Ai chỉ dùm em cách nấu bột ngọt với

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi songtu, 22/4/2005.

1. songtu

songtu Thành viên chính thức

Chào các mẹ, em là mẹ bé Sâu. Sâu của em được 7 tháng rưỡi, gần 8 tháng rồi, nhưng Sâu ăn sữa thì kinh khủng vô cùng, gào thét giẫy dụa, khóc ầm ầm đến bao giờ không phải ăn nữa thì cuời ngay lập tức. Nhưng đó chỉ là ăn sữa thôi, còn ăn bột thì trộm vía, ngồi ăn ngoan, đút bột vào là há mồm ra, cho vào là nuốt luôn. Hiện nay em cho Sâu ăn 3 bữa sữa và hai bữa bột một ngày. Mẹ chồng em bảo nếu Sâu thích ăn bột hơn thì hay là cho ăn thêm bột nữa, nhưng em đang băn khoăn quá, cháu chưa được 8 tháng mà ăn 3 bữa bột một ngày thì có nhiều quá không, em nghĩ phải được 9 tháng thì mới ăn 3 bữa bột được. Mẹ chồng em lại bảo nếu vậy thì không quấy bữa ăn thêm đó bột mặn nữa mà quấy bột ngọt, cho sữa vào thì vẫn coi như là ăn sữa vậy.

Em hoang mang quá, mẹ nào có phương án nào, cách nấu bột ngọt thế nào chỉ cho em với.

Em cảm ơn nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi songtu
    Đang tải...

2. bee-kur

bee-kur Thành viên mới

Gửi mẹ bé Sâu

Quấy bộ sữa dễ lắm. quấy bột như bình thường, lúc chín xong, để nguội đến 60độC thì cho sữa bột vào, hàm lượng tương đương pha sữa thông thường. Mà mình thấy mẹ chồng bạn nói đúng đó. Bé Sâu 8 tháng rồi, ăn thêm bột không sao đâu.

3. maplun

maplun Thành viên mới

Trong TP HCM có bán cuốn "Nuôi con mau lớn" của Trung Tâm Dinh Dưỡng biên soạn, có mấy món bột ngọt trong đó.

Bạn có thể thử :
    - Bí đỏ + sữa + bột gạo
    - Khoai lang + sữa + bột gạo
    - Các loại bột đậu + sữa

Hoặc có thể trộn yaourt + trái cây nghiền cho bé ăn, cũng là tăng thêm lượng sản phẩm sữa vào người

4. songtu

Em cám ơn các mẹ đã chỉ bảo nhưng cho em hỏi thêm rằng, thông thường em hai quấy bột cho cháu ăn hai ngày liền, xong bỏ vào tủ lạnh, lúc nào ăn cho vào lò vi sóng 1 - 2 phút, bỏ ra ăn. Vậy nếu là bột sữa thì khi cho vào lò vi sóng hạt sữa có bị chín và nở bung ra không? Có lần em đã thử đun sữa cùng với hoa quả nhưng khi đun sữa lên sôi khoảng 5' thì hạt sữa bị chín, nở bung ra và sữa đi đằng sữa, nước đi đằng nước rời rã nhau ra, chẳng ra gì cả.

A, em muốn hỏi thêm là, bột ngọt thì có cho dầu ăn không, và khi quấy bột xong chờ nguội mới cho thêm sữa thì bát bột có bị đặc hơn không? Nếu bột em quấy đã vừa rồi thì chắc là bị đặc hơn à? Vậy thì phải quấy loãng hơn có phải không ạ?

Các mẹ làm ơn chỉ giáo dùm em, Em xin hậu tạ.

5. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Nau bot ngot cho em be

Co mot chi mach minh the nay : nau bot nhu binh thuong sau do do them sua bot vao quay deu len. Vi du 1 bat bot (chung 150-200ml) cho khoang 3-4 muong sua (muong trong hop sua do), ngay 2 lan.
    Em Su nha minh 9 thang roi van an nhu the len can tot lam. luc moi sinh co 2,5kg nho nhu con meo bay gio duoc 9kg roi, bo rat nhanh dang tap vin dung.

6. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

gui me be Sau

Me be Sau dung tron sua vao truoc, dun nong bot len, de am am roi hay cho sua nhu the moi dam bao khong mat dinh duong cua sua. Lam the cung khong dac qua dau.
    Bot em be dut khoat phai cho dau an. Neu co cho an mo ga cang tot. 1 bat bot cho khoang 1 thia an com dau an.

7. Nhocty

Nhocty Bắt đầu nổi tiếng

8. mehuyen

mehuyen Thành viên chính thức

Bạn ơi kinh nghiệm của mình nè, khi bé được 6 tháng thì mình đi làm và mới bắt đầu cho bé uống sữa bột, bé không chịu uống khóc cả làng nghe thấy đấy mặc dù mỗi lần pha có 30ml thôi, nhưng mình phải tập đút từng muỗng cho bé mỗi ngày tăng một chút, uống không hết thì bỏ. Bé của mình hồi nhỏ ăn cũng rất giỏi và ăn được đủ thứ rau củ, thịt, cá....nhưng mình thấy bé chỉ vừa đủ cân thôi nếu khi nào bé bịnh bệnh thì lại tụt cân vì vậy trong giai đoạn này cho đến 2 tuổi sữa rất quan trọng và rất cần cho sự phát triển của bé nên bạn phải chịu khó tập cho bé không thôi đến lớn bé không chịu uống sữa đâu, còn mình bây giờ hơn 3 tuổi mà vẫn phải đút muỗng đấy, bé không tự uống đâu trừ khi uống sữa tươi.

9. hang

hang Thành viên chính thức

Bạn ơi,cho bé ăn bột mà nấu liền hai ngày như thế thì không tốt đâu.hơn nữa bé cần thay đổi các loại khẩu vị vho bé đỡ chán chứ.Mình kể cho bạn nghe mình cho bé nhà mình ăn bột bhư thế nào nhé.Một ngày 3 bữa bột-sáng-trưa-tối,ngoài ra còn các bữa sữa và hoa quả xen kẽ.Bột mỗi bữa một món-thay đổi rau ,thịt ,cá...luân phiên cho bé đỡ ngán.mình là người lớn ăn liền tù tì một món trong 2 ngày liền còn chán nữa là em bé.Nếu bạn có thời gian thì nên quấy bột mỗi bữa cho bé ăn.Không thì trên thị trường có bán rất nhiều loại bột ăn liền rất ngon và tiện như
    Nestle,Hipp,Humana,Gerber...bạn có thể mua về cho bé thay đổi xem sao nhé

10. songtu

Em cám ơn các mẹ đã chỉ bảo tận tình nhưng Sâu của em hư lắm, mỗi lần ăn sữa là như đánh trận ý, ăn xong thì cả mẹ cả con, cả ôsin mệt phờ, mồ hôi mồ kê nhễ nhại.

Hôm trước em đã thử cho Sâu ăn bột trộn với sữa thì ngay hôm sau Sâu đã đi ngoài phân sống rồi, em hãi quá lại phải đánh vật lại vậy (Sâu vừa mới đi phân sống 1 tháng trời mới khỏi được 1 tuần nay).

Mà các mẹ ơi, em nấu bột 2 ngày liền nhưng cũng có 2 vị, chứ không phải Sâu ăn cùng 1 loại trong 2 ngày đâu, sáng ăn thịt lợn với rau cải, chiều thịt bò với .... tại một phần em đi làm không có nhiều thời gian, mà để ở nhà cho ôsin tự nấu cho Sâu ăn thì em lại không yên tâm vì không biết người ta làm có cẩn thận, có xay kỹ không, có đun lâu để cho bột chín hết không, nói chung là em chỉ yên tâm đuợc khoản trông Sâu thôi còn nấu nướng thì em chưa có lòng tin mấy. Hay là em nhát gan quá các mẹ nhỉ?

11. hang

hang Thành viên chính thức

Mới đầu mình không tin Oshin nhà mình giống bạn,nhưng không nhẽ mình cứ làm mãi nên mình phải hướng dẫn nó làm thật tỉ mỉ.Rồi nó cũng quen và làm rất tốt.Bé đi phân sống là do bột quấy còn sống đấy,phải quấy cẩn thận cho bé ăn

12. songtu

Chị ơi, không phải em quấy bột còn sống đâu vì em nấu cháo khoảng 1h30' xong rồi xay ra mà, làm sao mà sống được.

Hôm nay em đã mang phân của Sâu đi xét nghiệm nhưng có một chỉ số mà em không hiểu nhờ các mẹ ai biết giải thích hộ em. Cặn dư phân: PH: 6,5
    Em thì không hiểu PH là chỉ cái gì, và 6,5 thì có là bình thường hay không nữa, các mẹ giúp em với.

13. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Gần 8 tháng bạn cho bé ăn 2 bữa bột là đủ rồi không nên cho bé ăn nhiều quá bé chưa tiêu hóa kịp vì thế bạn có thể cho bé ăn với lượng vừa đủ nếu như bé vẫn tăng cân và phát t triển tốt.