Cần giúp: Có nên bỏ quê lên hà nội kiếm sống k các mẹ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Mẹ Ngấn, 28/3/2014.

1. Mẹ Ngấn

Mẹ Ngấn Guest

Em chào cm.ở topic trước e đã kêu than 2 vc đều k có việc làm rồi đó cm.Tình hình là e ở hải phòng nhưng là ở vùng quê,có 2 bé gái 1 bé 3tuôi và 1 bé 1 tuổi.Em có ông chú ở khu đô thị sài đông rủ lên đó xem buôn bán đc gì k...Em cũng sợ vì đã đầu tư mấy lần làm k đc đều bỏ giờ nợ nhiều,2 vc tay trắng hiện lại đang k có việc làm.Nhà thi chỉ có 2 vợ chồng,mẹ chồng em lên trông cháu cho anh chồng rồi.Các mẹ cho em lời khuyên có nên để nhà đấy rồi vợ chồng con cái lên hn làm ăn k?Em thấy lo vì trên đó chi tiêu đắt đỏ,sợ k làm đc lại khổ thêm.Mà giờ ở nhà thực sự là e k thể tìm đc viẹc gì để làm.Hai vc cứ thế này thì chết mất.Nhìn 2 con nhỏ mà e thấy có lỗi vì k cho các con có cuộc sống tốt đẹp như mình đã từng nghĩ...đã vậy vào mấy cái họ bốc non giờ p trả mà làm k ra ...Nợ ngập đầu.Chẳng ai nghĩ vc em nợ nhiều đến thế.hic

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Ngấn
    Đang tải...

2. bonbon37

bonbon37 Medautay

Ðề: Có nên bỏ quê lên hà nội kiếm sống k các mẹ?

mẹ nó phải tính toán kỹ nhé. vợ chồng mẹ nó tính buôn bán cái gì? có phải đi thuê chỗ ở không? nói chung cuộc sống ở hà nội cũng bon chen lắm.

3. Nguyễn Thị Xuyến

Nguyễn Thị Xuyến Mẹ của Bi

Mình thấy trên HN thì dễ tìm việc hơn nhưng chi phí sinh hoạt cao lắm, 2 cháu mà cho đi học nữa thì.... Có lẽ để ox lên HN làm việc trước rồi sau này ổn định hơn mới đón mn lên thì hơn. Không vốn lại nợ nần mà buôn bán thì khó lắm mn ạ. Chúc mn tìm được hướng đi đúng nhé!

4. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

tính lên làm gì đã mẹ nó ah, ví dụ buôn bán dạo thì phải có mối lấy hàng, chịu khó tí chắc cũng đỡ hơn ở quê, còn ko mẹ nó có thể lên tp hải phòng kiếm việc cũng đc, ko cách xa nhà mà cũng dễ kiếm hơn

5. Mẹ Ngấn

Mẹ Ngấn Guest

căn bản là e đi đâu con p theo đấy vì g nó k chịu ăn chỉ ti mẹ.Haizzz...khổ thật!Em thấy thím e bảo ở toà nhà thím ở cũng có mấy ng cần gửi con,thím bảo e vưà trông con rồi trông luôn mấy đưá đấy cũng đc.Rồi chú em mới mở quán bia đang tính thuê thêm gian bên cạnh thì rủ vc e tính bán gì thì lên...Nói thì nghe vẻ dễ nhưng e k dám mạo hiểm vì chưa biết buôn bán gì.Với lại lên đó cũng p chỗ ăn ở chứ nhỉ?Nhà chú e ở là nhà chung cư có 2 phòng...cả đưá em em ở quê lên làm cho chú,rồi bà nội em lên trông con cho chú ở đấy cả chật lắm rồi mình lên chắc p kiếm chỗ khác...Mà chồng em thì nghe vẻ k thích đi.e thì k muốn ở quê vì chả có gì để làm bí bách lắm.hic..

6. Open_Door

Open_Door Kiếm thêm 2tr/thg quá dễ

mn thử xem, chứ cứ ở nhà thì cũng ko giải quyết đc gì mà

7. menamthaoanh

menamthaoanh Thành viên rất tích cực

Bán cháo dinh dưỡng cũng được em ạ, ngày bán 100 cốc cháo cũng được 200-300 rồi. Em có thể bán cháo hoặc trông trẻ hay dọn nhà theo giờ, chồng thì có thể đi giao hàng thuê tháng cũng phải 4-5tr. Hai vợ chồng tháng được 7-8tr là được rồi, khu Sài Đồng thuê nhà không đắt đâu. Thế hai vợ chồng không có lương, con nhỏ thì tiêu bằng gì?

8. My My shop

My My shop Bắt đầu tích cực

Mình nghĩ là mn nên chắc chắn thì hãy đi.
    Trước tiên mn nhờ cô chú, người thân trên này tìm mối trước xem có nhà ai nhờ trông con hộ ko? Có nhà ai cần người giúp việc hay dọn dẹp nhà cửa không? Đó là công việc của mn.
    Còn công việc của chồng thì tính xem chú phải thuê người làm quán bia thì chồng có thể làm cho chú được không? Hay lên trước tiên có thể chạy xe ôm có khả thi không?
    Nếu được thì lúc đó mới nên lên trên này. Ít nhất là hoặc mn, hoặc ông xã mn kiếm được 1 việc làm có thu nhập trên này đã rồi dần dần người kia tìm việc.
    Nếu cứ ở quê thì xin việc cũng khó mà lai ít việc. Đôi lúc thay đổi thì mới có cơ hội thay đổi được.

9. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

Em thì thấy ở hà nội kiếm được việc làm nhưng chi phí sinh hoạt cao, lại còn 2 con của chị đi học nữa, chi phí sẽ rất cao, rồi còn thuê nhà, rồi công việc nhiều khi chán lắm. Nên là để chồng chị lên hà nội kiếm việc ổn định làm rồi sau đó tính tiếp. 2 vc e thì lại đang muốn về quê quá ạ, hix, nhưng mà chưa bt làm gì ở quê cả.

10. nhichan

nhichan Thành viên rất tích cực

Khó đấy bạn, vì nhà không có chắc chắn đi thuê, chi phí đắt đỏ, tớ nghĩ để chồng bạn lên trước, kiếm việc gì làm, ổn ổn một chút rồi bạn lên sau, chứ lên cùng lúc tớ thấy khéo còn khó khăn hơn ở nhà.

11. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

hà nội bây giờ cũng khó kiếm lắm đấy
    mn suy nghĩ kĩ đi nhé!!!!!!

12. H79

H79 Mầm yêu con

Khu đấy gần khu mình ở đấy. Thuê nhà và ăn uống cũng k đắt lắm đâu, bạn cứ lên đi. Hai vc biết bảo nhau làm ăn thì cũng ổn bạn ạ. Đầu tiên lên thì phải dựa vào người thân đã sau đó mình tìm hiểu dần rồi tự tìm việc làm chứ cứ sợ và ngại va chạm thì khó quyết đc việc. Biết đâu thay đổi lại là một cái hay.

13. thotuong

thotuong Thành viên nổi tiếng

Mẹ nó ở đâu Hp thế? Quê mình ở Vĩnh Bảo giờ mình thấy có nhiều xí nghiệp giày da mà. Lương cũng khoảng 3-4tr một tháng đủ sống ở quê mà. lên đây chưa có nghề ngỗng gì lại thuê nhà nữa mệt lắm mẹ nó ạ

14. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Vào miền nam mà sống còn dễ sống hơn hn mn ạ, mà không bg sợ không có việc làm.

15. physics.hnue

physics.hnue Thành viên kỳ cựu

lên hà nội thì chị xác định là sẽ vất vả lúc đầu, nếu chăm chỉ chịu khó thì chắc chắn có đất sống thôi, nếu mà cứ muốn kiếm tiền nhanh chóng thì cũng hơi khó