Thông tin: Làm Sao Để Giảm Rạn Da Cho Mẹ Bầu?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi gia đình nhím xinh, 26/3/2014.

Tags:
  1. gia đình nhím xinh

gia đình nhím xinh Thành viên đạt chuẩn

Rạn da ở mẹ bầu là trường hợp khác phổ biến. Đây cũng là nguyên nhân chính khiến các mẹ bầu trở nên mất tự tin, nhất là sau khi sinh. Những bộ bikini khoe bụng khi đi biển vô tình đã đi vào "lịch sử", các mẹ sẽ không còn dám mặc. Vậy phải làm sao để hạn chế rạn da và làm gì nếu rạn da đã xuất hiện?

Nguyên nhân rạn da khi mang thai
    Da trên cơ thể có khả năng co dãn và đàn hồi thông qua các sợi collagen và elastin. Các sợi này giúp cho da có thể căng ra và co lại như ý muốn và sẽ thoái hóa theo thời gian. Đây là lý do vì sao mà khi về già da thường bị nhăn.
    Khi mang thai, vùng bụng, ngực, đùi và mông của chị em thường tăng quá nhanh về kích thước khiến da không thể dãn ra kịp, mặt khác các sợi đàn hồi collagen và elastin không được chuẩn bị để thích ứng kịp thời với kích thước tăng nên xảy ra tình trạng đứt gãy. Các vết đứt gãy liên tiếp sẽ tạo thành các vết rạn nứt, ban đầu sẽ có màu đỏ nâu do các mạch máu dưới da bị tổn thương, sau khi sinh và cơ thể hồi phục, các vết rạn sẽ chuyển thành sẹo màu trắng, đến lúc này thì việc điều trị sẽ trở nên vô cùng khó khăn vì các vết rạn đã trở thành sẹo vĩnh viễn. Rạn da không chỉ làm mất thẩm mỹ mà chúng còn làm cho làn da trở nên mỏng, yếu và nhão.
    Những tác động khiến bà bầu dễ bị rạn da hơn là tăng cân quá nhanh và yếu tố di truyền trong gia đình.
    Phòng ngừa rạn da bằng cách nào?
    - Theo như hầu hết các tài liệu thì hiện tượng rạn da khi mang bầu không thể phòng ngừa triệt để. Tuy nhiên, có thể do cơ địa nên không phải mẹ bầu nào cũng mắc phải. Trên thực tế vẫn có những cách để giảm nguy cơ bị rạn da.
    Giữ ẩm cho da
    - Thường xuyên giữ ẩm cho da bằng cách loại dầu massage (như dầu dừa, dầu oliu), mỹ phẩm an toàn cho mẹ bầu có chứa vitamine E. Những phương cách này sẽ giúp làm mềm làn da, gia tăng độ đàn hồi và sức chịu đựng độ căng mà không gây tổn hại cho da. Hãy chú ý thoa kem ngày 2 lần đặc biệt là buổi sáng và sau khi tắm. Dù vậy, chị em cần thoa kem nhẹ nhàng để tránh ảnh hưởng đến thai nhi.
    Rạn da – tất cả những điều cần biết

Lưu ý chế độ ăn uống
    Chế độ ăn cũng góp phần quan trọng giúp hạn chế tình trạng rạn da cho mẹ bầu. Chị em nên ăn nhiều loại thức ăn giàu vitamin C, E, kẽm sẽ giúp cho làn da đàn hồi tốt hơn. Ngoài ra, bà bầu cũng cần uống nhiều nước (2 lít nước/ngày). Uống nhiều nước không chỉ giúp bạn và thai nhi tránh nguy cơ bị mất nước, mà còn giúp da duy trì độ mềm mại và hạn chế bị rạn.
    Tránh tăng cân quá nhanh
    Tăng cân quá nhanh là nguyên nhân chủ yếu khiến làn da bị rạn. Thông thường, mẹ bầu có tâm lý ăn cho hai người để bồi bổ dưỡng chất cho con. Tuy nhiên, điều này là không cần thiết. Theo các chuyên gia dinh dưỡng, bà bầu chỉ cần ăn thêm 300 calo mỗi ngày là đủ. Lượng calo này tương đương với 1 ly sữa 200ml. Vì vậy, chị em không nên bổ sung quá nhiều thực phẩm để tăng cân mất kiểm soát.
    Tắm nước ấm
    Nước ấm sẽ giúp da duy trì độ mềm mại và tính đàn hồi. Trong lúc tắm, bạn nên sử dụng bông tắm mềm chà nhẹ lên các khu vực da dễ bị rạn như đùi, hông, mông, ngực để gia tăng quá trình tuần hoàn máu đến da và giữ cho da được khỏe mạnh.
    Rạn da – tất cả những điều cần biết - 3

Thường xuyên giữ ẩm cho da bằng cách loại dầu massage sẽ giúp hạn chế nguy cơ bị rạn
    Khi đã bị rạn thì sao?
    Khi đã bị rạn, chị em đừng để mặc làn da nhé. Lúc này việc chăm sóc vẫn rất cần thiết:
    Hãy đắp mặt nạ cho da
    Chị em bầu bí và sau sinh bị ran da có thể sử dụng các loại mặt nạ từ thiên nhiên như:
    + Dầu dừa: Mẹ bầu có thể tự làm dầu dừa để massage hàng ngày nhé.
    + Lòng trắng trứng: Bôi lòng trắng trứng lên khu vực bị rạn da, chờ khô, rửa sạch bằng nước lạnh một cách đều đặn có thể làm các vết rạn nhanh biến mất.
    + Chuối: Lấy 1 quả chuối, nghiền nát ra, rồi thoa đều lên vùng da bị rạn. Sau 15 phút thì rửa lại bằng nước ấm.
    Phẫu thuật thẩm mỹ
    Phẫu thuật thẩm mỹ cũng là cách được khá nhiều chị em sau sinh lựa chọn. Việc phẫu thuật sẽ giúp thu nhỏ kích thước và biến đổi màu sắc của vùng da rạn để gần giống với màu sắc của vùng da lành xung quanh. Tuy nhiên, các mẹ cần tìm hiểu kỹ trước khi sử dụng thủ thuật này nhé.
    Thông tin tốt lành là sau sinh tầm 3-5 năm, những vết rạn da sẽ mờ dần và chị em có thể tự tin để khoe dáng trong những bộ bikini quyến rũ trên biển nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi gia đình nhím xinh
    Đang tải...

2. giot_nag_ben_them

giot_nag_ben_them Thành viên tích cực

Ðề: Làm sao để giảm rạn da cho mẹ bầu?

Mình thấy nhiều mẹ xoa dầu dừa ấy, hiệu quả lắm!

3. gia đình nhím xinh

gia đình nhím xinh Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng thấy vậy đó! Dầu dừa rất tốt.

4. huyenbacsiu

huyenbacsiu Thành viên mới

Không phải chỉ mấy chị em bầu bí mới bị rạn da đâu nhé, ai cũng có thể bị ấy.

5. huyenbacsiu

huyenbacsiu Thành viên mới

Mình không có ý phê phán nhưng mấy vụ dùng tia xử lý vết rạn làm mình cảm thấy ớn ớn thế nào ấy.

6. meocon_1

meocon_1 Thành viên tích cực

Mình mới biết đến dầu dừa, sau khi đã rạn đầy bụng :(

7. Đồ Dùng Giá Rẻ.VN

Đồ Dùng Giá Rẻ.VN Bắt đầu nổi tiếng

mình thấy có dầu dừa cả muối đắp là đỡ rạn mà

8. mangcauchin

mangcauchin Thành viên mới

sau sinh rất hay bị tắc tia sữa .
    phưong pháp chữa tăc tia sueax bằng đông y dùng thuốc đắp ko uống
    đt 01628641808

9. giayphutuyenuong

giayphutuyenuong Thành viên chính thức

Em cũng đang dùng dầu dừa đây các mẹ, trộm vía chưa thấy gì, em dùng từ bầu tháng thứ 2 cũng lo và phòng không sau này đợi sinh xong rạn rồi lúc ấy khó chữa lắm.

10. Mèo gai

Mèo gai Bắt đầu nổi tiếng

sau tháng thứ 3 mới nên dùng chị ơi, dùng sớm đụng chạm bụng nhiều dễ có vấn đề lắm. Chị bôi dầu dừa thì cũng lưu ý nên bôi nhẹ vùng bụng, k xoa nhé.
    Còn những phần ngực, mông, đùi thì massage nhiệt tình nha :)

11. me_nhim_bong

me_nhim_bong

Mình chửa 2 đứa cũng to, may mà ko bị rạn da bụng. có rạn da ở đùi, mình bôi kem dạn da mua ở hiệu thuốc cũng chỉ mờ đi thôi chứ ko hết hẳn. có hết hẳn đc ko các mẹ nhỉ

12. Hara Moon

Hara Moon Banned

dùng rau má hay dầu hạnh nhân cũng đc đó

13. kinder_kinder

kinder_kinder Thành viên tập sự

Hiện tại thì mình đang dùng Gly Derm, cùng với Yoga và các hình thức ăn uống khác. Sản phẩm mới, chị hỏi xem bác sĩ cho dùng không nhé.

14. Mẹ DiDi

Mẹ DiDi Thành viên tập sự

Dầu dừa thoa bụng bầu an toàn, ko sao mà bạn! Chỉ là phải chọn được đúng loại dầu dừa tốt, tinh khiết và không pha tạp chất! Ở đây có chỉ dẫn phân biệt các loại dầu dừa nè, post cho các mẹ tham khảo lun!
    https://www.facebook.com/photo.php?...86.1073741828.1420355491552248&type=1&theater

15. Mẹ DiDi

Mẹ DiDi Thành viên tập sự

Thời gian gần sinh ai cũng tăng cân mạnh, bạn mình có bầu 7 tháng chỉ có mỗi cái bụng to lên thôi chứ người còn gầy hơn thời con gái thế mà tháng gần sinh nó phát tướng nhận ko ra lun. Mà da đã bị rạn rồi thì ko cách gì cứu chữa đc đâu, sau này chỉ có thể làm mờ bớt đi thôi, ko hết hẳn đc, cho nên là cứ phải thoa tinh dầu dừa từ thời mới mang thai dần đi, để da có độ đàn hồi, còn theo kịp cái bụng. Nhớ phải chọn loại dầu dừa chất lượng ấy, có pha tạp chất, hóa chất là ảnh hưởng đến con đó.
    Mình cũng ngâm cứu mãi, sau mình dùng loại này thấy ok, bạn tham khảo thử xem:
    http://sausinh.com.vn/duong-da-bang-dau-dua-trong-thai-ky.html?tracking=A2

16. ngongioto

ngongioto Thiết kế topic như web

Giảm rạn bằng cách thoa dầu dừa các mẹ nhé, các mẹ alo chị Hà O 1243 957 một bahai

17. vuadanba

vuadanba Thành viên sắp chính thức

uh đúng rồi ngoài dầu dừa ra các mẹ có thể áp ụng dầu vừng cũng tốt đấy ạh

18. beautymom_lamdepsausinh

beautymom_lamdepsausinh Thành viên mới

ngoài dầu dừa các mẹ bổ sung thêm dưỡng chất từ thực phẩm hàng ngày, ngoài ra bổ sung thêm dầu mè, vitamin E và collagen nhé giúp dưỡng da và tăng sự đàn hồi cho da.

19. Hara Moon

Hara Moon Banned

Lúc trước em được bà chị bên Indo gửi về cho dùng, ai ngờ GlyDerm cũng có bán ở Sài Gòn, thiệt tình không biết, tốn công chờ không hè …

20. xuuongrong

xuuongrong Banned

Kem Gly Derm này an toàn không các mẹ? Dạo này em nghe các mẹ nói nhiều về mấy vụ cải thiện làn da sau khi sinh, rạn da này nọ, … em cũng đang tự ti với đôi chân không còn nóng bỏng của em quá đây ạ :(