi rồi
    b5. Có kq siêu âm rồi, trở về phòng khám sản, bsi viết giấy chuyển viện cho
    b6. Cầm giấy đó ra ô mà họ giữ thẻ BHYT ấy, họ đóng dấu, trả thẻ, rồi về. Lưu ý: vì PSHN và XP la BV ngang cấp, cùng thuộc sở YT Hà Nội nên không cần lấy dấu của lãnh đạo BV nhé. cứ yên tâm là PSHN họ chấp nhận
    II. Làm HSS tại BVPSHN
    b1. 7.30am họ bắt đầu làm việc, các mẹ có thể đến từ 7am để lấy số ở bàn đầu tiên phía bên tay trái. Dư em là dùng BHYT nên vào luôn khu B2 (khu mà người ta ghi là khám cấp cứu và khám thai thường ý), còn các mẹ dùng dịch vụ tự nguyện thì em không bàn ở đây
    b2. có số rồi, quay 180độ, sau lưng là quầy nộp BHYT, CMT, giấy chuyển viện (các mẹ nên kẹp một bản photo tất cả những giấy tờ trên kèm cùng bản gốc để khỏi phải giải thích và trình bày nhiều nhé, mệt thân). Họ sẽ cho các mẹ đi khám thai thường.(nhớ lấy lại giấy tờ gốc đấy nhé)
    b3. phi thẳng vào phòng 5 B2 (là phòng trong cùng ấy, ghi biển hiệu "phòng khám thai cơ bản", mẹ nào số chẵn thì vào phòng 2, số lẻ vào phòng 1. Các mẹ chủ động đặt tay vào máy đo huyết áp nhé, (y tá hay điều dưỡng họ chả để ý gì đâu, có hỏi thì họ cũng chỉ trả lời qua loa thôi) -> nhấn nút start -> đo xong nó tự động in kết quả->các mẹ tự động kẹp kq vào sổ khám rồi ngồi chờ đến lượt khám thai (ở ngay 2 cái giường đặt trong phòng ấy, cứ thấy trống là đưa sổ cho bác sĩ rồi nằm luôn ra nhé, đừng chờ gọi tên). Khi khám thì nói luôn bác sĩ cho em làm HSS.
    b4. khám xong đưa sổ cho em y tá ngồi ở bàn máy tính giữa phòng ấy, (nhớ kẹp bản photo CMT, BHYT, giấy chuyển viện)-> xong ra ngoài ngồi chờ em ý đánh máy giấy siêu âm 2D+xét nghiệm máu và nước tiểu
    b5. khi có được mấy loại giấy trên, phi thẳng ra quầy nộp giấy tờ đầu tiên ấy để nộp tiền (em cay vụ này nhất, vì em gặp đúng con bé hướng dẫn vừa như câm vừa như điếc, nó làm em đi một vòng mới biết chỗ nộp tiền)
    b6. sau khi cầm biên lai thu tiền, việc đầu tiên là các mẹ đi xuyên qua phòng 5 (phòng vừa khám ấy)-> rẽ tay trái->đi thẳng đến phòng 17B xếp số lấy máu+nước tiểu. nếu lấy được ngay thì tốt, không thì quay về phòng siêu âm 2D (cạnh phòng khám số 5) lấy số siêu âm. Các mẹ nên ưu tiên lấy máu trước vì vụ này phải chờ lâu. 11.30am họ nghỉ làm việc nên mẹ nào mà lấy kq máu+nước tiểu+siêu âm 2D trước 11am mới có cơ hội làm HSS trong buổi sáng
    b7. mang các kết quả siêu âm + xét nghiệm về chỗ bsi khám đầu tiên cho mình (ở phòng 5 ấy) xin kết luận, không có vụ này thì họ không làm HSS cho đâu
    b8. bsi kết luận xong thì qua quầy làm HSS, phía trước phòng siêu âm 2D (còn gọi là trước cửa nhà D) đưa: bản photo giấy chuyển viện, BHYT, CMT, bản gồi kết quả siêu âm, xét nghiệm, sổ khám cho người ta, rồi trả lời một số câu hỏi có liên quan (giỏng tai lên nhé, họ nói nhỏ lắm, mình hỏi lại là họ cau mày luôn. khi nào người ta trả lại sổ khám+giấy siêu âm + nói số HSS là xong đấy ạ
    Lưu ý: - từ tuần 36 trở ra họ mới cho mình làm HSS các mẹ nhé
    - không cần đưa tiền cho hội lấy máu nhé, vì nhiều nhất sau 90 phút là có kết quả ạ
    Cái vụ này nghe có vẻ phức tạp nhưng nếu biết đầu đuôi thì cũng đơn giản thôi ạ. Em bị dính đến chiều là do mấy khâu sau:
    1.khâu khám ở phòng 5, lơ ngơ trả biết gì, đợi họ gọi vào phòng, rồi đợi họ đo huyết áp cho (có mà đến mùa quýt, trong phòng lại không có chỉ dẫn...hic)
    2. tìm chỗ nộp tiền (trước khi đi lấy máu và siêu âm 2D). Giờ nghĩ lại vẫn ức con câm điếc ngồi ở bàn hướng dẫn ấy
    Em lấy máu muộn-> trả kết quả muộn (11.30am) nên không kịp làm HSS, chứ khâu đưa bác sĩ kết luận+làm HSS chưa đến 5 phút đâu ạ
    Trên đây là kinh nghiệm của em mong giúp các mẹ phần nào. Mỗi lần sinh lại khác nhau (lần 1 của em cách đây 5 năm đơn giản hơn ạ). Trước khi đi làm HSS em search mãi mà chả có mẹ nào chia sẻ, giờ về tới nhà là em mách nước cho các mẹ luôn.
    Chúc các mẹ mẹ tròn con vuông, chúc quá trình làm HSS của các mẹ suôn sẻ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dangga
    Đang tải...

2. thaomeo1

thaomeo1 NgOan nhẤt nhÀ :X

Ðề: hot!hot!!!...............kinh nghiệm làm HSS (có BHYT đúng tuyến ) tại PSHN

mẹ nó ơi thế còn tiền nong như thế nào sao mẹ nó không cập nhật luôn ^^

3. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

Em cũng vừa làm HSS xong, xétn ghiệm + SA hết 115.800 đồng + 110.000 làm HSS (có BHYT)
    Em thấy ko cần fai đút tiền làm j cả?

4. kim_suhaiduong

kim_suhaiduong Thành viên chính thức

Nếu có bảo hiểm nhưng trrais tuyến thì khi đi làm HSS chi phí hết nhiều không mn? Tại em không xin được giấy chuyển viện

5. me_bin_bon

me_bin_bon

Trước mình cũng đẻ bv này, làm hồ sơ sinh nhờ anh Hưng luôn nên nhanh gọn lắm

6. thuytrang87

thuytrang87 0979931087

Trước mình tự đi làm HSS ở phụ sản HN.Hôm đó chỉ định đi khám thôi ai dè bs chỉ đỉnh làm HSS từ 34 tuần.Cũng đơn giản thôi ạ!Mn k biết cứ ra bàn chỉ dẫn hỏi ng ta hướng dẫn cho hết ý mà.Chả cần nhờ ng nào đâu đỡ tốn 1 khoản.Mình hôm đó 9h mới đi khám thì đến lấy được kq xét nghiệm và làm hss

7. thuytrang87

thuytrang87 0979931087

Trái tuyến lúc làm hss chỉ được bớt 30% tiền xn,khám,sa thôi mn ạ.Chi phí rơi vào khoảng 6,700k j đó

8. baoanh_buffet

baoanh_buffet Thành viên chính thức

bây giờ mình có bảo hiểm y tế ở địa phương, thì xin giấy chuyển ở trạm y tế phường đúng không các mẹ, tư vấn giùm mình vì lần trước sinh mình không dùng bảo hiểm nên không rõ lắm

9. qsang2012

qsang2012 Thành viên rất tích cực

Phải cảm ơn mẹ này nhiều quá. Mình phải copy lưu ngay để còn dùng.........

10. lilyflower

lilyflower Thành viên chính thức

Mình cũng vừa đi làm HSS hôm qua, chuyển viện từ BV YHCT bộ công an sang, đúng tuyến giảm 80%, thanh toán đúng bằng mn luôn. Đến làm từ 7h30 trong buổi sáng là xong. Nhưng điên nhất là bà thu tiền với con bé làm ở PK số 5, làm mình lượn đi lượn lại đúng 4 lần mới nộp đc tiền để đi làm xét nghiệm (Ông xã cáu luôn với bà thu tiền mới ác chứ) hi

11. vanhoan198

vanhoan198 Bắt đầu tích cực

cảm ơn mẹ nó nhiều!
    À, các mẹ cho mình gà mờ tí: làm HSS khi tròn 36t hay trong tuần thứ 36 là làm đc ạ? hn mình tròn 30t rùi. :)

12. vit_nuong

vit_nuong Bắt đầu nổi tiếng

mình làm hồ sơ sinh lúc 34t nè mn, bi giờ từ 33t dc làm rùi nhưng mà khi làm HSS mà sau 1 tháng mn chưa sinh , đến lúc đi sinh sẽ phải làm lại tất cả các xét nghiệm đấy ạ .
    Còn tiền thì :
    KHông bảo hiểm : 620k tổng cộng
    Bảo hiểm trái tuyến : 530k tổng cộng
    BH đúng tuyến ( đã xin dc giấy chuyển viện ) : tầm 250k tổng cộng ah .

13. mua08062012

mua08062012 Bắt đầu tích cực

Mình tưởng xin giấy chuyển viện thì ko phải khám thai và siêu âm 2D ở bv Xanhpon chứ? cách đây 5 năm là như thế, giờ ko biết thế nào rồi? Chẳng nhẽ vừa siêu âm 2D ở Xanhpon, làm HSS ở BCPSHN lại siêu âm tiếp à? mẹ nào cho thêm thông tin với.

14. mua08062012

mua08062012 Bắt đầu tích cực

Tròn 36 tuần là mẹ nó làm được rồi, có hạn trong 1 tháng nên làm trong tuần 37 cho yên tâm.

15. nhungpt

nhungpt 0974 15 15 99

trái tuyến thì dư lào hả mn ơi
    em mới gần 5 tháng n cũng muốn hóng để sau sinh ở PSHN, cơ mà em lại đăng ký BH ở trạm y tế cơ
    chuyển tuyến như thế thì sẽ đc bh bao nhiêu % hả các mẹ?

16. vanhoan198

vanhoan198 Bắt đầu tích cực

Cảm ơn các mẹ nhé!
    Cho mình hỏi thêm ạ:
    Mình có bh ở phòng khám Đa khoa khu vực nghĩa tân, cầu giấy... Vậy khi đi đẻ có đc tính 80% k ah? Hay vẫn phải xin giấy chuyển viện mới đc tính ạ?
    Và mình đk đẻ dịch vụ thì mất nguyên 6tr còn lại thì BH thanh toán cho những gì ạ?

17. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

hóng các mẹ ạ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!111

18. tit248

tit248 Bắt đầu nổi tiếng

em cũng thắc mắc là em có bảo hiểm ở TTYT xã thì có xin được giấy chuyển viện sang Việt Nhật ko ạ

19. Mẹ Bống90

Mẹ Bống90 Bắt đầu tích cực

chị ơi, BHYT trái tuyến thì làm HSS được thanh toán 30% , vậy khi sinh thì được bao nhiêu % ạ?

20. phuonghong279

phuonghong279 Thành viên tích cực

Mình cũng có BHYT tại BV Xanhpon, không biết làm giấy chuyển viện mất nhiều thời gian ko bạn nhỉ? làm xong thì được giảm bao nhiêu xiền, mh định sinh dịch vụ D3, PSHN.