Cần giúp: Da em bị mụn sau khi chữa dị ứng phấn côn trùng

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi cinderella69, 31/3/2014.

1. cinderella69

cinderella69 Thành viên chính thức

Hi các mẹ ạ,

Em đang rất buồn vì cái mặt tiền :( làm đủ kiểu mà nó cứ đỡ tí xong nó lại lên làm em mừng hụt đến nản cả lòng.

Chả là 1 năm trước sau 1 đêm thức giấc tự dưng 1 bên má phải em bị đỏ 1 quầng, em tưởng mình gãi đỏ, ko ngờ đến chiều tối nó nổi những mụn nước ran rát, và cái quầng đó còn lan ra 1 ít ngang mũi vs chấm vài khoảng sang má bên kia, nhưng má phải là bị nhiều với rộng nhất ở phần gò má. Em tưởng zona nhưng thấy nhẹ ko đi khám, chỉ mua hồ nước về bôi, sau search mạng với cả thấy nó lan ra cả phía cổ vai gáy thì em thấy là mình bị dị ứng phấn côn trùng, em fải dọn dẹp hết giường chiếu tổng vệ sinh. Sau 1 tuần mặt em đỡ rát, các vết ko rộp nữa nhưng hình thù nó ra sao thì em ko rõ lắm vì em bôi hồ nước kín hết, mà các mẹ cũg biết hồ nước nó bám da cỡ nào, có mà lấy móng tay cạo thì cũg fải 2-3ngày sau mới bay hết.

Rồi về sau em bôi gọn gọn (ko lem nhèm tràn lan khắp chỗ như trước) hồ nước vào thì má phải cũng chỉ còn 1 khoảng phía gò má thôi, bên trái hầu như hết r, nhưng tại lo lắng nghĩ quẩn tnào em cứ bôi kèm hồ nước với thuốc cortebois vì thấy nó ghi là điều trị viêm da dị ứng, nhưng em cũng chỉ bôi đến ngày thứ 7 thôi vì hướng dẫn là ko đc bôi qá 8 ngày. Sau đó chỗ má phải bắt đầu nổi mụn, mà mụn to đỏ có đầu mủ, em lại bôi kem nghệ thái dương vào các nốt xung quanh để ngừa sẹo, và bôi cả vào mụn để chữa mụn vì nghe nói kem nghệ cũg đỡ hơn, ko ngờ cả các chỗ bên cạnh nó cũg nổi mụn luôn :cry:

Em thấy mụn do viêm da r nên ko dám dùng srm nữa, em dùng nước trà xanh rửa nhưng da mặt khô và hơi căng, em dùng đc 1 tuần ko thấy chuyển biến nên ko dùng nữa, r em mua xà bông Acne-aid về rửa, 2ngày/lần, tjan đầu vết mụn khô lại và bong rất nhanh, nhưng cứ hết là nó lại lên, vẫn đỏ, vẫn có đầu mủ, những các nốt li ti xung quanh thì đỡ hẳn, chỉ có gò má là ko thể hết đc. Thế là em lại mua nước muối sinh lý về thoa mặt sáng và tối sau khi rửa mặt sạch sẽ, nhưng em lại bị phản ứng, da em lại nổi mụn. Thế là em đi viện da liễu khám, ngta cho em kháng sinh trong 10ngày, và 1 lọ gel thoa dưới 3 tháng, em dùng cũng đỡ, nhưng đến tháng thứ 2 nốt mụn ở gò má vẫn ko hết, cứ lặn r nó lại lên T___T.

Bjờ đã đc 1 năm rồi, mặt em trong tình trạng nửa bên kia không mụn,nửa bên này mụn đỏ ở gò má và thi thoảng có mụn li ti đâu đó quanh đấy, lúc thì có cả mụn ẩn cộm cả lên khi thì mụn đỏ lúc to lúc nhỏ không có đầu đỏ, nhưng nó luôn lặn r lại mọc, trông mặt dị kinh khủng, em nhìn mà phát sầu :(. Mà cứ ăn nóng 1 tí hay thức khuya 1 tí thì má phải sẽ nổi mụn đầu tiên và nổi to nhất. Em đang dùng cái tee tree oil của the body shop chấm vào nốt mụn nhưng chưa thấy hiệu quả mấy, có khi là em không hợp.

Da em da dầu, trước có bị mụn nhưng tự để đấy xong nặn nhân ra đi rửa mặt là hết, thường đến "kỳ" thì em nổi mụn nhưng nặn xong là xong, còn giờ thì em không biết phải lsao cho hết hẳn mụn ở má phải >""< bên trái hầu như chả có còn bên fải thì mọc ko ngừng nghỉ, ko thể hết sạch đc :(
    các mẹ có cách nào tư vấn cho em với ạ, đúng là tự chữa dị ứng xong vác họa vào thân :cry:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cinderella69
    Đang tải...

2. trimuntrungca

trimuntrungca Thành viên chính thức

Ðề: Da em bị mụn sau khi chữa dị ứng phấn côn trùng

Trường hợp của bạn không phải do trong phát ra mà là ngoại cảnh,
    bạn chỉ cần đi dưỡng da một thời gian là hết thôi nhé.

3. JADA HANOi

JADA HANOi Đánh thức niềm tự hào

đúng là chữa ko đúng cách rất là mệt mỏi, mà lại là khuôn mặt nữa chứ hix hix. bên mình đang có chương trình kiểm tra da và trị mụn free đó, bạn tham khảo link nhé. chúc bạn nhanh chóng khỏi mụn

cinderella69 thích bài này.
  4. cinderella69

cinderella69 Thành viên chính thức

nhìn cái mặt vẫn buồn ko chịu đcccccccccccccc :'(

5. JADA HANOi

JADA HANOi Đánh thức niềm tự hào

em gái qua văn phòng công ty chị đi, để các chuyên viên bên chị kiểm tra cho em xem tinh hình thế nào chứ buồn không giải quyết được vấn đề. em qua bên cty chị, ko tính phí gì đâu nên đừng lo