chữa bệnh ho và nôn ở trẻ nhỏ

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi longsim_tràmy2007, 26/3/2008.

1. longsim_tràmy2007

longsim_tràmy2007 Thành viên mới

Gia đình mình ơi,Trà My nhà em mơi được 6.5 tháng tuổi,thời gian gần đây bé hay bị sốt và khi ăn xong hay bị nôn và kèm theo cả ho nữa,Các bác trong gia đình có ai có kinh nghiệm và cách chữa thì hãy giúp em với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi longsim_tràmy2007
    Đang tải...

2. Binbo

Binbo Thành viên đạt chuẩn

Kinh nghiệm của các mẹ trên diễn đàn thì mình thấy rất nhiều . Nhưng kinh nghiệm của mình trong trường hợp này thì trước tiên bạn nên đưa con đi gặp bác sĩ . Vì ho và sốt kéo dài sẽ rất có nguy cơ khiến bé bị viêm phế quản .
    Chúc bé khỏe .

longsim_tràmy2007 thích bài này.
  3. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

Mẹ nó phải mang đi khám bsy thôi có thể có nhiều nguyên nhân , tuổi này có thể bé sốt do mọc răng, sau đó kèm ho luôn, hoặc có thể bé bị sốt do viêm họng rồi ho . Nếu sốt 1,2 ngày rồi hết sốt nhưng vẫn ho thì có thể là do mọc răng , còn nếu vãn sốt thì chắc là viêm mũi, họng gì đó rồi .Bạn theo dõi bé, nếu thở tiếng khò khè và hơi khó khăn thì có lẽ bé bị viêm phế quản rồi. Bạn haỹ mang bé đi bsỹ đi nhé .

4. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Con nhà tớ mấy ngày hôm nay cũng ho, sáng dạy là ho và trớ sữa . Tớ cũng chưa cho đi khám gì cả . Đang tìm bài thuốc của các mẹ mách mà chưa tìm ra . Có phải là lá hẹ hấp đường phèn thì chữa ho không nhi? Còn mật ong thì làm tan đờm ? Nhưng mà bé 5 tháng tuổi thì đã dùng được mật ong chưa ? Con nhà này có 1 hôm cho thử mật ong bằng đầu tăm bôgn mà đã ọe rồi . Chẳng biết là cái gì thì mới không ọe đây?

5. Bin Bin

Bin Bin Thành viên rất tích cực

Hấp lá húng chanh + quất + mật ong , chữa ho rất tốt, 5 tháng dùng mật ong được rồi mẹ nó ạ . Bé nhà mình hồi 4 tháng cũng cho uống rồi

6. Binbo

Binbo Thành viên đạt chuẩn

Bạn ơi nên thận trọng khi dùng mật ong cho bé dưới 1 tuổi nhé . Mình đọc được là bác sĩ khuyến cáo không nên dùng mật ong cho bé dưới 1 tuổi vì trong mật ong có thành phần dễ gây dị ứng cho bé .
    Chúc các bé khoẻ mạnh .

7. bucuatom

bucuatom Thành viên đạt chuẩn

Đúng vậy đấy, nhưng không có nghĩa là không dùng được. Theo kinh nghiệm của mình thì các mẹ nên cho bé tập dần từ ít đến nhiều. Vừa để nghe ngóng thăm dò xem có dị ứng không, vừa là để vị giác và đường tiêu hóa của trẻ làm quen dần nữa. Nếu bé dưới 1 tuổi thì có thể pha hơi loãng ra một chút cho đỡ khé cổ và nôn ra. Như Tôm nhà mình dùng mật ong hấp quất và hẹ từ lúc 6-7 tháng đến giờ, trộm vía chẳng thấy ho hắng gì cả, kể cả đợt rét vừa rồi cũng không làm sao. Trộm vía, trộm vía... :rolleyes: Chúc các mẹ thành công. :D

8. Huyền Vi

Huyền Vi Thành viên tập sự

Cách chữa bệnh ho cho bé

Vừa rồi cháu bé mình (34 tháng) cũng bị ho nhiều lắm uống đủ loại thuốc không thuyên giảm. Ông bà Nội, ngoại có chưng cho cháu hoa đu đủ đực + đường phèn. Cháu uống và mình thấy bớt hẳn đấy. Bạn có thể sử dụng cách này xem sao.
    Me Su Win:rolleyes:

9. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

Đúng rồi, nhưng kiếm hoa đu đủ đực ở đâu được bạn nhỉ?

10. Metieumy

Metieumy Thành viên tập sự

Cu Dũng nhà mình có đợt ho dữ lắm, bà nội cho uống hoa đu đủ đực + hoa sứ + sả ( tỉ lệ: 0.5:2:0.3 cho một lần) khoảng 1 tuần thấy đỡ hẳn bạn thử áp dụng xem .
    Chú ý: 1. Hoa đu đủ đực, hoa sứ , sả sao vàng hạ thổ . Sau đó bỏ vào nồi nấu sôi rồi cho ít đường (đường phèn càng tốt) cho bé uống .
    2. Bài này trị ho đờm, hen rất hay nhưng nhớ là chỉ được uống ngày 2 lần và trong khoảng 1 tuần 10 ngày mà thôi ( vì đu đủ không tốt cho dạ day)

11. Me cu Đức

Me cu Đức Thành viên mới

Chị ơi cho em hỏi nhờ tí :D hấp quất + hẹ + mật ong theo tỉ lệ như thế nào? Và cho bé dùng liều nh­ư thế nào ? Uống liên tục hay 1 đợt rồi nghị Chị trả lời sớm giúp em nhé, cám ơn chị nhiều :mrgreen:

12. thanh nhan

thanh nhan Thành viên tập sự

Cảm ơn Huyền Vi. Bạn có thể giúp mình được không. tỷ lệ giữa hoa đu đủ đực và đường phèn là bao nhiêu không? Cảm ơn nhiều

13. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

kinh nghiêm nuôi bé đàu cuảm ình ne:khi bé mới ho nhẹ có thể hấp lá hẹ +gừng +đường phèn.Sau nặng hơn chút có thể:ngâm 100 nụ hồng bạch với mật ong mỗi lần hấp 1 nụ kèm ít mật ong,nữa thì:hoa đu đủ đực+đường phèn.Rồi khi tất cả những cách trên đã nhờn không ăn thua thì dùng lá chanh vò đặc cho cháu nhấm nháp.Àh, còn cách nữa là ngâm lấy 1 bình quất hấp cùng đường phèn.bạn thử từncacachs xem sao.

14. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

ướm chừng thôi vì nó không gây độc gì,chỉ cần 1 vài nụ hoa đu đủ đực kèm ít đường phèn sao cho dể uống là được/

15. huonggdt

huonggdt Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi, mật ong hấp gì đi chăng nữa thì chỉ có tác dụng khi bé chớm bị viêm hong. Khi đó bé sẽ có biểu hiện như muốn ọe khi bú hoặc ăn. Còn khi bé đã ho, sốt và khò khè thì phải dùng kháng sinh rồi.

16. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Bé nhà mình 2 hôm nay cũng bị ho mình đang cho bé uống bổ phế, vì ở chỗ nhà mình chẳng biết tìm đâu ra lá hẹ mà hấp cơ

17. Me Pate

Me Pate Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

con em bị ho 4 ngày nay rồi. mấy lần trước dùng quất vs mật ong còn có tác dụng đến lần t2 phải dùng rau diếp cá. lần t3 thì phật thủ và bạch nha. lần này thì cả atusin và mấy thứ trên mà k khỏi luôn. đành cho uống kháng sinh. con lại còn đang hâm hấp sốt nữa. não hết cả ruột!

18. lthang8

lthang8 Thành viên mới

bé nhà mình được 7 tháng, cũng bị ho, không sốt, nhưng khò khè lắm, đi khám bsĩ bảo bị VPQ cho uống kháng sinh cả tuần rồi chưa khỏi,vẫn bị khò khè, giờ lại sổ mũi nữa. sốt ruột quá không biết làm sao đây.tớ mới mua ít hẹ, húng chanh về định hấp đường phèn xem có tác dụng không.ai biết mách tớ với

19. ngakidlinks

ngakidlinks Thành viên tập sự

cac chi oi, em co bai nay hay lam: hang ngay cac chi cho con minh uong nuoc qua le ( thai le ra dun soi roi cho chau uong thay nuoc). Em be nha em vua dieu tri 5 ngay khang sinh vi VPP, roi lai bi ho lai nhung em ko cho uong thuoc nua ma chi uong atusin va hang ngay uong nuoc le thay rat hieu nghiem cac chi a. Con neu chi nao ma chua VPP ko khoi thi den phong kham 47 pho Hoang Ngan gap Bs Ngo Dinh Thong, chi cac uong thuoc 5 ngay la khoi ngay, chau em tien 10 ngay o vien ko khoi ma ra day uong thuoc 5 ngay la ok

20. mskute

mskute Banned

Hiện các mẹ đang bắt đầu bàn tán rất nhiều về thuốc ho Prospan của Đức, chiết xuất từ lá thường xuân. Đặc biệt hiệu quả đối với viêm phế quản và viêm đường hô hấp trên ở trẻ nhỏ.

Thuốc ho này đã có nghiên cứu khoa học trên quy mô rộng (1 nghiên cứu năm 2007 trên 9500 bệnh nhân, chủ yếu là bệnh nhân nhi đã cho thấy hiệu quả khỏi và giảm ho lên tới trên 95%, chỉ 0,5% số bệnh nhân có tác dụng phụ nhẹ, thoáng qua).

Mình cũng có con nhỏ, dịch toàn bộ những nghiên cứu khoa học của bên Đức gửi về sản phẩm này nên hoàn toàn yên tâm luôn.

Mẹ nào muốn cung cấp tài liệu nghiên cứu để yên tâm cho con sử dụng thì mình share cho.