Học tiếng Anh trên mạng như thế nào là hiệu quả nhất?

Thảo luận trong 'Học tập' bởi mekhanhchip, 28/3/2008.

1. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Các Mẹ yêu quý , lâu lắm rồi em không động đến tiếng Anh, bây giờ em muốn học lai. Bác nào biết cách học tiếng Anh trên mạng như thế nào để đạt hiệu quả cao giúp em với ạ .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mekhanhchip
    Đang tải...

2. hoaitreasury@gmail.com

hoaitreasury@gmail.com Thành viên tập sự

Mình lâu rồi không sờ vào tiếng anh nên cũng thế, dở ơi là dở, đọc thì còn ok chữ nói thì về số 0 rồi, mà học 10 năm thông minh như cũ thì phải, có ai biết cách học lại không?

3. hhuct

hhuct Thành viên sắp chính thức

Các mẹ đều đã có giao đình và công việc nên việc đi học tiếng Anh tại trung tâm sẽ rất khó khăn. Các mẹ có thể học tiếng Anh ở nhưng trang web học tiếng miễn phí, nhưng cách học này cũng khá khó khăn vì không bài bản. Một các khác là có thể mua thẻ học tiếng trên mạng, việc học vừa chủ động, vừa bài bản.

http://www.cleverlearn.edu.vn/index.php/Tieng-Anh-Thuc-Dung.html

Một phần mềm tiếng Anh tốt cũng rất quan trọng. Nhiều phần mềm học tiếng rất hay, dễ học, trực quan, có cả video, giá cả cũng khá phải trang mà có thể cho cả nhà cùng học. Chẳng hạn như Tell me more, Me to me ...

http://********/f_538/1772612.ttvn
    http://********/f_538/1771701.ttvn

architect thích bài này.
  4. meocon84

meocon84 Thành viên sắp chính thức

Các mẹ vào trang :luyenthianhvan.org có đầy đủ các trình độ bài tập rất hay,còn phần nghe thì cứ nghe nhiều vào không hiểu cũng cứ nghe dần rồi quen.Mong nhận được nhiều kinh nghiệm từ các mẹ !

architectotcay thích.
  5. huongngoclan98

huongngoclan98 Banned

Ðề: Học tiếng Anh trên mạng như thế nào là hiệu quả nhất?

mình nghĩ bạn nên từ việc nghe nhac hãy bất cứ gi bạn có thể tiếp xúc với tiếng anh. để dần lấy lại phản xạ :)

6. Livingstone

Livingstone Thành viên mới

Học tiếng Anh trên mạng thì nên tham gia đọc báo để lấy lại kiến thức từ vựng và cách viết rất hay.
    Hồi trước bạn mình thì vào các forum nước ngoài để bàn luận, nhưng rút ra kinh nghiệm là họ, ở các trang giao lưu kiểu đấy thì nói tắt kinh khủng, slang tung ra ào ào, nên nếu quen môi trường đó thì lại làm học tiếng Anh căn bản chậm lại.

biet_tuot123 thích bài này.
  7. freeway

freeway Thành viên tập sự

Em thì hay học tiếng Anh trên trang livemocha.com, tuy các bài học đơn giản nhưng rất hữu ích, free nữa, bạn bè ở các nước nói tiếng Anh rất nhiệt tình. Mình làm các bài tập rồi submit lên đó, họ sẽ check đánh giá điểm và sửa lỗi cho mình.
    Có đầy đủ các bài nghe nói đọc viết.

8. chuotmapkute

chuotmapkute Em Nhi (88) 097 8181 729

Chị ơi, Học tiếng anh trên mạng có nhiều trang lắm. Theo thì đâu tiên chị cần xác định level và aim của mình chị ạ. Rồi sau đó lên kế hoạch cụ thể + quyết tâm cao thì sẽ ok cả thôi. Chị cần thì em sẽ giới thiệu cho chị, nhiều quá nên em cũng không nhớ hết :)

9. mekhanhchip

Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều (u)!!!!!!!!!!!!!

10. zetafashion

zetafashion

Chủ đề này hay quá. Xin cảm ơn.

Mình chủ yếu là tự học ngoại ngữ bằng cách học qua mạng, ti vi, công việc :)

11. hangt2

hangt2 Bắt đầu tích cực

Mình thấy học tiếng anh qua sở thích như xem phim hay đọc truyện cũng là 1 cách rất tốt đấy ^^

biet_tuot123 thích bài này.
  12. biet_tuot123

biet_tuot123 Thành viên tập sự

Nói chung mình không tin tưởng lắm vào việc học qua mạng. Bởi vì mình cũng tham khảo một số chỗ thấy không được bài bản lắm, mà quan trọng nhất vẫn là mục tiêu và quyết tâm của người học. Nếu không có dẫn dắt thì sẽ rất dễ bị rơi vào tình trạng bị "ngộ". Bạn chỉ có thể học trên mạng khi kiến thức cũng tương đối một chút.

13. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Em thấy mẹ nó có thể xem phim Tiếng Anh có phụ đề Tiếng Việt cũng rất hay đó.

14. hangt2

hangt2 Bắt đầu tích cực

^ đấy chỉ để luyện nghe thôi,phải xem bằng phụ đề tiếng anh nữa cơ ^^

15. tuvvbk

tuvvbk TOKYO Wedding CHỤP ẢNH CƯỚI phong cách Đẹp,Lạ

Ngày còn là sv mình đã tự học trên mạng nhưng ko thây hiệu quả gì hết. mất thì giờ thôi.

16. thao.pham184

thao.pham184 Thành viên sắp chính thức

Ngày trước mình hay học trên mạng, nhưng vào mấy trang của nước ngoài thôi. Thường mình hay chọn chủ đề học. Và chỉ tập trung vào chủ đề đó. Thường chủ đề sẽ có 1 bài văn hoặc bài đối thoại. Mình sẽ nghe khoảng 4, 5 lần đoạn đó. Nghe chay và đoán xem nó nói gì thôi. Sau đó in đoạn đó ra giấy. Đọc qua một lượt rồi lại nghe tiếp. Vừa nghe vừa gật gù... à hóa cái đoạn đó là như thế... Rồi sau đó có thể vừa nghe, vừa nhìn giấy rồi nói theo. Cố gắng nói đúng trọng âm và điệu đà nhưu chúng nó nói ý. Tiếp đó thì tự nói lại đoạn đó không cần giấy nữa. Không nhất thiết phải thuộc lòng. Mồm cứ nói, cứ bịa thêm chi tiết vào, chân tay cứ khua loạn lên. Bước cuối cùng là ngồi tự viết lại vào giấy nội dung của nó. Nói chung 1 bài ngắn tẹo mà mình phải làm đến 3 ngày mới xong. Nhưng tiếng Anh thì tiến bộ rất nhanh.

17. roadmap

roadmap Thành viên tập sự

"Dù là người mới học hay đại đa số những người học tiếng Anh, thì phương pháp học online đối với việc học một ngôn ngữ chỉ nên là sự hỗ trợ, bổ sung cho những gì được học từ trên lớp. Nếu được như vậy thì việc học online có thể sẽ mang lại những lợi ích to lớn. Còn nếu bạn chỉ đơn thuần học trực tuyến, mà không đến trường lớp và không có sự kết hợp một phương pháp học tập nào khác, thì tôi không tin nó thực sự có hiệu quả", ông Dean Souter khẳng định. Ông cũng cho biết mình không phải người chống lại phương pháp học trực tuyến, tuy nhiên ông cho rằng việc học trực tuyến "có chỗ của nó như một công cụ học tập hiệu quả; Nhưng cũng giống như bất cứ một công cụ học tập nào khác, nó chỉ là một trong vô số các công cụ học tập cần được kết hợp để mang lại hiệu quả tốt nhất cho người học".

Theo mình bạn không nên chỉ dựa vào học Tiếng Anh qua mạng nhiều quá. Không biết bạn học nhằm mục đích gì ?

Nếu là để giao tiếp căn bản thì bạn thử xem qua quyển " English Grammar in Use" của Raymond Murphy. Cuốn này sẽ cung cấp các mẫu câu căn bản trong giap tiếp. Tiếp theo là bạn tham khảo trang BBC news hoặc VOA news để xem văn phong người Anh( Mỹ) họ thường dùng như thế nào :). Ngoài ra 2 trang web này còn có mục riêng dạy tiếng Anh đấy ( ở VOA là Special English , còn ở BBC thì mình không nhớ rõ lắm ). Ở đó sẽ có những bài nghe chậm để bạn thực hành. Mình còn hay vào một trang web nữa , đó là http://www.ted.com/talks , đây là trang web cung cấp rất nhiều bài thuyết trình bằng Tiếng Anh ( do người Châu Âu , người Châu Á ,... trình bày) nên có thể bạn sẽ tham khảo được kiểu nói của mỗi loại Tiếng Anh : Anh-Anh, Anh-Mỹ, Anh Úc,...

Còn nếu mục đích của bạn là để có một chứng chỉ Ngoại ngữ thì theo mình bạn nên đến các Trung tâm Tiếng Anh để test thử xem trình độ bạn đang ở đâu và tham gia một khóa học của chứng chỉ bạn bạn đang muốn có ( ví dụ IELTS hoặc TOELF) để biết được cấu trúc bài thi , các kĩ năng cần rèn luyện. Rồi sau đó tự học ôn ở nhà là ok ;).

Đấy là ý kiến của mình. Chúc bạn học Tiếng Anh hiệu quả !

mekhanhchip thích bài này.
  18. Mẹ SuJu

Mẹ SuJu Thành viên chính thức

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé, mình đang muốn học tiếng anh nhưng mình lại ko biết bắt đầu từ đâu, hic hic

19. kiddingabc

kiddingabc Thành viên tập sự

kinh nghiệm rất hay...cảm ơn cả nhà nha :X:X

20. mekhanhchip

Tks các chị em.
    Em đã đi làm cho 1 công ty nước ngoài và dùng toàn bộ bằng tiếng Anh, nhưng viết nhiều hơn nói nên tiếng Anh cũng khá lên nhanh chóng. "Thực hành" là điều quan trọng nhất đấy ạ.