7 Lý do khiến bạn không làm được những điều kỳ diệu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi webmaster, 31/3/2014.

1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Bạn thường nghe về các câu chuyện về những con người làm nên những điều kỳ diệu, cho dù đôi khi họ còn là những người khuyết tật hoặc ít được học hành. Bạn cũng muốn làm được những điều kỳ diệu như họ nhưng có điều gì đang níu kéo bạn, xin mời chúng ta cùng tham khảo:

1. Vì bạn chưa có đủ thất bại

• Vì bạn hài lòng với những điều tầm thường và chọn cách không cố gắng.
    • Bởi vì thật là dễ dàng để nói hơn để bắt tay vào việc làm hoặc học một cái gì đó mới mẻ.
    • Bởi vì bạn nghĩ rằng nó quá khó khăn hay quá phức tạp và bạn nghĩ rằng “thôi để khi khác” hoặc “mai mình thử”.
    • Bởi vì bạn ghét công việc của mình nhưng lại không dám thử đi kiếm một công việc khác.
    • Bởi vì khi bạn ngồi một chỗ và thất bại trong việc thử những điều mới thì lại có những người khác nhanh chóng chấp nhận thử thách để rồi thất bại, họ thách thức bản thân mình, họ học những thứ mới nhanh nhất có thể.
    • Bởi vì khi họ thất bại, họ đã học hỏi và tự điều chỉnh bản thân để đi được đến đích còn bạn thì không có sự trải nghiệm, thiếu kinh nghiệm thì thật khó khăn nếu muốn thành công lớn hơn.

2. Vì bạn quá bận tâm đến việc người khác nghĩ gì về bạn

• Vì bạn hợp với điều đó.
    • Vì bạn nghĩ rằng sự khác biệt thực sự tuyệt vời phải giống như một ai đó. Ví dụ sự khác biệt chỉ có giá trị nếu bạn được như Bill Gates hay Steve Jobs.
    • Bởi vì bạn sợ phải đối mặt với con người thật của bạn và sợ rằng nếu thế giới nhìn thấy con người thật của bạn. Bạn nghĩ rằng bởi vì bạn hay phán xét người khác thì người khác cũng sẽ phán xét bạn giống như vậy.
    • Bởi vì bạn quan tâm nhiều đến những thứ bạn có thay vì những việc bạn có thể làm.
    • Bởi vì bạn khi bạn đang tiêu tiền vì những món đồ như bộ đồ mới, chiếc xe mới, điện thoại mới, chuyến du lịch nước ngoài hay bữa ăn đắt tiền tại những nhà hàng sang trọng thì có ai đó đang đầu tư vào con người của họ. Trong khi bạn đang tìm cách làm cho mình phù hợp với thế giới thì ai đó ngoài kia đang tìm cách biến đổi thế giới để thế giới phù hợp hơn với họ.
    • Bởi vì người đó bỏ qua những điều tạo nên sự an toàn giả tạo để bộc lộ cái tôi thật với thế giới thì họ trở nên miễn dịch với những bình phẩm, và có nhiều ý tưởng tuyệt vời. Trong khi sống với những thứ nhỏ nhen trần tục thì ai đó đã đang khám phá những điều phi thường rồi.

3. Vì bạn tưởng rằng mình thông minh hơn hiện thực

• Bởi vì bạn làm những việc người khác làm, học những điều người khác học, và đọc những điều người khác đọc.
    • Bởi vì bạn học những điều phải học chỉ để vượt qua các cuộc thi và bạn nghĩ rằng điều đó làm cho bạn trở nên thông minh.
    • Bởi vì bạn nghĩ rằng việc học chỉ có ở trong trường lớp.
    • Bởi vì khi bạn ra trường thì có ai đó vẫn học từ cuộc sống, bởi vì thay vì học về thế giới trong lớp học thì ai kia vẫn học trong cuộc sống.
    • Bởi vì ai kia tuy không có bằng cấp nhưng lại có thể thách thức bạn tìm ra những gì mà họ không thể nói với bạn một cách ngắn gọn.
    • Bởi vì ai đó có thể vượt qua cuộc thi nếu họ bị buộc phải làm vậy, còn bạn lại không đứng vững được dù chỉ một giây trong cuộc thi mà cuộc đời thách thức bạn. Bài kiểm tra mà không có điểm nhưng kết quả là sự sinh tồn.

4. Vì bạn không đọc

• Bạn đọc bởi vì bạn bị ai đó buộc bạn phải đọc hoặc bạn chẳng đọc gì cả.
    • Bởi vì bạn nghĩ rằng lịch sử là buồn chán còn vật lý thì thật là ngu ngốc.
    • Bởi vì bạn thích ngồi xem phim dài tập Hàn Quốc thay vì khám phá thứ mới, đắm mình cùng những bộ óc vĩ đại khác để tìm hiểu thế giới xung quanh.
    • Bởi vì bạn không ghi nhận những sức mạnh từ lời nói của các bậc tiền bối. Kiến thức bây giờ không thiếu, và nó còn có rất nhiều xung quanh nếu bạn dành thời gian để đọc.
    • Bởi vì bạn không đọc những bài thậm chí cả những bài mà bạn nghĩ là bạn nên đọc.
    • Bởi vì những người đọc đã biết được nhiều điều.

5. Vì bạn thiếu sự tò mò

• Bởi vì bạn lấy tin tức từ những nguồn tin do nhà nước kiểm soát.
    • Bởi vì bạn không muốn hỏi dù là những câu hỏi đơn giản như “Điều gì sẽ xảy ra nếu tất cả những điều đó đều là bịp bợm?”, và chấp nhận những khả năng “có thể là”; là những phương pháp của phương tiện thông tin đại chúng làm theo yêu cầu để làm bạn phân tâm.
    • Vì bạn gọi người ta là chuyên gia, nhưng lại không gọi mình là “không biết gì”.
    • Bởi vì có người khát khao kiến thức, còn bạn lại không.
    • Bởi vì trong khi bạn đang bận chơi Flappy Bird hoặc Candy Crush thì có người lại đang say mê tìm hiểu về Bitcoin hay vật lý lượng tử.
    • Bởi vì bạn đang phí thời gian chém gió trên Facebook thì ai đó lại đang dành thời gian nghiên cứu cách kinh doanh online hoặc làm cha mẹ tốt ở Lamchame.com.

6. Vì bạn không hỏi đủ các câu hỏi cần phải hỏi

• Bởi vì bạn không hỏi người có thẩm quyền.
    • Bởi vì bạn không tự hỏi chính mình.
    • Bởi vì bạn không hiểu được sức mạnh từ việc đặt câu hỏi đúng cuộc đời, tôn trọng sự bất đồng và dám đứng lên cho những điều gì bạn tin tưởng là đúng và đối mặt với những người nói ngược lại. Không thể hỏi về thực tế; bị mắc kẹt trong một chiến lược sống còn tự áp đặt mình trong phong cách ma trận đơn điệu.
    • Bởi vì ai đó biết rằng bạn sẽ cung cấp cho họ tất cả những thông tin họ cần để tiêu diệt bạn bằng cách cho bạn nói.
    • Bởi vì ai đó học về hành vi con người còn bạn thì bỏ qua tất cả mọi người khác trừ bản thân mình.
    • Bởi vì họ xem bạn nói cũng như nghe bạn nói và bạn đã nói quá nhiều.
    • Bởi vì ai đó nghiên cứu tiền đề của lập luận của bạn và tiêu diệt nó từ mặt đất trước khi bạn có cơ hội để thiết lập ý tưởng của bạn.

7. Vì bạn không xử lý được sự thật

• Bởi vì bạn từ chối thừa nhận rằng bạn thậm chí không biết những điều bạn không biết.
    • Bởi vì ngay cả khi tôi đã nói với bạn tất cả mọi thứ có thể sẽ khác vào ngày mai bạn sẽ đợi cho đến khi sau đó để bắt đầu làm bất cứ điều gì về nó.
    • Bởi vì bạn nghĩ rằng vì ai đó đã không thừa nhận bạn, nó có nghĩa là họ đã không nhìn thấy bạn.
    • Cuối cùng có thể hiểu được sự thiếu hiểu biết của bạn, và bạn sẽ thấy rằng điều duy nhất giữ bạn không cho bạn làm những điều thực sự tuyệt vời, đó là chính bạn.

Nguồn: https://medium.com/life-learning/2a1841f1335d

Xem thêm các chủ đề tạo bởi webmaster
    Đang tải...

2. Đoàn Văn Việt

Đoàn Văn Việt Thành viên mới

Ðề: 7 Lý do khiến bạn không làm được những điều kỳ diệu

Vì lười nữa, nghĩ tới làm gì lại ngại ngại rồi :D

3. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

Bởi vì bạn đang phí thời gian chém gió trên Facebook thì ai đó lại đang dành thời gian nghiên cứu cách kinh doanh online hoặc làm cha mẹ tốt ở Lamchame.com.

haha, có lẽ đây là mình đây. nhưng ít ra mình cũng có ngâm cứu pp học làm cha mẹ tốt đấy chứ nhỉ, thôi thì mỗi người một tài năng, như mình thì chỉ giỏi may vá và nấu nướng thôi :rolleyes:

4. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Hehe , toàn nhưng cái mìh mắc fai . Chẳng trách mình vần chưa thanh công , vẫn nghèo..hehe

5. gia1612

gia1612

có lẽ là m thiếu những cái này lên m ít xiền..........

6. giot_nag_ben_them

giot_nag_ben_them Thành viên tích cực

Hic....hic... bảo sao mình vẫn chỉ là nhân viên quèn mà thôi :( Chắc phải thay đổi toàn diện rùi!

7. minhmapmap

minhmapmap Thành viên chính thức

mình chỉ giỏi nghĩ mà lười làm ;)

8. DualBike Nguyen

DualBike Nguyen Keep Smiling

Hơ hơ mình cũng giống mẹ nó chỉ giỏi nghĩ mà lười làm vô cùng. Thấy ghét bản thân mình những lúc như vậy

9. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Khi các bạn tham gia tranh luận trong topic này chứng tỏ các bạn cũng có khả năng làm nên những điều kỳ diệu đấy! Ít nhất share một phát cũng có thể làm nên điều kỳ diệu nho nhỏ!

10. ping'shouse

ping'shouse CHĂN ĐỆM GIÁ RẺ

Ôi, em định cm tại chữ "lười" sau đó phát hiện hóa ra rất nhiều người lười như mìn. Tự dưng tâm trạng tốt hơn. Hí hí. Em còn lý do là tự thỏa mãn với những gì mình đang có nữa. Như con dao hai lưỡi, sống rất khỏe mạnh và béo tốt khi nghĩ như vậy nhưng đúng là tiền tiêu hơi bị nghèo ạ.
    P/s: Xin phép bác Kiên cho em cop về facebook để em ngâm thêm ạ. Em hứa là sẽ ghi rõ nguồn

11. sweetie.A

sweetie.A Thành viên đạt chuẩn

vì bạn chưa bao giờ đam mê đủ :)