Khác: Bí kíp dưỡng thai, phòng sảy thai bằng củ gai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi con cò bé bé, 27/3/2014.

1. con cò bé bé

con cò bé bé Nga 0988867123

Chia sẻ với các mẹ bài báo này, và đó cũng là một phương thuốc đầy hữu ích. Nhà tớ đã phục vụ 3 năm nay cho hơn một nghìn mẹ trên 2 diễn đàn, người quen về củ gai mà thấy cây thuốc cổ truyền này tốt quá. Đã có bao câu chuyện cảm động đã được chia sẻ với tớ.

-----------------------------------------------------------------------------------------------------
    Đúng là ngày nay sinh được một đứa con không hề đơn giản các mẹ nhỉ? Hai vợ chồng mình cưới nhau đến tận 15 tháng mới có được tí tin vui đấy. Ngày xưa các cụ nhà ta ăn uống kham khổ thế mà cứ đẻ ‘sòn sòn’, chẳng bù cho chị em mình, ngày ngày bồi dưỡng, rồi uống đủ mọi loại thuốc bổ, thế mà mãi vẫn chẳng có tín tin vui.

Vợ chồng mình cưới khi anh đã ngấp ngó tuổi 30 và mình là 27 nên chẳng kế hoạch gì cả. Mình thả từ ngày cưới thế mà mãi chẳng thấy gì. Sau 6 tháng “bặt vô âm tím”, hai vợ chồng lo cuống cuồng sợ có vấn đề gì thế là đi khám bác sĩ. Sau khi khám bệnh, bác sĩ bảo cả hai vợ chồng vẫn khỏe mạnh bình thường, nên cố gắng tạo tâm lý thoải mái sẽ đậu thai thôi. Thế là từ ngày đó, hai vợ chồng cố gắng thường xuyên đi chơi, đi du lịch xa gần cứ vài tháng một lần mà vẵn chẳng thấy có kết quả gì. Rồi mình chuyển sang dùng thuốc Đông y, mãi cho đến hơn 15 tháng từ ngày cưới mới có được “tí” con cái.

Bí kíp phòng sảy thai bằng củ gai - 1
    Sảy thai thường xảy ra ở 20 tuần đầu của thai kỳ. (ảnh minh họa)

Nhưng đúng là để sinh được một đứa con không hề dễ. Từ ngày mang thai, mình đã cố gắng tẩm bổ rất nhiều, ăn uống đủ chất và đúng theo hướng dẫn của bác sĩ. Mình cũng kiêng khem rất kỹ vì nghĩ mình khó khăn chuyện con cái nên giờ có được tí phải cẩn thận nhưng đúng là không thể nói trước được gì. Hồi mang thai được hơn 9 tuần, mình bị đau bụng nhẹ và thấy có máu xuất hiện ở “vùng kín”, mình vô cùng lo lắng và bắt ông xã nghỉ việc trở ngay đến bệnh viện khám. Bác sĩ kết luận bình bị bong rau 8.3*2.9mm, có dấu hiệu dọa sảy thai nhẹ. Nghe tin đó, mình thực sự không đứng vững bởi mình đang rất mong chờ đứa con này chào đời và đó là niềm hy vọng của hai vợ chồng và cả đại gia đình đã từ lâu.

Mình đã khóc ngay trước mặt bác sĩ vì sợ hãi, sợ sẽ mất đứa con khó khăn lắm mới có được. Bác sĩ mỉm cười bảo mình không nên lo lắng quá, cứ cố gắng dành nhiều thời gian nghỉ ngơi và tránh đi lại. Bác sĩ còn mách mình một bài thuốc rất hay mà mình nhớ mãi. Đó là bài thuốc đã giúp bé Chíp ở lại với mình cho đến bây giờ. Bác sĩ bảo mình về nhà mua củ gai khô để sắc lấy nước uống hoặc mua củ gai tươi luộc, nướng ăn đều rất tốt và có công dụng an thai đặc biết bài thuốc này tốt cho người bị dọa sảy thai, bị chảy máu khi mang thai 3 tháng đầu.

Bí kíp phòng sảy thai bằng củ gai - 2
    Củ gai có tác dụng phòng ngừa sảy thai rất hiệu quả. (ảnh minh họa)

Ngay hôm đó về nhà, ông xã đã ra ngay chợ để tìm mua củ gai. Củ gai này ngày nay khá hiếm và phải tìm mua mãi ở những bà bán hàng lá hoặc mua củ phơi khô ở viện Đông y hoặc hiệu thuốc Đông y. Ông xã đã tự tay nướng những củ gai tươi cho mình ăn và thật may mắn bài chỉ sau 3 ngày, mình đã đỡ bệnh và máu không còn bị chảy ở ‘vùng kín’ nữa.
    7 ngày sau đi khám lại, bác sĩ nói thai nhi của mình đã ổn định và qua thời gian nguy hiểm. Mình rối rít cảm ơn bác sĩ, cảm ơn bài thuốc dân gian bác sĩ đã mách cho mình để ngăn ngừa sảy thai và giúp Chíp nhà mình chào đời khỏe mạnh. Hiện nay Chíp nhà mình đã được gần 1 năm rồi các bạn ạ.

Mình chia sẻ với các bạn bài thuốc này hy vọng sẽ là bí kíp hay giúp các bà bầu an thai và giữ được em bé trong bụng an toàn tới ngày sinh nở.

Nguồn: http://hn.*********/ba-bau/bi-kip-phong-say-thai-bang-cu-gai-c85a92834.html

Xem thêm các chủ đề tạo bởi con cò bé bé
    Đang tải...

2. con cò bé bé

Ðề: Bí kíp phòng sảy thai bằng củ gai

Từ thành viên minhloc_66 từ diễn đàn Agriviet
    -----------------------------------------------------------------------
    Mình có chút ít kinh nghiệm thực tế từ bản thân khi vô tình mà biết được bài thuốc chữa động thai từ cây lá gai nay muốn chia sẻ cùng ACE cũng như muốn tham khảo thêm ý kiến đóng góp của ACE về cây thuốc nầy.
    - Mình xin kể vài dòng để ACE biết cơ duyên của mình với cây lá gai :
    _Năm 1985 vợ mình mang thai con đầu lòng,thai 3 tháng mà cứ bị rong huyết triền miên.Mình đi mòn dép các BV từ đa khoa đến chuyên khoa và rồi nhận được câu trả lời cuối cùng từ các BS là nên bỏ thai trước khi quá muộn với lý do thai yếu lắm không nên giữ lại sẽ không tốt cho cả mẹ và con về sau.Thậm chí chỉ giữ được mẹ hoặc sẽ mất tất cả.Mình buồn lắm với đứa con đầu lòng và mình cố tìm mọi cách với suy nghĩ còn nước còn tát.vậy là mình vào thư viện tỉnh tìm sách thuốc nam (để cầu may).Và mình đã đọc được bài thuốc về cây lá gai trong quyển THUỐC HAY,TAY ĐẢM (không nhớ năm phát hành nữa nhưng đã cũ ố màu rồi)
    _ Trong sách có chỉ dạy cẩn thận cách chế biến....cân đong...và liều dùng.Nhưng thời đó mình chẳng tìm đâu ra cái cân ký cả nên theo sách và áng chừng thôi.Sự thể thế nầy :mình đi tìm đào 1 rổ khoảng 2kg rể cây lá gai (dễ đào lắm mà rể lại to bằng ngón tay,ngón chân cái)về rửa thật sạch,sắt lát mỏng phơi khô(phơi 2 ngày)sao vàng khử thổ xong mình cứ bốc khoảng 2 chén ăn cơm cho vào Siêu (bằng đất) và khoảng 1 lít nước xắc lại còn khoảng 3 chén cho vợ uống 3 lần trong ngày.
    _ Thật hay,mới uống ngày đầu mà đã dứt rong huyết,vậy là cứ thế mình làm tới cho đến khi hết rổ thuốc.Mọi chuyện như ý...vợ mình khoẻ hẳn ra đi lại làm việc bình thường không phải nằm một chỗ như trước nữa (lúc trước nằm một chỗ hạn chế đi lại,khi đi phải lấy hai tay đỡ dưới bụng khổ lắm).Trong lúc uống thuốc mình nghe ngưới ta bày luộc trứng vịt với ngãi cứu ăn bổ thai,an thai mình cũng làm cho vợ ngày 2 quả trong 1 tuần.
    - Và tháng sau khám thai lại BS cho biết thai bình thường........ như chưa có gì sảy ra.Con gái mình sanh 3,75kg.Trên cả tuyệt vời các bác à.Thật phúc của mình ...
    Hôm nay lên diễn đàn mình muốn chia sẽ cùng bạn đọc niềm vui của mình khi biết bài thuốc nầy dù mình làm không bài bản lắm nhưng thật hiệu nghiệm.Từ đó đến nay mình cũng có bày vài người cũng đều hiệu quả cả.
    Hôm nay lên mạng tìm bài thuốc nầy mong phổ biến cùng mọi người phòng khi cần đến.
    Last edited: 11/10/13

3. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

cảm ơn chia sẻ của chủ top
    hữu ích lắm ạ :)

con cò bé bé thích bài này.
  4. con cò bé bé

Có rất nhiều mẹ phản hồi cực tốt về củ gai mẹ nó ạ. Củ gai đen đen giản dị nhưng ẩn chứa bên trong công dụng vô cùng hữu hiệu!

5. lthl86

lthl86 Thành viên tích cực

Cảm ơn mn, chị dâu mình trước đây cũng thường ra máu và phải đến bv nằm suốt, nhưng giờ thì chị đã sinh rồi, còn mình thì cũng đang dọa thai lưu nhưng k phải hiện tượng dọa sẩy mn ạ, mình sẽ mách cho các mẹ cách này mới được

6. con cò bé bé

Mình suy từ mình, từ đồng nghiệp và các mẹ trên wtt lcm thấy tác dụng tốt lắm. Không chỉ ai có vấn đề về thai nghén mà còn sử dụng như một loại thực phẩm an thai rất tốt. M sẽ post một số bài hướng dẫn cách sử dụng củ gai lên nhé!

7. Mam_ngon

Mam_ngon

gặp chị em mới biết của gai có tác dụng tuyệt vời thế đấy tiến sĩ ạ :)

8. NgaNguyen_2011

NgaNguyen_2011 Bơ sáp Đak Lak

Thật thế hả các mẹ? hay nhỉ? hihi, giò em mới bít đấy!

9. con cò bé bé

He he nàng cứ gọi TS TS mãi làm c ngượng quá đi, biết thế chớ có khoe khoang làm gì :oops:
    Hihi củ này tốt wa đi, nên giới thiệu cho nhiều mẹ đc biết :)

10. con cò bé bé

CỦ GAI TƯƠI – THỰC PHẨM AN THAI QUÝ GIÁ CỦA BÀ BẦU (Trích:Suckhoedoisong.com) ------------------------------------------ Cây Gai còn có tên là Gai làm bánh, trữ ma… Cây được trồng khắp nơi để lấy sợi, hay lấy lá. Lá được dùng làm bánh Gai ăn rất ngon, sợi trước đây dùng làm dây Gai và còn được dệt làm lưới đánh cá.Đó là một loại cây nhỏ lâu năm, cao 1-2m; lá lớn mọc so le hình trứng dài 7-15cm, rộng 4-8cm, mép lá có răng cưa, gốc lá tròn hay hình tim, đầu lá thuôn nhọn, mặt trên màu lục sẫm, mặt dưới có lông trắng bạc, cuống lá màu đỏ có lông mềm; cụm hoa mọc thành túm dày đặc ở kẽ lá, hoa đực và hoa cái riêng; quả bế (hình quả lê) mang đài tồn tại; hạt có dầu. Rễ và lá được dùng làm thuốc. Trong củ gai có chứa axit clorogenic là một loại tanin, do sự kết hợp của axit cafeitanic và axit quinic, có tính năng giảm co thắt tử cung và cầm máu trong thai nghén. Trong dân gian đã sử dụng bài thuốc nhằm chữa động thai, ra máu, động thai, bong nhau màng nuôi, tụ dịch màng nuôi… Ngoài ra, rễ Gai có tác dụng lợi tiểu, thu liễm, an thai. Chữa lâm lậu, thoát giang, ruột bị phong, đại tiện ra máu, bị chấn thương có ứ huyết, phong thấp tê bại, bạch đới hay xích đới. Còn chữa đái ra máu, hậu môn sưng đau, viêm tử cung. Củ gai tươi có tác dụng rất tốt cho người mẹ mang thai. Có thể dùng cho người mang thai như một loại thực phẩm bổ dưỡng an thai (nấu thành các món cháo bổ dưỡng; luộc ăn; đun nước uống thay nước...). Bên cạnh đó nó được sử dụng như 1 loại thuốc chữa động thai, dọa sẩy, dọa sinh non ra máu rất tốt (các bài thuốc đơn giản dễ làm mà công hiệu rất lớn). Củ gai được đánh giá là thực phẩm an thai quý giá của bà bầu.

CÁCH SỬ DỤNG: (1 đợt uống/ăn trong 4-5 ngày lien tiếp khoảng 5-6 lạng với an thai, 8lang-1kg nếu có vấn đề thai nghén)

Cách 1: Ăn trực tiếp luộc hoặc nướng nhai bùi bùi thơm thơm (tuy nhiên hơi khó ăn 1 chút)

Cách 2: Đun nước uống thay nước lọc (phổ biến hơn cả) + Đun khoảng 1,5-2 lạng củ gai (rửa sạch để vỏ) + vài đốt mía. Đun trong lửa vừa sao cho tiết từ củ gai ra lấy nước Uống thay nước rất mát và thơm, mùa hè để tủ lạnh ngăn mát, khi uống cho lát chanh hoặc bông nhài, thưởng thức như một món trà. Mùa đông uống nóng nhâm nhi.

Cách 3:Nấu cháo bổ dưỡng an thai (tách chỉ lấy phần thịt gai): + Cháo Cá chép (0,5kg) + củ gai (0,2kg) + hạt sen (0,1kg) + Cháo gà đen (01 con)+ củ gai (0,2kg)ninh nhừ Cháo tuần ăn 1 - 2 bát ăn trong 3 tháng đầu thai kỳ tác dụng an thai, mát thai.

Cách 4: Tần với thuốc bắc hoặc tần với hạt sen, đỗ xanh, kỳ tử cùng với gà đen hoặc chim bồ câu, móng giò lợn. Rất thơm ngon, bổ dưỡng mà lại công dụng an thai tuyệt vời.

*CHÚ Ý: Các mẹ hoàn toàn không cần kiêng khem và vẫn có thể sử dụng song song cùng thuốc Tây. Củ gai lành và không hề có tác dụng phụ.
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    CHÚC CÁC MẸ SỨC KHỎE, MAY MẮN, MỌI SỰ TỐT LÀNH!!!

11. thuytrang87

thuytrang87 0979931087

Ðề: Bí kíp dưỡng thai, phòng sảy thai bằng củ gai

Hồi 3 tháng mình bị động thai MC mang ít cây gai nướng lên cho mình ăn là an thai.Lúc đó chưa biết cây gai thế nào thấy nướng lên đen xì xì nhưng cố nhắm mắt mà ăn

12. con cò bé bé

Công nhận cụt gai đen đen nhìn chẳng bắt mắt mà công dụng thật tuyệt luôn í. Nhà tớ cứ ai bầu bí uống thấy tốt lắm. Nó lành và cơ bản thì cũng rất dễ uống, mùa hè uống còn mát lắm :)

13. con cò bé bé

Nguồn: http://www.methongthai.vn/t0/c238/cu-gai-vi-thuoc-da-chuc-nang-cho-ba-bau.html

Em nghe nói ăn củ gai tốt cho phụ nữ bị đau bụng và có hiện tượng bong màng nuôi (hiện em đang bị như vậy). Em muốn hỏi chương trình cách dùng củ gai và thời gian dùng bao lâu là tốt ạ? Nên uống nước củ gai vào lúc nào. Em mong sớm nhận được sự tư vấn của chương trình (Nguyễn Thị Luyến)

Chào bạn,

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Methongthai.vn

Củ gai (Đông y gọi là vị thuốc trữ ma căn - trong đó trữ ma là tên cây gai, căn là gốc rễ). Theo Đông y, rễ củ gai có vị ngọt tính hàn, không độc. Chúng có tác dụng bổ âm, thanh nhiệt, chỉ huyết, giải độc, tan ứ, trị bệnh nhiệt, khát nhiều, đái rắt, đái ra máu, nôn máu, đi ngoài ra máu, trĩ, xích bạch đới, nhọt sưng, vấp ngã, bị đánh tổn thương, phụ nữ vú sưng đau, chữa đau bụng động thai, có thai ra huyết...

Trong dân gian, rễ củ gai được dùng để giúp an thai, điều trị các trường hợp động thai, ra huyết, thường dùng dưới dạng thuốc sắc, hoặc nấu cháo củ gai. Tuy nhiên, phụ nữ động thai chỉ nên dùng trong 1 - 2 ngày đầu là có hiệu quả, không nên dùng kéo dài. Nếu muốn tiếp tục dùng, thai phụ cần có bác sĩ Đông y kê các bài thuốc kết hợp củ gai cùng các dược liệu khác để đảm bảo công dụng tốt nhất mà vẫn an toàn cho thai phụ và thai nhi.

Một số bài thuốc an thai từ củ gai mà dân gian hay dùng:

1.Rễ gai 40g, hạt sen 20g, hoài sơn 20g, nước vừa đủ, sắc còn 1 nửa, uống trong ngày.

2. An thai: Rễ cây gai mới hái hoặc phơi khô 30g sắc với 600ml nước, cô làm 200ml chia làm ba lần uống trong ngày. Chỉ 1-2 ngày là có kết quả, không nên kéo dài.

Rễ củ gai được dùng để giúp an thai.

3. Rễ gai hai phần, cành tía tô hai phần và thêm một phần ngải cứu (mỗi phần chừng 4g), thái nhỏ phơi khô, sắc với 400ml nước, cô còn 1/4 uống làm một lần trong ngày. Nếu có rỉ máu thì thêm 10g lá huyết dụ.

4. Rễ gai tươi bốn phần, lá ngải cứu một phần, tía tô một phần (mỗi phần chừng 12-13g) sắc với nước uống trong ngày.

Tuy nhiên nếu bạn bị tiêu chảy, đau bụng do lạnh bụng, lạnh người, bạn không nên dùng.

Bác sĩ Uông Thành

14. Miss Tran

Miss Tran Thành viên kỳ cựu

Topic hay quá,cảm ơn mẹ nó chia sẻ nhé,e đang quan tâm ,cảm ơn mẹ nó nhé

15. donggiahan

donggiahan Bắt đầu nổi tiếng

Củ gai tốt thật, mình đã từng ăn củ gai để an thai, nhưng khó ăn khủng khiếp, mình vừa ăn vừa ọe ấy. Nhưng vì con mình có thể làm được tất cả.

16. con cò bé bé

Hihi, kinh nghiệm lấy củ gai cho > 1000 mẹ và tự mình thấy củ gai tốt quá nên muốn chia sẻ thông tin em ạ :)

17. con cò bé bé

Hì, em ơi đun nước hay nấu cháo hoặc tần gà, chim câu thì dễ ăn hơn nướng nhai hoặc có mẹ còn nhai sống cơ. Em chắc luộc ăn à, nó hơi nhớt nhớt kiểu củ khoai sọ, hơi bị... khó ăn. mà bà mẹ nào cũng thế nhỉ, vì con có thể làm mọi thứ. Mẹ cháu bầu tháng thứ mấy rồi? Chúc mẹ con e sức khỏe nhé!

18. con cò bé bé

http://hn.*********/ba-bau/3-chieu-than...85a164957.html

Hê hê có cái ảnh đẹp nhà mềnh chụp củ gai các báo mạng cứ khuân hoài lên up ))

3 chiêu 'thần kì' chữa động thai
    Thứ Bảy, ngày 04/01/2014 10:20 AM (GMT+7)
    Sự kiện: Sức khỏe bà bầu
    Những bài thuốc từ củ gai hay lá khoai sọ có thể giúp mẹ bầu bớt nguy cơ "mất con".
    Sự kiện Sức khỏe bà bầu sẽ cung cấp cho chị em những thông tin cần thiết nhất về tất cả các bệnh có thể gặp trong 9 tháng mang bầu.

Nguyên nhân gây động thai

Động thai (dọa sảy thai) thường có hiện tượng xuất huyết âm đạo và đau bụng, nhưng thai nhi vẫn còn sống và chưa bị đẩy ra khỏi buồng tử cung. Cổ tử cung vẫn đóng kín, hoặc mở nhưng các thành phần của thai chưa bị tụt ra.

Có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến động thai như: Trứng đã thụ tinh bị teo lại; thai trùm; bệnh về máu; bệnh về tử cung (viêm nhiễm cổ tử cung, u tử cung, ung thư cổ tử cung, tử cung co rút khác thường); thể chất, khí huyết của thai phụ bị suy nhược; làm việc quá sức, chế độ nghỉ ngơi không hợp lí, ăn uống thiếu dưỡng chất. Ngoài ra còn có thể do sự bất thường về nhiễm sắc thể và mẹ mắc một số bệnh như: sốt cao, suy tim, bệnh thận mạn tính, mất cân bằng nội tiết.

Thêm vào đó, thai nhi phát triển không khoẻ cũng là nguyên nhân của hiện tượng này. Yếu tố thai nhi lạ thường có thể do tinh khí của người chồng không đủ, thai nguyên không ổn định dẫn đến dò thai hoặc động thai.

3 chiêu 'thần kì' chữa động thai - 1
    Động thai (dọa sảy thai) thường có hiện tượng xuất huyết âm đạo và đau bụng. (ảnh minh họa)

Bài thuốc chữa động thai

Trong dân gian có rất nhiều bài thuốc chữa động thai đã được chị em áp dụng và cho kết quả khá khả quan. Nếu chị em cũng đang mách phải triệu chứng này có thể áp dụng nhé!

Củ gai

Trong thư chia sẻ của mẹ Chíp gửi về ********* có viết: “Từ ngày mang thai, mình đã cố gắng tẩm bổ rất nhiều, ăn uống đủ chất và đúng theo hướng dẫn của bác sĩ. Mình cũng kiêng khem rất kỹ vì nghĩ mình khó khăn chuyện con cái nên giờ có được tí phải cẩn thận nhưng đúng là không thể nói trước được gì. Hồi mang thai được hơn 9 tuần, mình bị đau bụng nhẹ và thấy có máu xuất hiện ở “vùng kín”, mình vô cùng lo lắng và bắt ông xã nghỉ việc trở ngay đến bệnh viện khám. Bác sĩ kết luận bình bị bong rau 8.3*2.9mm, có dấu hiệu dọa sảy thai nhẹ. Nghe tin đó, mình thực sự không đứng vững bởi mình đang rất mong chờ đứa con này chào đời và đó là niềm hy vọng của hai vợ chồng và cả đại gia đình đã từ lâu.

Mình đã khóc ngay trước mặt bác sĩ vì sợ hãi, sợ sẽ mất đứa con khó khăn lắm mới có được. Bác sĩ mỉm cười bảo mình không nên lo lắng quá, cứ cố gắng dành nhiều thời gian nghỉ ngơi và tránh đi lại. Bác sĩ còn mách mình một bài thuốc rất hay mà mình nhớ mãi. Đó là bài thuốc đã giúp bé Chíp ở lại với mình cho đến bây giờ. Bác sĩ bảo mình về nhà mua củ gai khô để sắc lấy nước uống hoặc mua củ gai tươi luộc, nướng ăn đều rất tốt và có công dụng an thai đặc biết bài thuốc này tốt cho người bị dọa sảy thai, bị chảy máu khi mang thai 3 tháng đầu.”

Thật may mắn là mẹ Chíp đã giữ được bé nhờ bài thuốc đặc biệt này đấy. Mẹ Chíp chia sẻ tiếp: “Ngay hôm đó về nhà, ông xã đã ra ngay chợ để tìm mua củ gai. Củ gai này ngày nay khá hiếm và phải tìm mua mãi ở những bà bán hàng lá hoặc mua củ phơi khô ở viện Đông y hoặc hiệu thuốc Đông y. Ông xã đã tự tay nướng những củ gai tươi cho mình ăn và thật may mắn bài chỉ sau 3 ngày, mình đã đỡ bệnh và máu không còn bị chảy ở ‘vùng kín’ nữa.

7 ngày sau đi khám lại, bác sĩ nói thai nhi của mình đã ổn định và qua thời gian nguy hiểm. Mình rối rít cảm ơn bác sĩ, cảm ơn bài thuốc dân gian bác sĩ đã mách cho mình để ngăn ngừa sảy thai và giúp Chíp nhà mình chào đời khỏe mạnh.”

3 chiêu 'thần kì' chữa động thai - 2
    Nước củ gai giúp mẹ bầu an thai.

19. dacsanlongnhanhy

dacsanlongnhanhy 0978 249 568

Cháo củ gai, hạt sen, gà ác có tác dụng dưỡng thai an thai

20. con cò bé bé

Đúng rồi đó mẹ nó, hạt sen là sản phẩm rất tốt cho mẹ bầu, bởi hạt sen giúp an thai, ngủ ngon giấc.Ngoài nấu cháo, hạt sen dùng tần cùng củ gai, gà ác, bồ câu, gà, vừa ngon vừa bổ :)